ข้อสงสัยเกี่ยวกับขนาดของ port

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
whiterabbit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สมมุติว่า
เมื่อเริ่มต้น port ของผมมีมูลค่า 10,000 บาท
จากนั้นผ่านไป 1 ปี หุ้นต่างๆมีราคาตลาดสูงขึ้นจน port ของผมมีมูลค่า 20,000 บาท

ในกรณีนี้ จะถือว่า port ของผมเติบโต 100% ได้หรือยัง ทั้งๆที่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนกลับเป็นเงินสด?

สงสัยว่า ผมจะได้อะไรจากการที่ port เติบโต (นอกจากปันผล) แต่ไม่ขายออกไปครับ?
whiterabbit

โพสต์ที่ 2

เพิ่มเติมครับ
ถ้าเข้าใจไม่ผิด การเป็นอิสระทางการเงินในแนวทางของ VI คือการที่ได้รับปันผล มากพอสำหรับการใช้ชิวิตประจำวันโดยไม่ต้องทำงานประจำอีกต่อไป ใช่หรือไม่

อันนี้ผมไม่พูดถึงการที่จะทำให้ชีวิตไร้ค่านะครับ เพราะบ้างอาจจะมองว่า ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน ดังนั้นการไม่ทำงาน ก็เท่ากับคนไร้ค่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมซื้อบ้านมาราคา 1 ล้าน
หนึ่งปีถัดมา มีคนมาขอซื้อบ้านของผมที่ราคา 2 ล้าน
แต่ผมปฏิเสธ และตลอดหนึ่งปีที่ผ่านมา
บ้านหลังนี้ก็ไม่เคยจ่ายเงินปันผลให้ผม
แถมผมยังต้องเสียเงินซ่อมบ้านอีก
ถามว่า...

ผมได้อะไรจากการมีบ้านครับ :) ?
whiterabbit

โพสต์ที่ 4

ที่กันฝนมั้ง (ล้อเล่นครับ)

คำตอบน่าจะเป็น การประหยัดค่าเช่าที่อยู่ มั้งครับ

:oops:
นพพร

โพสต์ที่ 5

สงสัยเหมือนกัน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
opasmuensaen

โพสต์ที่ 6

รอความเห็นท่านผู้ชำนาญงาน
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 7

ไม่ใช่ผู้ชำนาญ แวะมาคุยด้วยเฉยๆ อะ:D
สมมุติว่า
เมื่อเริ่มต้น port ของผมมีมูลค่า 10,000 บาท
จากนั้นผ่านไป 1 ปี หุ้นต่างๆมีราคาตลาดสูงขึ้นจน port ของผมมีมูลค่า 20,000 บาท

ในกรณีนี้ จะถือว่า port ของผมเติบโต 100% ได้หรือยัง ทั้งๆที่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนกลับเป็นเงินสด?
ใช่ครับ ตามนั้นแหละ เก่งจัง
สงสัยว่า ผมจะได้อะไรจากการที่ port เติบโต (นอกจากปันผล) แต่ไม่ขายออกไปครับ?
พอร์ตลงทุนคือเครื่องปั๊มเงินครับ ยิ่งเครื่องใหญ่เท่าไรก็ผลิตเงินได้มาก ไม่ดีเหรอ ไม่เห็นมีไรซับซ้อนเลย ส่วนเงินที่ปั๊มออกมาตอนนี้แทนที่เราจะเอามาใช้ เราก็เอาไปขยายกำลังการผลิต ปรับปรุงประสิทธิภาพให้สูงขึ้น ปั๊มเงินได้มากขึ้น จนกระทั่งมันปั๊มเงินได้มากกว่าค่าครองชีพต่อปี หลังจากนั้นก็ให้มันปั๊มเงินให้เราใช้ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องไปยุ่งกับมัน ง่ายดีไหม
เพิ่มเติมครับ
ถ้าเข้าใจไม่ผิด การเป็นอิสระทางการเงินในแนวทางของ VI คือการที่ได้รับปันผล มากพอสำหรับการใช้ชิวิตประจำวันโดยไม่ต้องทำงานประจำอีกต่อไป ใช่หรือไม่
ใช่ครับ ตามนั้น แต่บางคนต้องการให้มีเงินปันผลมากพอที่จะลงทุนเพิ่มหลังหักค่าใช้จ่ายได้ด้วย ก็ต้องรออีกหน่อยครับ
อันนี้ผมไม่พูดถึงการที่จะทำให้ชีวิตไร้ค่านะครับ เพราะบ้างอาจจะมองว่า ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน ดังนั้นการไม่ทำงาน ก็เท่ากับคนไร้ค่า
ชีวิตมีอย่างอื่นมากกว่างานนะ ไม่ไร้ค่าหรอก ว่าแต่ค้นหาตัวเองเจอหรือยังครับ

กรณีที่พี่ส.สลึงยกตัวอย่าง ผมเข้าใจว่าเค้าต้องการเปรียบเทียบให้เห็นว่า สินทรัพย์มี 2 ประเภท คือประเภทที่ปั๊มเงินได้ กับปั๊มเงินไม่ได้ครับ หุ้นปั๊มเงินได้ เพราะหุ้นคือบริษัท เพราะเงินของเราถูกนำไปใช้ในการสร้างสินค้าและบริการ เกิดการจ้างงาน และพัฒนาเศรษฐกิจ กำไรหลังหักค่าใช้จ่ายและการลงทุนเค้าก็เอามาให้เรา แค่นั้นเอง
อย่ายอมแพ้
picklife

โพสต์ที่ 8

สวัสดีครับ มาป่วน...เอ้ยมาช่วยแชร์ความคิดครับ :D

สำหรับคนที่มองว่ายังไม่ขายก็เหมือนยังไม่ได้กำไร ผมว่ากลุ่มนี้มีปัญหาทางด้านความคิดมากๆครับ ผมว่าถ้ามองอย่างนี้แสดงว่ามุมมองคุณเหมือนนักพนันมากครับ นักพนันจะยังไม่รู้สึกว่าตัวเองได้เงิน ถ้ายังไม่เลิกเล่น....

ผมแนะนำว่าเราควรมองว่าณ.ที่ราคานั้นเรายังเห็นว่าถูกหรือไม่ ถ้าถูกเราก็ถือต่อ ไม่ถูกก็ขาย ง่ายๆแค่นั้นครับ สมมุติหุ้นราคา10บาท ราคาวิ่งไป15บาท แล้วลงมาที่12บาท ณ.จังหวะที่ราคา15บาทคุณคิดอะไร? คุณคิดว่ามันยังถูกหรือไม่ ถ้าคุณไม่ได้ขายราคานั้น ก็เหมือนกับคุณได้ขายและซื้อใหม่ที่ราคานั้นเพียงแต่คุณไม่เสียค่าคอมเท่านั้น ดังนั้นหากมันลงมาที่12บาทคุณก็ต้องยอมรับกับมันหรือคุณจะมองว่าระยะสั้นอาจจะแพ้แต่ระยะยาวชนะแน่ๆ

คนส่วนมากมักจะโดนกับดักทางจิตวิทยาหลอกลวงว่าไม่ขายคือยังไม่ได้กำไร
งั้นสมมุตินานAซื้อหุ้นAนายBซื้อหุ้นB ราคาหุ้นทั้งสองขึ้นมาเยอะมาก นายAตัดสินใจขายหุ้นAและดีใจว่าได้กำไรแล้วเพราะขายแล้วไปเข้าหุ้นB ส่วนนายBขายหุ้นBแล้วไปเข้าหุ้นA ทั้งสองคนคงรู้สึกดีว่าเราได้ขายทำกำไรไปแล้ว...แต่ตัวที่คุณเข้ามันไม่ได้ราคาขึ้นมาเหมือนกันหรือ? ซึ่งการที่ราคาขั้นไม่จำเป็นข้องขึ้นพร้อมๆกันอาจจะมีความเลื่อมล้ำขอเวลา หรือหุ้นสองตัวถูกแพงไม่เท่ากัน พวกนี้กับดักล้วนๆครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
นพพร

โพสต์ที่ 9

แบบนี้ถ้าลงทุน 100% ก็เป็นอันรวยแต่ไม่ต้องกินอะไรเลยหรือเปล่าครับ อยู่ในหุ้นหมด
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
chowbe76

โพสต์ที่ 10

อันตรายมาก
ถ้าคุณคิดว่าไม่ขายไม่กำไร
แปลว่า
คุณกำลังคิดว่าไม่ขายไม่ขาดทุนด้วยนะครับ
ลองคิดดูว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับคนที่คิดแบบนี้
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Belffet

โพสต์ที่ 11

chowbe76 เขียน:อันตรายมาก
แปลว่า
คุณกำลังคิดว่าไม่ขายไม่ขาดทุนด้วยนะครับ
ลองคิดดูว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับคนที่คิดแบบนี้
ผมเองครับ

ก็ยังรอดมาได้เรื่อยๆน่ะครับ ไม่หวือหวา
chowbe76

โพสต์ที่ 12

ช่ายคร้าบ
ถ้าบริษัทมีกำไร
มันก็โอเค้
แต่ถ้าไม่มีก็ซวยอ่า
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
whiterabbit

โพสต์ที่ 13

อันตรายมาก
แปลว่า

ไม่ขายไม่กำไร = ไม่ขายไม่ขาดทุน : ที่คุณบอกว่ามันอันตรายเพราะผมไม่ได้คิดถึงการขาดทุนเพราะอัตราเงินเฟ้อหรือเปล่าครับ?
whiterabbit

โพสต์ที่ 14

สำหรับคนที่มองว่ายังไม่ขายก็เหมือนยังไม่ได้กำไร ผมว่ากลุ่มนี้มีปัญหาทางด้านความคิดมากๆครับ ผมว่าถ้ามองอย่างนี้แสดงว่ามุมมองคุณเหมือนนักพนันมากครับ นักพนันจะยังไม่รู้สึกว่าตัวเองได้เงิน ถ้ายังไม่เลิกเล่น....

ที่ว่ามุมมองของผมเหมือนนักพนันคือ เพราะผมหวังผลเป็นตัวเงิน มากกว่าความเป็นเจ้าของกิจการหรือเปล่าครับ

และมุมมองของนักพนันน่าจะเป็นว่า "รู้สึกว่าตัวเองยังมีโอกาสได้เงิน ถ้ายังไม่เลิกเล่น" แบบนี้จะถูกต้องกว่าหรือเปล่าครับ?

โพสต์ที่ 15

นพพร เขียน:แบบนี้ถ้าลงทุน 100% ก็เป็นอันรวยแต่ไม่ต้องกินอะไรเลยหรือเปล่าครับ อยู่ในหุ้นหมด
ถ้าผมมีพอร์ตขนาด 10 ล้าน ได้ปันผลปีละ 6% ก็ได้ปีละ 6 ล้าน คิดเป็นต่อเดือนก็เดือนละ 5 แสน อันนี้เรียกไม่มีกินเหรอคับ นอกจากนั้นบริษัทในพอร์ตก็ยังเติบโตต่อไปได้เองโดยเราไม่ต้องทำอะไร แถมยังจ่ายปันผลให้เรามากขึ้นเรื่อยๆ อีกต่างหาก (ถ้าเลือกมาดี)

ปกติแล้วในช่วงที่พอร์ตยังเล็ก ควรนำผลตอบแทนทั้งหมดไปลงทุนเพิ่มเพื่อขยายขนาดของพอร์ตให้เร็วที่สุดครับ เป้าหมายที่ควรตั้งคือการพยายามทำให้ปันผลต่อปีมากพอครอบคลุมค่าใช้จ่ายแล้วค่อยนำเงินมาใช้ครับ จะนำเงินมาใช้ก่อนก็ได้แต่พอร์ตจะโตช้าครับ

การลงทุนทำให้รวยและมั่งคั่งอย่างยั่งยืนยั่งยืนแต่ไม่ได้ทำให้รวยเร็วนะครับ

หุ้นไม่ใช่สังคโลกล้ำค่า ซื้อมาขายไปจึงจะได้กำไร ลองคิดดูอีกทีว่่าเข้าใจโลกการลงทุนถูกต้องรึเปล่า ไหนลองมาแชร์เป้าหมายกันดีไหมครับ จะได้รู้ว่าจิงๆ แล้วต้องการผลตอบแทนแบบไหน แล้ววิธีนี้มันจะใช้ได้รึเปล่า

สุดท้ายผมก็แค่มือใหม่เหมือนทุกท่านนะครับ มาแลกเปลี่ยนกันนะ
อย่ายอมแพ้
arksit

โพสต์ที่ 16

คือว่าผมคิด  6 % ของสิบล้านได้แค่ 6 แสนเองอะ ก็ตกเดือนละห้าหมื่น
ผมก็ว่าพอกินนะ

ส่วนหุ้นที่ซื้อราคาสิบล้านแล้วปันผลหกล้านก็เคยเจอบ้างอยู่เหมือนกัน แต่ราคาที่ซื้อก็อยู่ได้ไม่นาน เพราะ Mr.market จะเห็นมูลค่า แล้วราคาก็จะกลับเข้าสู่ความจริง ถ้าเจอก็จัดว่าเป็น หุ้น superstock ครับ

ส่วนกำไร 100 % จะคิดก็คิดได้ครับ
แต่ผมว่าถ้าจะให้ดีต้องดูกำไร 10 ปี แล้วมาเฉลี่ยน่าจะถูกกว่า
อาจจะพอนับได้ว่าเป็นจุดเริ่มต้นของความสำเร็จนะครับ
แต่ยังไม่ถือว่าสำเร็จซะทีเดียวต้องดูผลตอบแทนระยะยาวครับ
สำหรับผลตอบแทน 100 % ในปีเดียวผมคิดว่าไม่ยากนะครับ
จะขอยกตัวอย่างตอน hamberger crisis ปลายปี 51
ตอนนั้นดัชนีอยู่ที่ 380 ตอนนี้ดัชนีมาอยู่ที่ 800 จุด เวลาผ่านไปปีก่าๆเอง
บางคนอาจจะแย้งว่าปี 51 ถึงตอนนี้ก็ สองปีแล้วสิ
ผมไปเปิดข้อมูล set เดือน มี.ค. 52 ดัชนียังอยู่ 400 นิด ๆ
แสดงว่า ผลตอบแทนเมื่อเทียบกับดัชนี ถ้าลงทุนมาตอนมี.ค. ปีที่แล้ว ได้ 100 % ก็ไม่แปลกครับ เพราะขึ้นมาเท่ากับดัชนีเลย

แต่ถ้าช่วง มี.ค. 52 ลงทุนในกลุ่มแบงค์บางตัว อาจได้ผลตอบแทนมากกว่า 400 - 500 % ซะด้วยซ้ำครับ

ส่วนอิสระภาพทางการเงินความหมายกว้างๆ ก็หมายความว่ามีรายได้มากกว่ารายจ่ายอยู่แล้ว

ส่วนบ้านนั้นคนส่วนใหญ่คิดว่าเป็นทรัพย์สิน แต่จริงๆแล้วเป็นได้ทรัพย์สินและ หนี้สินได้ครับ คือ ทำให้เราได้เงิน หรือ เสียเงินก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะไปใช้ประโยชน์อย่างไร

ส่วนคำถามว่าคุณได้อะไรจากบ้านคำตอบก็คือที่บอกแล้วว่าคุณใช้อะไรจากบ้านหละ

โพสต์ที่ 17

Anti-Aircraft เขียน: ถ้าผมมีพอร์ตขนาด 10 ล้าน ได้ปันผลปีละ 6% ก็ได้ปีละ 6 ล้าน คิดเป็นต่อ
100 ล้านครับ ท่าจะเบลอ :?
อย่ายอมแพ้
นพพร

โพสต์ที่ 18

Anti-Aircraft เขียน:100 ล้านครับ ท่าจะเบลอ :?
ขอบคุณมากครับ :)
apisit_da

โพสต์ที่ 19

แชร์นะครับ
ผมซื้อหุ้นตัวแรก 8.8 บาท ขายไป 9.1  ซื้อวันแรกก็กำไรแล้ว ดีใจกระโดดโลดเต้นเพราะไม่เคยทำเงินได้จากเรื่องอื่น ๆ นอกจากเป็นลูกจ้่าง

ต่อมา หุ้นตัวเดิม ยังวิ่งต่อที่ 11 บาท เอาเงินกลับไปซื้ออีก ได้หุ้นน้อยกว่าเดิม  :cry:  ขายไป 12 บาท ดีใจ กำไรอีกแล้ว

ต่อมา หุ้นวิ่งไปอีก 17 บาท กลับไปซื้อต่อ แต่ต้องเอาเงินมากกว่าเดิมเข้าไปซื้ออีก  ตอนนี้ ยี่สิบบาทกว่า
 คำถามคือ สองครั้งแรก ผมกำไรเหรอ? ถ้าอยู่เฉยๆ ได้สองเด้งกว่าแล้วนะเนี่ย  :roll:
  ปัญหาของผมตอนนี้คือ ผมไม่ยอมขาย เพราะราคาที่ได้ยังไม่ถึงมูลค่าที่แท้จริงของมัน ที่คิดไว้ในใจ และ ไม่รู้จะขายไปซื้อตัวไหนน่ะสิ  :twisted:

โพสต์ที่ 20

อย่ายอมแพ้
<< New >>

Re: ข้อสงสัยเกี่ยวกับขนาดของ port

โพสต์ที่ 21

whiterabbit เขียน:สมมุติว่า

เพื่อความง่ายต่อการเข้าใจ สมมติว่าไม่มีเรื่องค่าคอมมิชชัน ความต่างระหว่างราคาของbid ask  ภาษี และอื่นๆ นะครับ

ตอนต้นปีพี่กระต่ายขาวซื้อหุ้นมาหนึ่งชุด มูลค่า10,000บาท
ผ่านไป 1 ปีมูลค่ากลายเป็น 20,000 บาท

พี่ตัดสินใจขายหุ้นชุดนั้นทิ้งที่ 20,000 บาท

Take profit .... เย้...ปีนี้ทำกำไรมาแล้ว  :D

วันต่อมา เอ... แล้วเงิน 20,000 นี่จะเก็บไว้ทำไมน้า เอาไปลงทุนต่อดีกว่า

พี่ก็เลยเอาเงิน 20,000 บาทไปลงทุนซื้อหุ้นชุดเดิม ที่ราคา 20,000 บาท

คิดแบบนี้พี่ก็กำไรแล้วทั้งๆที่ยังมีหุ้นชุดเดิม ถูกมั้ยครับ  :mrgreen:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
picklife

โพสต์ที่ 22

Anti-Aircraft เขียน: ถ้าผมมีพอร์ตขนาด 10 ล้าน ได้ปันผลปีละ 6% ก็ได้ปีละ 6 ล้าน คิดเป็นต่อเดือนก็เดือนละ 5 แสน อันนี้เรียกไม่มีกินเหรอคับ นอกจากนั้นบริษัทในพอร์ตก็ยังเติบโตต่อไปได้เองโดยเราไม่ต้องทำอะไร แถมยังจ่ายปันผลให้เรามากขึ้นเรื่อยๆ อีกต่างหาก (ถ้าเลือกมาดี)

ปกติแล้วในช่วงที่พอร์ตยังเล็ก ควรนำผลตอบแทนทั้งหมดไปลงทุนเพิ่มเพื่อขยายขนาดของพอร์ตให้เร็วที่สุดครับ เป้าหมายที่ควรตั้งคือการพยายามทำให้ปันผลต่อปีมากพอครอบคลุมค่าใช้จ่ายแล้วค่อยนำเงินมาใช้ครับ จะนำเงินมาใช้ก่อนก็ได้แต่พอร์ตจะโตช้าครับ

การลงทุนทำให้รวยและมั่งคั่งอย่างยั่งยืนยั่งยืนแต่ไม่ได้ทำให้รวยเร็วนะครับ

หุ้นไม่ใช่สังคโลกล้ำค่า ซื้อมาขายไปจึงจะได้กำไร ลองคิดดูอีกทีว่่าเข้าใจโลกการลงทุนถูกต้องรึเปล่า ไหนลองมาแชร์เป้าหมายกันดีไหมครับ จะได้รู้ว่าจิงๆ แล้วต้องการผลตอบแทนแบบไหน แล้ววิธีนี้มันจะใช้ได้รึเปล่า

สุดท้ายผมก็แค่มือใหม่เหมือนทุกท่านนะครับ มาแลกเปลี่ยนกันนะ
เห็นด้วยช่วยเสริมนะครัล
ในกรณีที่ไม่มีปันผลเลย ก็ยังกำไรครับ สมมุติพอร์ทโต10% คุณเอามกิน10%ก็ยังได้เลยครับไม่มีใครว่า เพียงแต่พอร์ทคุณจะโตเท่านั้นครับ
เคยมีคนรู้จักคนหนึ่งมีเงิน3ล้าน ได้กำไรขึ้นต่ำปีละ10% ก็ตกเดือนละ25000บาท ซึ่งคนนี้ก็เลือกที่จะเอากำไรมากินเรื่อยๆครับ ส่วนเงินก็คงที่ครับ

กรณีคนที่มองว่าอยู่ในพอร์ทไม่กำไรผมว่าต้องยกเครื่องความคิดใหม่แล้วครับ
เพราะนั้นแสดงว่าคุณมองว่ามุลค่าหุ้นคงที่นะครับ แต่จริงๆมูลค่าหุ้นมันโตขึ้นทุกปี ถ้าคุณไปยึดติดว่าไม่ขายไม่กำไรแสดงว่าคุณไม่เข้าใจเรื่องมุลค่าหุ้นกับราคาที่ซื้อเลย อาจจะรู้นะครับ แต่รูกับเข้าใจมันคงความหมายนะครับ :D

ปล.เตือนด้วยความหวังดีนะครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Juninho

โพสต์ที่ 23

หุ้นก็เป็นทรัพย์สินนะครับ
ไม่ใช่ต้องขายเป็นเงินเท่านั้น ถึงจะนับเป็นกำไรของเรา

ต้องเอาแบบผม ตอนเล่นหุ้นใหม่ ๆ
ญาติบอกไม่ขาย ยังไม่กำไร ผมก็หวั่นไหวนิด ๆ
เอ้ เราต้องขายด้วยหรือ

คิดไปคิดมา
ผมอยากมีพอร์ท 20 ล้าน
ไม่ได้อยากมีเงิน 20 ล้านซักกะหน่อย จะขายทำไม  :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
manza125

โพสต์ที่ 24

ดังนั้นการไม่ทำงาน ก็เท่ากับคนไร้ค่า
เห็นคำนี้แล้วมันจี๊ด  :evil:

ระหว่างคนไม่ทำงานแบบคนทั่วไปที่เค้าขี้เกลียด กับคนที่ไม่ทำงานแต่ศึกษาในหุ้นแต่ละตัวทั้งวันทั้งคืน

มันต่างกันนะครับ

คนอย่างที่คุณว่าเค้าทำงานเพื่อเงิน เลยเกิดความขี้เกลียด

แต่ถ้าแบบนี้เค้าไม่ได้เรียกว่าไม่ทำงานหรอก
เค้าเรียกทำงานด้วยสมอง แล้วปล่อยให้เงินทำงานให้เราครับ
ซึ่งทัศนคตินี้ต่างประเทศเค้าเก็ตกันได้ตั้งนานแล้ว แต่ไทยแรนโอลี่เราพึ่งจะมาคิดและใช้ได้

ถ้าไม่มีดร.นิเวศ ป่านี้คนไทยก็ยังมองหุ้นเป็นการพนันอย่างหนึ่งทั้งชีวิตแหละครับ (แต่ก็มีคนไทยหลายคนเหมือนกันที่เค้าหลุดพ้นโดยการอ่านหนังสือฝรั่งแล้วมาประยุคในเมืองไทย แต่แค่ไม่มีการเขียนหนังสือหรือแนะนำวิธีต่างๆแล้วนำมาเผยแพร่ หรือที่เค้าเรียกว่าบุกเบิก)

ปล.แต่กว่าจะมีเงินมาเก็บออมในหุ้นก็ต้องทำงานกันมาทั้งนั้นแหละครับ สรุปแล้วไม่ว่ายังไง ชีวิตคนเราก็ต้องทำงาน นอกซะจากมีมรดกพ่อแม่ที่มหาศาล แต่สุดท้ายใช้ไม่เป็นก็หมดได้เหมือนกันครับ
------------------------------
การพูด คือ อาหารของนักการเมือง
การวิเคราห์ คือ อาหารของวีไอ
whiterabbit

โพสต์ที่ 25

อันนี้ผมไม่พูดถึงการที่จะทำให้ชีวิตไร้ค่านะครับ เพราะบ้างอาจจะมองว่า ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน ดังนั้นการไม่ทำงาน ก็เท่ากับคนไร้ค่า   <<  ขออภัยกับคำๆนี้ครับ ที่ผมเขียนไป ไม่ได้เป็นเพราะผมมองคนอื่นเป็นคนไร้ค่า ผมเข้าใจอยู่บ้างเหมือนกันว่า การใช้สมองก็เป็นการทำงานในรูปแบบหนึ่ง มิเช่นนั้นโลกเราคงไม่ก้าวไปข้างหน้า แต่ผมใช้คำว่า "เพราะบ้างอาจจะมองว่า" เป็นการสื่อว่า คนบางส่วนเท่านั้นครับ ที่ยังมองโลกแบบเก่าอยู่

ขออภัยที่ก่อให้เกิดอาการจี๊ดมา ณ. ที่นี้แล้วกันครับ  :cry:
โพสต์โพสต์