ผลตอบแทนพอร์ตการลงทุนหุ้นปี ๒๕๔๗

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ผลตอบแทนพอร์ตการลงทุนหุ้นปี ๒๕๔๗

โพสต์ที่ 1

สิ้นวันเทรดวันสุดท้าย สำหรับตลาดหุ้นปี 2547
ผมก็ทำการปิดพอร์ตเพื่อทำการคำนวณหากำไร-ขาดทุน
สำหรับการลงทุนในปีที่ผ่านมาครับ

ดัชนีหลักทรัพย์ลดลงจาก 772.15 จุดตอนต้นปี เหลือ 668.10 วันสิ้นปี
หรือดัชนีติดลบไป 13.48% ไม่รวมปันผล

ผมคำนวณผลตอบแทนรวมพอร์ตส่วนตัว

กำไรสุทธิ/เงินลงทุนเฉลี่ย ได้เท่ากับ 16.94%
แบ่งเป็นเงินปันผล 3.98% เครดิตภาษี 1.58% และเกิดจากราคาหุ้นที่สูงขึ้น 11.38%

หากให้ปันผลเฉลี่ยของตลาดหลักทรัพย์คือ 4% ผลตอบแทนตลาดจะเท่ากับ -9.48% ดังนั้นปีนี้ทำผลตอบแทนได้มากกว่าตลาด (16.94+9.48)= 26.42%

นับว่าปีนี้โชคดีหลังจากปีที่แล้วทำผลตอบแทนได้ประมาณ 84% แพ้ตลาดที่ให้ผลตอบแทนสูงถึง 117%+ปันผลประมาณ 2% ไป 35%

สรุปได้ว่าปีนี้แม้จะเป็นปีที่ลงทุนยาก แต่โชคดีที่ไม่ขาดทุน และทำกำไรได้พอสมควร ซึ่งผมพอใจแล้วครับ แม้จะเคยหวังไว้ต้นปีว่าน่าจะได้ผลตอบแทน 20-25% ซึ่งดูจะเป็นการมองโลกในแง่ดีเกินไปมาก

พอร์ตเพื่อนๆ เป็นอย่างไรบ้างครับ ลดลงหรือมากขึ้น เล่าสู่กันฟังบ้างครับ
เผื่อจะได้มุมมอง ข้อคิดดีๆ แบ่งปันกันครับ.. :)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2

หุ้นที่ให้ผลตอบแทนมากที่สุดของพอร์ตน่าจะเป็น TICON
ส่วนตัวที่ทำให้ขาดทุนยับเยินแบบหมดท่าคือ GRAND
(จะขอคุยเรื่อง GRAND อีกกระทู้)

และที่ไม่น่าจะเชื่อคือเทรดสนั่นถึง 6.8 เท่าของพอร์ตการลงทุน
คำนวณดูแล้วแทบไม่เชื่อตัวเอง แต่ก็เป็นความจริง :roll:

ถือหุ้นอยู่ 8 ตัว มีตัวที่ถือข้ามปีแค่ตัวเดียวคือ TR :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai

โพสต์ที่ 3

ปลายปีก่อน WG ปิดที่ 30 บาท วันนี้ปิดที่ 32.25 บาท กำไร 7.50%

ปันผล 1.85 บาท สุทธิภาษีหัก ณ.ที่จ่ายเหลือ 1.665 บาท คิดเป็น 5.55%

เครดิตภาษีได้ประมาณ 1.85%

รวมแล้วได้กำไร 14.90%
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
tenkafubu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผลตอบแทนของ port เล็กๆของผม ได้ 4.52% ครับ (ซึ่งรวมทั้งผลต่างราคา+ปันผล+เครดิตภาษี) ดูแล้วเศร้า :cry: ครับ ต้องฝึกยุทธ์อีกมากครับ..ฮึม :evil:
ถ้าคิดในรูปแบบมองทะลุ (เอคิดถูกไหมหว่า :? ) จะได้ My Company Highlights ดังนี้ครับ
P/E = 8.1 P/B = 0.9 P/S = 1.2
P/CF = 11.2 (CF นี้ ผมคิดเอาจาก Net cash flow from Operate...ครับ)
ROE = 10.8%
yearly return = 12.4%
ถ้าเอาไปถ่วงน้ำหนักอีกจะได้แค่ 8.62%
3M Only...
Market Cap.
bigbuck

โพสต์ที่ 5

เป็นสมาชิกใหม่ครับ
ขอปรบมือให้กับทุกท่านครับ ยอดเยี่ยม Bravo
ของผมติดลบ ประมาณ6% กว่าๆ รวมปันผล
ไปติดลบมากกับ gold gmmm tuf เพราะไม่ศึกษาให้ดีครับ และขาย kbank ไปก่อนที่ราคาจะปรับตัวขึ้นช่วงปลายปีครับ
ต้องศึกษาจากพี่ๆ TVI ให้มากกว่านี้
edd

โพสต์ที่ 6

ขอแสดงความยินดีกับคุณลูกอีสานและพี่ฉัตรชัยครับ

ของผมปีนี้ port ปิดบวก 10.67 เปอร์เซนต์ รวมทุกอย่าง

หุ้นที่ outperform ที่สุดเหมือนคุณลูกอีสานครับ คือ TICON

ส่วนหุ้นที่ underperform ที่สุด คือ BEC ลบเกือบ 30 เปอร์เซนต์ ซึ่งเป็นบทเรียนที่ดีของปีนี้ ในเรื่องที่ซื้อหุ้นดี ในราคาแพงเกินไปมาก

และในโอกาสนี้ขอสวัสดีปีใหม่ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคน จงมีแต่ความสุข และประสพความสำเร็จในการลงทุนปี 2548 ด้วยครับ
akekarat

โพสต์ที่ 7

ของผม +11.29 ครับ รู้สึกว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ เพราะนิสัยเสียเฝ้าหน้าจอบ่อยไปหน่อย :| ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้มีการซื้อขายเลยแท้ ๆ (ทั้งปีมีประมาณ 5 ครั้ง)
Golden Stock

โพสต์ที่ 8

ผมปิดสิ้นปี 2547 แล้ว รวมทั้งหมดแล้ว บวก 4.03%

เทรดทั้งปีประมาณ 0.90 เท่าของพอร์ต เสียค่าคอมปีนี้ไปพอสมควร ก็เป็นเงินประมาณ สี่หมื่นสี่พันกว่าบาท (คอม+vat) นึกถือพวกที่เทรดเดือนหนึ่งมากกว่าสามสิบล้านแล้วหนาวครับ ค่าคอมตกเดือนละกว่าแปดหมื่นบาท ไม่รู้ว่าได้ส่วนลดอะไรหรือเปล่า

ปีนี้หุ้นตัวใหญ่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เช่น PTT TPC

ส่วนหุ้นตัวเล็กพอใช้ได้ เช่น METCO MINOR WG
house

โพสต์ที่ 9

ยังไม่เช็คเลยครับ คาดว่าราวๆ 3.6 % ก่อนคิดเครดิตปันผล
สำหรับปีแรก ผมพอใจครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 10

รวม Credit ภาษีด้วยก็คงได้ 6.8% นิ มือใหม่โดนค่าโง่ไปเยอะครับ FANCY SSC TVO หมัดหนักๆทั้งน้าน

เจ็บใจวันสุดท้ายดันมีคนทิ้ง MFC สุดรักลงไปอีก 30 ตังค์ :( ทำไมไม่ทิ้งให้ผมบ้างน้า

แถมปีนี้ปีแรกดัน Trade ตั้ง 130% โดยไม่รู้ตัว :oops:

ปีที่ 2 ของการลงทุนจะรอบคอบขึ้นครับ กะลดหุ้นลงเหลือ 7 ตัวให้ได้
I do not sleep. I dream.
CK

โพสต์ที่ 11

กำไรเป็นน้ำจิ้ม ทั้งพอร์ตถือยา;และพอร์ตเก็งกำไร

แต่ของผมสถิติน่าสนใจคือ พอร์ตเก็งกำไรเทรดเฉลี่ย 10 เท่าของพอร์ตต่อเดือน! (เฉพาะ 2 เดือนสุดท้าย)

ปีนี้ปีเดียว เทรดมากเป็น 10 เท่าของตั้งแต่เริ่มเล่นหุ้นมาจนถึงปีที่แล้ว :lol:
ปริมาณเทรดส่วนใหญ่มาจากการทดลอง DSM อันดับ 2 เป็น Turtle Trading
TOM98

โพสต์ที่ 12

ประมาณ 9.2 % ครับ ( capital gain + ปันผล + credit ภาษี )
พอใจแล้วครับ ทั้งปี ซื้อ+ขาย 11 ครั้ง
Minesweeper

โพสต์ที่ 13

เห็นหลายๆ ท่านได้ผลตอบแทนกันดีๆ กันทั้งนั้นเลย ยินดีด้วยนะครับ :mrgreen:

(สงสัยที่มีคนบอกว่าคนที่เข้าตลาดหุ้นร้อยละ 90 ขาดทุน คงไม่จริงละมั้ง ... )

ของผมทั้งปีจะเรียกว่าเท่าทุนก็ได้ เพราะกำไร 0.59% (รวมปันผล ไม่รวมเครดิตภาษี)

มูลค่าเทรดทั้งหมด เกือบ 4 เท่าของพอร์ต (ตอนแรกคิดว่าน้อย ดูไปดูมาก็เยอะเหมือนกันแฮะ) รวมเป็นค่าคอมฯ ประมาณเกือบ 1%

หุ้นที่ทำให้กำไรมากที่สุดคือ RCL ที่ทำให้ขาดทุนมากที่สุดก็ TPIPL

ความผิดพลาดหลักๆ ก็คือ

1. ทำการบ้านน้อยไป ก่อนตัดสินใจซื้อขาย และ

2. ปล่อยปละละเลย ไม่ยอมติดตาม ทำให้การขาดทุนน้อย กลายเป็นขาดทุนมาก ครับ

:wink:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 14

พอร์ตผมก็คงเหมือนเพื่อนๆ คือลดลงตลอดจากต้นปี และต่ำสุดในตอนกลางปี ติดลบไปประมาณ 15 % ก่อนที่จะค่อยๆฟื้นตัวและโงหัวขึ้นช่วงก่อนสิ้นปีครับ

และปีนี้ผมปรับเปล่ี่ยนแนวทางการลงทุนเน้นผสมผสานระหว่างเกรแฮมและฟิชเชอร์ครับ ก่อนหน้านั้นเน้นดูงบการเงินแบบเกรแฮมอย่างเดียว

โชคดีกว่าหลายๆท่านคือพอร์ตผมไม่ใหญ่มาก สามารถปรับเปลี่ยนหุ้นได้ง่ายและเร็ว หากพื้นฐานของหุ้นเปลี่ยนไป เคาะแค่ 1-2 ช่องก็ขายได้หมดแล้วครับ ทำให้ได้เปรียบคนที่มีพอร์ตใหญ่ๆ ซึ่งการขายออกมามากๆ อาจจะไม่ได้ราคาที่ดีครับ

แต่แน่นอนว่าผลตอบแทนแค่ปีเดียว แทบจะวัดผลไม่ได้เลยว่า
เราจะประสบความสำเร็จในการลงทุนหรือเปล่า และไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน เพื่อนๆก็คงได้รับประสบการณ์และบทเรียนที่จะนำไปปรับปรุง
ในปีต่อๆไปทุกคน บทเรียนการขาดทุนหุ้น GRAND แบบยับเยินของผม โพสต์ในกระทู้ ทบทวน ของน้อง tenkafubu ครับ :D
Mon money

โพสต์ที่ 15

ผมซื้อสองครั้งครับ ซื้อ ATCที่ 49บาท ถยอยขายเฉลี่ย69บาท ซื้อTICON เฉลี่ย 6.30บาท ยังไม่ได้ขาย

สรุปกำไรนิดหน่อยครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
เอก

โพสต์ที่ 16

ปีนี้ผมซื้อ-ขาย~25% ของพอร์ต กำไรประมาณ 5% ตัวที่ติดลบมากที่สุดคือ bec แต่ยังไม่ได้ขายเพราะว่าเชื่อว่าเป็นตัวที่ดี เนื่องจากเงินสดเยอะดี ปันผลต่อเนื่อง
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
โป้ง

โพสต์ที่ 17

หุ้นที่ขาดทุนมากที่สุดคือ gmmm ติดที่ราคาเฉลี่ย 23.8 บาท , ssc ติดที่ราคาเฉลี่ย 22.3 บาท , wg ได้กำไรนิดหน่อย สรุปหุ้น vi ขาดทุนครับ แต่มีแค่ประมาณ 20% ของพอร์ต

นอกนั้นเป็นหุ้นเล่นระยะกลาง scc ptt zmico ได้กำไรนิดหน่อย :D
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
maximo

โพสต์ที่ 18

ผมมือใหม่เพิ่งเล่นมา 8เดือน เน้นแนว vi โดยถือยาว ยังไม่เคยขายเลย บวก13.5 %
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 19

ยินดีด้วยครับ :o ส่วนใหญ่เพื่อนๆก็กำไร มากบ้างน้อยบ้าง
บางท่านอาจจะขาดทุน แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร
เมื่อเปรียบเทียบกับตลาดรวมที่ลดลงถึง 13.5%

ดูเหมือนการลงทุนแนวนี้จะเหมาะกับการลงทุนในขาลงนะครับ
แต่ในขาขึ้นคงต้องรอการพิสูจน์อีกมาก

น่าทึ่งกับเพื่อนหลายท่าน ที่มีการซื้อขายแบบนับครั้งได้ครับ
เป็นเรื่องที่ทำได้ยากจริงๆ สำหรับผม ที่มักตั้งซื้อขายแทบทุกวัน :roll:
jojo

โพสต์ที่ 20

ของผมก็ตัดขาดทุนไปเยอะครับกับดีอาร์บางจาก ติดดอยเพราะอินไซด์เดอร์ปลอมที่ 20 บาท ขาดทุนไปเกือบ 26 เปอร์เซ็น และ ซิคโก้ เนื่องจากเห็นปันผลสูงก่อนสิ้นปี 46 แต่ดีที่เพิ่งเริ่มลงทุนครับ เก็บเล็กผสมน้อย เลยขาดทุนแค่หมื่นบาท ตอนนี้ได้โฮมโปรมาชุบชีวิตหลังจากเข้ามาอ่านกระทู้ของสมาชิก แต่ดันไปเสียท่าไทยนอคซ์ เพราะความโลภครับ ดีแต่ตัดขาดทุนไปแล้ว ต่อไปจะพยายามระงับสติอารมณ์ให้ดีครับ
Neohapsis

โพสต์ที่ 21

ขาย ATC ไปที่ 74 บาทบางส่วน cut loss cei ไป เพื่อเอาไปซื้อตัวอื่นแทน กำไรปีนี้ประมาณ 5% ยังขาดทุนทางบัญชีอยู่ แต่มูลค่าขาดทุนทางบัญชีค่อย ๆ ลดลงอย่างต่อเนื่อง ซื้อขายปีนี้ประมาณ 2-3 ครั้ง ทยอยเก็บสะสมไปเรื่อย ๆ ค่ะ
stockms

โพสต์ที่ 22

มี 3 พอร์ต 2 พอร์ตมีหุ้นสี่สิบกว่าตัวชักเข้าออกไปซื้อที่ดิน คอนโด และหุ้นนอกตลาดเลยประเมินไม่ถูกว่าชนะหรือแพ้ตลาด แต่โดยรวมมีสินทรัพย์เพิ่มขึ้นกว่า 20% ส่วนใหญ่ได้กำไรจากการขายคอนโด อีกหนึ่งพอร์ตซื้อขายน้อยมากมีหุ้นไม่เกิน 5 ตัว กำไร 19% บวกปันผลอีกประมาณ 5% เครดิตภาษียังไม่ทราบ ตอนนี้ลงทุนหลายรูปแบบค่อนข้างไร้ระเบียบ ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะไม่ค่อยไว้ใจสภาวะตลาดปีนี้
เทียน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 23

สำหรับของผมปีนี้ขาดทุนหนัก รวมทุกพอร์ท น่าจะประมาณ 30 เปอร์เชนต์ เผอิญ ต้นปีเพลินไปหน่อย

ยินดีกับเพื่อนๆ ด้วย ที่ส่วนใหญ่กำไรครับ

:)
XXyyZZ

โพสต์ที่ 24

+40% โดยประมาณครับ
ทั้ง Port ถือ 2 ตัว
STA 99%
TPCORP 1%
ซื้อขายประมาณ 2 เท่าของมูลค่า port ต้นปีครับ
sunrise

โพสต์ที่ 25

+14% โดยประมาณครับ

กำไรเป็น%มากสุดก็ TOP
กำไรทางบัญชีมากสุดก็ RCL

เริ่มเล่นวันที่ 22 สิงหา 2004 ครับ :oops:
มือใหม่ซิงๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ลุงขวด

โพสต์ที่ 26

ให้ เงิน ทำงาน ได้ รวม 9.33%.... จากปันผล 6.69% และ จากส่วนต่างราคาหุ้น (นำหุ้นมาทำ trading) 2.64% :P
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Dech

โพสต์ที่ 27

ลองไปประมวลผลงานมาแล้วครับ ตอนแรกที่คิดไว้คือขาดทุนนิดหน่อยไม่เกิน 5% คิดไปคิดมา ถ้าไม่ผิดพลาดได้ผลดังนี้ครับ

เงินปันผลได้ 5.7% ลงทุนซื้อขายๆ ไปกับการเก็งกำไรขาดทุนไป 4.7% หักลบแล้วได้กำไร 1% รวมเครดิตภาษีด้วยก็น่าซักอีก 1%

ตัวที่กำไรมากสุดคือ Safe สมชื่อ ตัวที่แย่ๆ คือ MK และ SUC พอๆกันครับ

ต้นปีที่ 46 มีอยู่ 11 ตัว เพิ่มๆ ลดๆ สุดท้ายปลายปี เหลือ 7 ตัวครับ ถือข้ามปีมา 4 ตัว
ปีหน้าจะปรับใหม่ ให้ไม่เกิน 5 ตัว เต็มที่ไม่ให้มากกว่าเดิม ก็น่าจะพอแล้วกับพอร์ตเล็กๆ

สรุปได้ว่ากำไรทางบัญชีประมาณ 2% เดชะบุญรอดตายจากเงินปันผล :) แม้ว่าจะดูเก่งกว่าตลาด แต่ทำงานได้ต่ำกว่าเป้าที่วางไว้ 5% ครับ

ผลงานทุลักทุเล นับถึงตอนนี้ก็ลงทุนในหุ้นมา 1 ปี กะอีกประมาณ 2 เดือน มีประสบการณ์นิดหน่อยแล้ว ปรับเป้าหมายปีหน้า ผมขอกำไรสัก 15% จะทำได้หรือไม่โปรดติดตาม คิดไว้ว่าจะมาจากปันผล + ภาษี 7% และจาก Capital Gain 8%

ปีที่ผ่านมาขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆ ทุกคนที่ชี้แนะ และให้ข้อมูลที่มีประโยชน์
ถ้าล่วงเกินใดๆไป โปรดให้อภัยนะครับ
และขออวยพร ในปีนี้ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนทุกท่านนะครับ

ปีนี้จะหัดวิเคราะห์เป็นจริงเป็นจังหน่อย ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า กลุ้มใจตัวเอง ตอนนี้ก็ได้แต่ลอก พี่ๆในนี้ไปวันๆ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Blueblood

โพสต์ที่ 28

พอร์ตหุ้นผมปีที่แล้วทั้งปีวิ่งตาม PSL ครับ :P
It's earnings that count
beammy

โพสต์ที่ 29

ขอให้ได้กำไรแบบนี้ทุกปีเลยครับพี่ๆ ทุกคน

ผมเพิ่งจะสตาร์ทพอร์ทผมเป็นปีแรกครับ 2548

ต้องศึกษาข้อมูลจากพี่ๆ ให้มากเข้าไว้
มือเก่าหัดขับ

โพสต์ที่ 30

ครับ คุณ Minesweeper ผมก็เข้ามาบ่อยครับ แต่บางทียังไม่ค่อยคุ้นกับลักษณะของการจัดเรียงกระทู้ บางทีอยู่ข้างหน้า ข้างหลัง ยังงงๆ อยู่น่ะครับ หรือบางทีก็หากระทู้ไม่เจอเสียอย่างนั้นแหละ (ฮา...)
ิยินดีที่ได้เข้ามาเช่นกันครับผม
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ