เริ่มจาก 0

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
h2h
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เริ่มจาก 0

โพสต์ที่ 1

เริ่มจาก 0 จริงๆครับ คือตอนนี้ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับเรื่องหุ้นเลยครับ แต่อยากลงทุนกับบริษัทที่เราเห็นว่าดีคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อสังคมและมีคุณธรรมในลักษณะบรรษัทภิบาล

จึงมาขอคำแนะนำจากทุกท่านครับว่าควรจะเริ่มอย่างไร ค้นหาบริษัทประเภทนี้อย่างไร แล้วเรามีการตรวจสอบว่าบริษัทนั้นเขาบริหารงานเพื่อเป็นประโยชน์ต่อสังคมได้จริงหรือเปล่า ได้อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
chowbe76

เริ่มจาก 0

โพสต์ที่ 2

ขอให้ขยายความหน่อยครับ
ว่าสังคมคือสังคมไหนครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
h2h

เริ่มจาก 0

โพสต์ที่ 3

อย่างลักษณะของบางจากที่กำลังสร้าง Solar Plant นี้ผมก็ถือว่าให้กับสังคมครับ เพราะเป็นพลังงานสะอาดไม่ทำลายสิ่งแวดล้อมก็คือไม่ทำลายตัวเราเช่นกัน แบบที่ว่าสังคมอาจจะไม่ใช่แต่เรื่องของผลิตภัณฑ์น่ะครับ เคยดูข่าวช่องทีวีไทย นำเสนอบริษัทที่หาผลกำไรแต่บริหารและจัดการเพื่อให้กับผู้บริโภคอย่างยั่งยืน เช่น สถาทีบริเวณไหนไม่ม่ไฟฟ้าใช้บริษัทพวกนี้ก็จะไปผลิตกระแสไฟฟ้าแบบกระทบต่อสิ่งแวดล้อมน้อยที่สุด ค้ากำไรเพื่อที่จะให้ได้ดำเนินการเพื่อให้ประโยชน์ต่อผู้บริโภคมากที่สุด ส่วนหนึ่งที่อยากรู้ก็คือว่าบริษัทแบบนี้เขาจะมีลักษณะออกหุ้นในเมืองไทยเราบ้างหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเราจะหวังถือหุ้นแบบรับเงินปันผลไปเรื่อยๆ มันจะให้ผลตอบแทนอย่างไรบ้าง หรือว่าจะมีวิธีไหนที่เราจะลงทุนกับบริษัทแบบนี้แล้วเราก็ได้บริหารเงินทุนของเราคุ้มค่ากับการลงทุนไปด้วยครับ คือ win win ทั้งคู่น่ะครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

เริ่มจาก 0

โพสต์ที่ 4

ผมมองเห็น se-ed
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
chowbe76

เริ่มจาก 0

โพสต์ที่ 5

นพพร เขียน:ผมมองเห็น se-ed
ทำลายต้นไม้มาสร้างกระดาษครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
maiaowna

เริ่มจาก 0

โพสต์ที่ 6

แล้วก่อนสร้าง Solar plant เขาไม่ได้ทำลายสิ่งแวดล้อมหลอครับ

:lol:
h2h

เริ่มจาก 0

โพสต์ที่ 7

ความคิดเห็นค่อนข้างน้อยนะครับ
อย่างไรก็ขอบคุณทุกท่านครับ
โพสต์โพสต์