ปัจจัยที่ควรคำนึงถึงในการลงทุนหุ้น นอกเหนือจากตัวเลข

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
คนแก่มือเก่า
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปัจจัยที่ควรคำนึงถึงในการลงทุนหุ้น นอกเหนือจากตัวเลข

โพสต์ที่ 1

ผมขอเสนอให้พิจารณาปัจจัยเหล่านี้ด้วยนะครับ

ธรรมาภิบาลของผู้บริหาร
ประวัติผู้บริหาร ผู้ถือหุ้นใหญ่
ลักษณะของธุรกิจ เอาเปรียบผู้ค้าอื่น ผู้บริโภค หรือรายย่อยหรือไม่
ค่ำกำไรเกินควร
ทำประโยชน์ให้สังคมบ้างหรือไม่
ลักษณะธุรกิจ ทำประโยชน์หรือเป็นภาระสังคม

.....................
..................
.............
.......
สำหรับผู้ที่เคร่งหน่อย เช่นถือศึล
ก็
สินค้าที่มีสร้างกิเลสให้คนแค่ไหน
ธุรกิจผิดศีลหรือไม่  แม้ว่าจะไม่ผิดกฏหมาย
       หากไม่ผิดศีล และฝืนธรรมะหรือไม่
       เช่นธุรกิจเกี่ยวกับสัตว์
การขายสินค้าผิดศีลธรรม เช่นเหล้า
ทำธุรกิจแหล่งเริงรมย์
ค้าอาวุธ
.........................
....................
.............
........

ช่วยกันคิด ช่วยกันเติมลงไปครับ
ตัวหนังสือต้องพิมพ์ใหญ่ๆ เพราะอ่านไม่ออก
ไม่ว่ากันนะครับ
-=spider=-

โพสต์ที่ 2

อ่านมาถึงข้อหลังๆ แล้ว...โดน...

ผมก็เคยคิดเรื่องแบบนี้เหมือนกัน

เรื่องของศีลนี่มองได้ค่อนข้างชัดหน่อย  
บางคนไม่ลงทุนในหุ้นที่ทำธุกิจที่ผิดศีล เช่นที่ต้องฆ่า
ไม่ว่าจะขายยาฆ่าแมลง หรือผลิตอาหารจากสัตว์
อาจเลยไปถึงผลิตอาหารจากพืช  
เพราะปลูกพืชก็เลี่ยงการฆ่าแมลงได้ยาก

แต่พอเห็นว่ามีเรื่องธรรมด้วย
เรื่องหวยนี่ไม่ผิดกฏหมายและไม่ผิดศึล
มีบางบริษัทที่เกี่ยวข้องเรื่องนี้ด้วย
แต่มันเกี่ยวกับกิเลสซึ่งผิดธรรม

เรื่องธรรม  ทำให้ผมนึกเลยไปถึงเรื่องหุ้น
ไม่ว่าจะเรียกว่าการเก็งกำไร หรือการลงทุน
มันก็มีกิเลสเป็นตัวนำทั้งนั้น
คงไม่มีใครเล่นหุ้นโดยเจตนาเป็นผู้ให้ หรือเจตนาจะขาดทุน
ทุกคนล้วนต้องการกำไร  ซึ่งมีกิเลสเป็นตัวผลักดัน
แบบนี้ก็ไม่ต้องลงทุนกันพอดี

เคยฟังเทปบรรยายธรรมที่พูดถึงเรื่องหุ้นแล้วผมเกือบเลิก

ระยะหลังเลยต้องเพราๆเรื่องความเคร่งครัดในเรื่องเหล่านี้
...ทางสายกลาง...น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด

เหนืออื่นใด

ลงทุนมีกำไรแล้วก็แบ่งไปทำบุญซะบ้าง จิตใจจะได้เบิกบาน
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยกับทั้งสองท่านครับ
เราลงทุนไปบางทีไม่ได้หวังจะหลอกกินเงินคนอื่น ถึงผมจะพยายามอยู่ในเกมที่ไม่ทำให้ใครเดือนร้อนอย่างใดแต่ก็คงไม่สามารถหลีกเลี่ยงให้มือเราเปื้อนได้
เหมือนกับเดินทางมาทำงาน คงต้องเหยียบมดตายบ้าง
อย่างไรก็ดีผมไม่สามารถทำใจลงทุนในกิจการที่ผมไม่ชอบ เช่น กิจการที่พยายามเอารัดเอาเปรียบผู้บริโภค หรือ ผู้บริหารไร้ธรรมาธิบาลจนเกินไปได้

ทุกวันนี้มักจะมีคนรู้จัก ที่พอเห็นผมได้กำไรมาเยอะ ๆ ก็อยากจะเข้ามาเล่นหุ้นบ้าง
และส่วนใหญ่จะสนใจแต่โอกาสทำกำไรสนใจราคาที่วิ่งไปมา มากกว่าตัวกิจการ
เจอแบบนี้ผมจะแนะนำให้เขากลับไปคิดใหม่เสมอ เพราะรู้ว่าคนเหล่านี้แหละที่จะกลายเป็นแมงเม่า แม้ว่าเราจะแนะนำหลักการลงทุนที่ดีให้กับเขาแล้วก็ตาม ไม่อยากทำบาปครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
holidaytours

โพสต์ที่ 4

ใช่ครับ ตัวเลขมันเมค ได้
ผมว่าหลาย ๆ คนคงโดนกันมาแล้ว
ตัวเลข บัญชีต่าง ๆ มันก็แต่งกันได้ครับ
เห็นความครับ ความซื่อสัตย์สำคัญมากเลย
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
โพสต์โพสต์