อดทนไม่ดูราคาหุ้นได้นานแค่ใหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
aviruth
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าพี่ๆ มีใครคิดว่าตัวเองไม่ค่อยดูราคาหุ้นมั่งครับ เช่นดูปีละครั้งเอง หรือ 2 ครั้งต่อปี มีวิธีการฝึกจิตใจยังไง ผมชอบขายหมู เพราะดูราคาหุ้นเกือบทุกวันพอเห็นมันขึ้น วั้นเดียว 10-20% ก้ขายอยู่ร่ำไป พอมามองตอนนี้แม่เจ้า ขึ้นไปแล้วเท่าตัวเกือบทั้งนั้น
นพพร

โพสต์ที่ 2

สัปดาห์ละ 2 วันครับ เสาร์กับอาทิตย์
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Renne

โพสต์ที่ 3

3 เดือนครับ

ปรกติก็ดูบ่อยเหมือนกัน ยกเว้นช่วงออกพื้นที่  แต่ถ้าเป็นไปได้ขอดูไตรมาสละ 2-3ครั้งครับ

ส่วนฝึกใจยังไง ถ้าเราประเมินupside downsideของหุ้นได้ เราก็จะไม่ค่อยพะวงกับราคาที่ขึ้นลงมากนักครับ ส่วนหากจะขายทำกำไรบ้าง ก็ไม่ต้องขายทั้งหมด แต่ค่อยๆทยอยขายแทน เมื่อราคาเข้าใกล้ราคาเป้าหมายที่ตั้งไว้
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
murder_doll
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ว่าจะไม่ดูแต่ทำงานอยู่หน้าคอมตลอด เผลอเป็นดูๆๆตลอด ขายหมูบ้าง
แต่พักหลังๆ ดูมันขึ้นลงๆ เริ่มชินๆ เพราะประเมินด้วยตัวเองแล้วคิดว่าน่าจะไปต่อได้ก็ไม่ยอมขายครับ
:lol:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
<< New >>

โพสต์ที่ 5

นพพร เขียน:สัปดาห์ละ 2 วันครับ เสาร์กับอาทิตย์
ดูเสาร์ กับ อาทิตย์ มันต่างกันยังไงหรอครับ  :?:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผมดูทุกอาทิตย์น่ะครับ เพราะผมจดบันทึกอยู่รายสัปดาห์
แต่ว่าไม่ค่อยจะขายสักเท่าไร
ขึ้นมาวันเดียว 10% ก็เฉยๆ ครับ
โดยส่วนตัวนะ ผมว่า หุ้น เป็นสิ่งหนึ่งงที่ผมซื้อแ้ล้วไม่เคยนึกเสียใจภายหลังครับ
รูปภาพ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 7

ผมดูทุกวันเพื่อบันทึก port ครับ แต่ไม่เกี่ยวกับการตัดสินใจ สิ้นวันที บันทึกที
โพสต์โพสต์