การแบ่งเงินลงทุนในพอร์ทของชาว TVI เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
bigbuck
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การแบ่งเงินลงทุนในพอร์ทของชาว TVI เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าชาว TVI แบ่งเงินลงทุนกันอย่างไรบ้างครับ หรือว่าลงหุ้น 100% แบบ Buffet เลยครับ
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ถ้าเป็น แกรแฮม
เขาแนะนำไว้อย่างนี้ครับ

When times are bad for the stock market, i.e., when stocks are selling at low P/E levels, take
advantage of the situation and put 75% of your investment capital into common stocks. In good
times, when the market is overpriced, when you have trouble finding stocks with low P/E ratios,
you should have no more than 25% of your funds in stocks and the rest in other less risky assets.

แต่สำหรับผม

1.อย่างที่ทุกคนบอกครับ เงินที่เอามาลงทุนควรจะเป็นเงินเย็น ที่ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ระยะสั้น

2.เงินที่ตัดสินใจจะเข้ามาลงทุน ยังไงก็ควรจะเหลือเงินสดไว้บ้างครับ มากน้อยแล้วแต่ตลาดจะอำนวย หรือไม่ก็ต้องเป็นหุ้นที่พร้อมจะเปลี่ยนเป็นเงินได้ง่าย

ผมมีแต่หุ้นอย่างเดียวครับ :D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 3

หุ้น 90% แล้วครับ

พอแล้วครับ พักแล้วครับ
. . .
Dr.T

โพสต์ที่ 4

ส่วนที่เป็นเงินลงทุนของผม 100% อยู่ในหุ้นครับ
เงินออมนั่นอีกเรื่อง
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

50% หุ้น 50% อสังหา
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

แมกซ์ กันเธอร์ เคยเขียนไว้ในหนังสือ เก็งกำไรแบบชาวสวิส

จำนวนเงินลงทุนนั้น ไม่ควรที่จะน้อยจนทำให้ถึงแม้เราจะประสบความสำเร็จจากการลงทุนแล้ว เรายังคงมีฐานะเหมือนเดิม เช่นมี 100 บาท ลงทุนแค่ 1 บาท ถึงแม้จะกำไรเท่าตัว ฐานะทางการเงินของเราก็เพิ่มขึ้นมาแค่ 101 บาท

และไม่ควรที่จะมากเกินไป จนทำให้เวลาเกิดความผิดพลาดจากการลงทุนแล้ว ถึงขนาดเดือดร้อน ไม่มีเงินใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน

แต่สำหรับผมคงเป็นเงินที่เราไม่กังวลมากนักครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 7

ผมเงินรอซื้อหุ้น 20%
หุ้น70%
กองทุนวายุฯ 10%
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
tom

โพสต์ที่ 8

ฝากธนาคาร 30%
ลงทุน 70%

ที่ลงทุน 70% เป็นหุ้น 99 หวยอีก 1 ครับ :oops:
harry

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้ผมเก็บเงินสดในธนาคาร กับไว้ซื้อหุ้นครับ

ไม่มีเปอร์เซ็นต์ที่แน่นอน อยากมีเท่าไหร่ ก็ยัดใส่เข้าไป
Expecto Patronum!!!!!!
jojo

โพสต์ที่ 10

พยายามฝากไว้กับหุ้นให้หมดครับ :lol:
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 11

มีเงินสดเพื่อฉุกเฉินก่อนครับ
ซื้อประกันชีวิตเพราะได้ลดหย่อยภาษี (ได้ 10% sure)
ที่เหลือก็หุ้นนี่แหละ
ซื้อหวยไปหนนึงด้วยถูกกินอ่ะ :x
I do not sleep. I dream.
sunrise

โพสต์ที่ 12

ลงในหุ้นเกือบหมดเลย
เงินสดเหลือกินใช้แค่พอใช้ครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Dech
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ย้ายจากฝากดอกเบี้ยร้อยละ 1 มาอยู่ในหุ้น 99% ครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
house

โพสต์ที่ 14

เงินสด สำรองเป็นค่าคงที่ สำหรับ 6 เดือน
เงินสดส่วนที่สองสำหรับเป็นทุนเรียนปริญญาโท(เก็บอยู่)
ที่เหลือ ไว้สำหรับลงทุนครับ ทั้งหมดในหุ้น
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
beammy

โพสต์ที่ 15

ผมอายุยังน้อยฮะ 20 กว่าๆเองครับ

เมื่อมีเงินฝากในธนาคารมากพอ ผมจะตัดสินใจลงทุนทั้งหมดเลยครับ

(แต่ต้องมีข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจซื้อหุ้นด้วยนะครับ จึงจะซื้อ สุ่มสี่สุ่มห้าซื้อไป ผมว่ามีแต่ขาดทุนครับ)

ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ ผมนำมาจากพี่ๆ ที่น่ารักในเวบนี้หมดเลยครับ :D
bigshow

โพสต์ที่ 16

ใจเกินร้อย ลงหมดแถมจะกู้เงินมาแปลง hmpro w1 อีก 50000 หุ้น
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
bigbuck

โพสต์ที่ 17

มีใครได้ลงทุนในตลาดหุ้นต่างประเทศบ้างหรือเปล่าครับ
แล้วกองทุนประเภท LTF กับ RMF ไม่ลงกันบ้างเลยหรือครับ
โดยเฉพาะ LTF ช่วยประหยัดภาษีได้ดีทีเดียว เงื่อนไขก็ไม่เลว
แถมยังเป็นการลงทุนในตลาดหุ้นที่ต้องมองผลกัน 5 ปีขึ้นไป
ซึ่งผมว่าน่าจะตรงกับใจชาว TVI อยู่บ้างนะครับ :?
ล็อคหัวข้อ