เรียงลำดับหุ้นที่มี ROA สูงสุด หาได้ที่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
imerlot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียงลำดับหุ้นที่มี ROA สูงสุด หาได้ที่ไหน

โพสต์ที่ 1

วิธีการก็ง่ายๆอย่างนี้ครับ...

1.เรียงลำดับหุ้นที่มี ROA สูงสุด ลดหลั่นกันไปตามลำดับของหุ้นทั้งตลาด 400 ตัว

2.เรียงลำดับหุ้นที่มี PE ต่ำสุดเป็นอันดับแรก และลดหลั่นกันไป

3.นำลำดับทั้งสองตัวมีบวกกัน แล้วเรียงลำดับใหม่ให้ตัวเลขน้อยที่สุดเป็นอันดับแรก และลดหลั่นกันไป

4.คัดบริษัทที่มีกำไรผิดปกติออกไป

5.เลือกลงทุนหุ้นที่อยู่ใน 30 อันดับแรก ซื้อและขายใน 1 ปีต่อมา
ที่มา
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0

คำถามคือ
ถ้าไม่ใช้ จ่ายตังซื้อข้อมูล
จะหา

..
chowbe76

โพสต์ที่ 2

The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 3

เห็นถกหาข้อมุลตัวหุ้นกันใหญ่เลย น่าสนใจนะครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
doraeme

โพสต์ที่ 4

ส่ง email address มาที่ [email protected] จะจัดส่งข้อมูลให้ค่ะ
flukechan

Flukechan

โพสต์ที่ 5

ถามหน่อยครับ มันอยู่ตรงไหนของเวป  
www.settrade.com
มันหาไม่เจอนะครับ
Renne

Re: Flukechan

โพสต์ที่ 6

ถ้าเอาง่ายที่สุด ต้องการจะเรียงลำดับ ROA ของหุ้นทั้งตลาด แนะนำโหลดไฟล์ excel  EPS16YEAR ของพี่ครรชิตครับ ในไฟล์excelนั้นทำเป็นคอลัมไว้ สามารถ sort จัดอันดับroa(และอีกหลายๆค่าได้)

ก่อนที่จะใช้งาน ให้อัพเดทเอาข้อมูลปัจจุบันเข้าไปก่อนนะครับ ส่วนกระทู้แจก กับวิธีการใช้ลองหาดูใน Value Investing ปักหมุดไว้บนๆครับ
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
aviruth

โพสต์ที่ 7

ผมเจอในเวปหนึ่งครับแจกฟรี แต่ผมไม่รู้ว่าถ้าเอาลิงค์ของเขามาลง จะผิดอะไรมั้ย
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
simpleBE

โพสต์ที่ 8

aviruth เขียน:ผมเจอในเวปหนึ่งครับแจกฟรี แต่ผมไม่รู้ว่าถ้าเอาลิงค์ของเขามาลง จะผิดอะไรมั้ย
ถ้าแจกฟรีแสดงว่าไม่หวง  เอาลิงค์มาลงได้แต่ให้เครดิตแหล่งที่มาด้วยนะครับ
:D
โพสต์โพสต์