สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
เม่าหลงไฟ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ

โพสต์ที่ 1

มือใหม่หัดลงทุนครับ

เพิ่งเริ่มซื้อเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ
ประเดิมครั้งแรกก็ได้เรื่องเลยเชียว
วันนี้เกือบทุกตัวที่ซื้อ ตัวแดงเถือก :oops:
สงสัยต้องกลับไปอ่านหนังสือและฝึกจิตใจใหม่ซะแล้ว :evil:

ถ้ายังงัย ผมขอฝากเนื้อฝากตัวกะท่านเซียนหุ้นผู้มากประสบการณ์ในบอร์ด vi ที่นี่ด้วยนะครับ :oops:
jessadasuntaku

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับครับ ใจร่ม ๆ ไว้ครับ ถ้าเราวิเคราะห์ดีแล้ว :welcome:
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE

โพสต์ที่ 3

ผมก็มือใหม่ครับ
ซื้อครั้งแรกก็แดงเหมือนกัน
แต่ไม่นานก็เขียว เพราะบริษัททำกำไรได้เพิ่มขึ้น
:D
j21
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

สู้ ๆ ครับ  :D
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

จากประสบการณ์
หุ้นที่เพิ่งซื้อ
ด้วยเหตุผลยาวๆ

ในระยะสั้น
ราคาในตลาด
จะผันผวน
บวกๆ ลบๆ
สักระยะ

แต่ถ้าการคาดการณ์
ของเราถูกต้อง
ในระยะยาว
ผลตอบแทน
จะหอมหวานเสมอ :)

ปล.
อย่าลืมพก MOS ไปด้วยทุกครั้งนะครับ :wink:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ยินดีต้อนรับครับ อ่านข้อมูล แล้ว ก็วิเคราะห์ก่อนเสมอนะครับ  :D
เม่าหลงไฟ

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทุกท่านครับที่มาให้กำลังใจ :oops:
ขอให้ทุกท่านโชคดีเช่นกันครับ
นพพร

โพสต์ที่ 8

โดนแล้วอ่านเหมือนกันเลยครับ ไม่โดนก็จะไม่อ่านครับ กระตุ้นได้ดีจริงๆ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
เม่าหลงไฟ

โพสต์ที่ 9

ผมเป็นข้าราชการในกระทรวงสาธาฯครับ

ความไม่เป็นทำหลายๆอย่างในการพิจารณาขั้นเงินเดือนของหัวหน้าหน่วยงาน ทำให้ผมหมดศรัทธา และแทบจะหมดกำลังใจในการทำงาน
(อยากจะบ้าตาย ทำงานหนักมาทั้งปีแต่เงินเดือนขึ้น 400 บาท :( )

และนั่นคือแรงบันดาลใจ ที่ทำให้ผมคิดอยากลองลงทุนทำอะไรสักอย่าง ที่จะทำให้มีอิสระในการทำงานและการเงินมากขึ้น

ปกติผมเป็นคนกล้าได้กล้าเสีย  และได้เตรียมใจไว้ก่อนแล้วว่า การลงทุน(ในหุ้น)ให้ผลสามอย่าง...กำไร..เท่าทุน...และ...ขาดทุน

แต่เมื่อวาน(และดูเหมือนวันนี้จะยังไม่ดีขึ้น)เห็นตัวเลขแดงๆในพอร์ตแล้วใจมันอดหวั่นไหวไม่ได้จริงๆ....มันท้อ...เหนื่อยใจไปอีก

เช้านี้เข้ามาดูที่เพื่อนๆในบอร์ดเข้ามาให้กำลังใจ แม้จะมีไม่กี่คน แต่นี่ก็ทำให้ผมมีกำลังใจแล้วละครับ

และที่สำคัญผมจะไม่ลืมเป็นอันขาดว่า อะไรคือแรงบันดาลใจ ที่ทำให้ผมมาวนเวียนอยู่แถวๆตลาดหลักทรัพย์(หน้าจอ)

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ :oops:
นพพร

โพสต์ที่ 10

อ่านเยอะๆแหละ เริ่มเหมือนกัน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Radio

โพสต์ที่ 11

คนส่วนใหญ่มักจะซื้อหุ้นตอนที่ราคามันลง (ตัวแดงๆ) หลังจาก
ซื้อแล้วหุ้นตัวนั้นก็ลงต่อเพราะมันยังลงไม่ถึงจุดต่ำสุด (นอกจาก
โชคดีจริงๆที่ซื้อได้ในราคาต่ำสุด ซึ่งเป็นไปได้น้อยมาก)
  ดังนั้นต้องทำใจให้ได้ถ้าซื้อหุ้นแล้วมันยังเป็นตัวแดงอยู่นานๆ
ถ้าหุ้นดีจริงเดี่ยวมันก็เขียว   ฝึกสมาธิ
jinxyboy

โพสต์ที่ 12

ใจเย็นไว้ก่อนนะครับ อย่างที่พี่ๆเค้าบอก ระยะสั้นตลาดอาจจะปรับตัวได้ แต่ถ้าเราวิเคราะห์หุ้นที่เราเลือกมาดีแล้วก้ไม่ต้องกลัวครับ และสิ่งที่จะเช้คความถูกต้องได้ ผลประกอบการในแต่ล่ะไตรมาสที่จะออก เริ่มที่ ไตรมาส 2 นี้เลยครับ  :D  :D
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 13

เอาใจช่วยนะครับ  ซื้อแล้วมันแดง อาจจะปวดใจในแรกๆ
ถ้าบ.ที่พีศึกษามาดีจริง  ระยะยาวมันจะแสดงผลนั้นออกมาครับ
ยิ่งถ้ารู้เกี่ยจกับ บ.นั้นมาก ความเสี่ยงก็จะลดลง และเราจะถือได้โดยไม่กลุ้มใจเวลามันตกลงมาครับ

ผมมือใหม่นะครับ ไม่ใช่เซียน :D
[v]

Re: สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ

โพสต์ที่ 14

เม่าหลงไฟ เขียน:มือใหม่หัดลงทุนครับ

เพิ่งเริ่มซื้อเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ
ประเดิมครั้งแรกก็ได้เรื่องเลยเชียว
วันนี้เกือบทุกตัวที่ซื้อ ตัวแดงเถือก :oops:
สงสัยต้องกลับไปอ่านหนังสือและฝึกจิตใจใหม่ซะแล้ว :evil:

ถ้ายังงัย ผมขอฝากเนื้อฝากตัวกะท่านเซียนหุ้นผู้มากประสบการณ์ในบอร์ด vi ที่นี่ด้วยนะครับ :oops:
ถ้าดูจากวันที่โพสผมว่า ซื้อหุ้นในจังหว่ะมี margin of safety ต่ำแน่ๆ
เพราะถึงบริษัทกำไรเท่าเดิม แต่ถ้าซื้อได้ในจังหว่ะที่มี margin of safety สูงๆ จากแย่ๆเดี๋ยวกลับมาที่เดิมเอง
แต่ก็ไม่รู้ว่าซื้อตัวไหนไป แทะข้าวโพดไปแล้ววิเคราะห์ให้
maiaowna

โพสต์ที่ 15

ตอนซื้อแรกๆหุ้นแดงแล้วมันร้อนรนครับ เคยเป็น

ตอนนี้ - 5% ผมยังเฉยๆเลยลงมาอีกซื้อเพิ่มด้วย

:lol:
[v]

โพสต์ที่ 16

-5 % ยังไม่น่าซื้อ ต้องสัก 20-30% แต่ไม่เกี่ยวกับผลกำไรกิจการกับธรรมมาภิบาล แบบนี้น่าซื้อ 5% น้อยเกิน ไม่มีนัยทางการเงิน

ปล.ก่อนนอนอีกสักรอบ
เม่าหลงไฟ

โพสต์ที่ 17

พอเขียวแล้วดันขายหมูครับ 55+
จาบ้าตาย :x

ผมถึงได้รู้ว่าคนมีประสบการณ์น้อยเป็นแบบนี้

บทเรียนอาทิตย์ที่แล้ว ถือเป็นประสบการณ์ล้วนๆๆๆเลยครับ

ขอบคุณทุกท่นครับที่เข้ามาให้กำลังใจ :P
โจรป่าล่าสวาท

มาขอแจม

โพสต์ที่ 18

ฝากตัวด้วยเหมือนกันครับ มือใหม่เช่นกัน แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ลงทุนจริงอยู่ในระหว่างศึกษาข้อมูล
โพสต์โพสต์