ขอถามเรื่อง งบการเงิน กับ ปัจจัยพื้นฐานหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
flukechan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามเรื่อง งบการเงิน กับ ปัจจัยพื้นฐานหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีเริ่ม อ่าน งบการเงินแล้ว แต่สงสัย ว่า เราครวจะเปรียบเทียบงบยังไงรึครับ
ประมาณตอนนี้เริ่ม Q3 เราครวจะเปรียบเทียบยังไงรึครับ เทียบกับบริษัทอื่นในอุตสาหกรรมเดียวกัน หรือจะเทียบกับปี 52 แต่ตอนนี้ Q 3 ยังไม่ครบปี ปัจจัยต่างๆน่าจะต่างกัน
แล้วปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยน นี้เปลี่ยนขนาดไหนรึครับ ถึงต้องขายหุ้นทิ้ง เช่นกำไร จากปีนี้ เทียบกับ ปีที่แล้วลดลง หรือเปลี่ยนผู้บริหาร อะไรทำนองนี้รึเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
getkung

โพสต์ที่ 2

ก็เทียบกับบริษัทที่ทำคล้ายๆกัน

เรื่องเวลาก็เทียบกับไตรมาสเดียวกันของปีก่อน กับ เทียบกับไตรมาสที่แล้ว

ส่วนเรื่องขายนี่ ตัวใครตัวมันครับ พิจารณากันเอาเอง ประสบการณ์จะช่วยสอน
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
sphere
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนก็ต้องขนาดที่ส่งผลกำไรต่อธุรกิจอะครับ ถ้ากำไรลดลงแต่กิจการยังเหมือนเดิมอย่างกรณีtnhหรือKHนี่ถือว่าพื้นฐานยังไม่เปลี่ยน

พยายามนึกตัวที่พื้นฐานเปลี่ยนอยู่ไว้นึกได้แล้วจะมาบอกนะครับ
corona1209

โพสต์ที่ 4

ปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนก็ต้องขนาดที่ส่งผลกำไรต่อธุรกิจอะครับ ถ้ากำไรลดลงแต่กิจการยังเหมือนเดิมอย่างกรณีtnhหรือKHนี่ถือว่าพื้นฐานยังไม่เปลี่ยน

ขอโทษนะคะแต่ใหม่เหมือนกันอ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะ ที่ว่ากิจการยังเหมือนเดิมนี่ดูส่วนไหนบ้างเหรอคะ ถึงจะว่าพื้นฐานยังไม่เปลี่ยน?

ขอบคุณค่ะ[/quote]
sphere
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

tnhกับKHก็ยังทำกิจการโรงพยาบาลเหมือนเดิม นโยบายเดิม ตั้งอยู่ที่เดิมไม่มีอะไรเปลี่ยน ถ้าจะเปลี่ยนบ้างก็ตรงที่KHยกเลิกการรับลูกค้า30บาทที่สาขาประชาชื่นซึ่งเป็นจุดที่เราต้องจับตาว่าผลจะเป็นยังไงต่อไป

บริษัทที่พื้นฐานเปลี่ยนมากๆที่ผมคิดได้ในแง่ดีก็อย่างเช่น TCCที่แต่ก่อนทำหลายอย่างมากเช่นทำแอร์ เดินเรือ ทำเหล็ก เปลี่ยนมาทำขนส่งถ่านหินซึ่งก็ต้องจับตาอีกเหมือนกันว่าจะเป็นยังไงต่อไป
corona1209

โพสต์ที่ 6

Now it's clear. Thanks a lot na ka..
โพสต์โพสต์