ช่วงนี้ รายใหญ่สร้างข่าวตามสื่อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วงนี้ รายใหญ่สร้างข่าวตามสื่อ

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณพี่ปรัชญาคับ ไม่รู้มีพฤติกรรมเลียนแบบขาใหญ่โดยมาเล่นกันโดยปล่อยข่าวในเวบเพื่อปั่นราคาหุ้นหรือเปล่า ระวังกันหน่อยละกัน บริโภคข่าวที่ไหนก็หลักกาลามสูตรไว้ก่อนครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 32

นกขนโดก เขียน:-ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุที่มีข่าวดีมาก รายใหญ่เตรียมปล่อยของหรือเปล่าครับทำให้ห้อง 100 คน 100หุ้น ปิดชั่วคราว อาจมีรายใหญ่ไปร้องเรียนหรือเปล่าไม่ทราบ เพื่อไม่ต้องการให้รายย่อยหาข้อมูลไม่ได้
-สงสัยต้องมีการกระฉับพื้นที่ข่าวเพื่อเชือดรายย่อยแน่ๆ
-หุ้นตัวไหนหากเจ้ามือต้นทุนต่ำๆแล้วลากขึ้นมาเยอะช่วย alert พวกเรากันด้วยน่าจะดี ยิ่งทุนน้อยอยู่เดี๋ยวเอาเงินไปให้เจ้ามือหมด

หมายเหตุ
หากห้องนี้มีโอกาสถูกปิดชั่วคราวอีกห้องหรือเปล่าเนี่ย
เห็นด้วยครับว่าต้องช่วยกัน alert จริง ๆ  
เว็บเปิดมีปัญหาแบบนี้เสมอ ๆ
ห่วงแต่ webmaster สิครับ จะมีปัญหากันหรือเปล่า โดนเพ่งเล็งขนาดนี้
O_CHAY
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

กระทู้ดี อีกหนึ่งกระทู้  :P
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
sakana_sushi

โพสต์ที่ 34

ต้องกาลามสูตรอย่างที่พี่ ayethebing ว่าจริงๆครับ

ผมยอมรับจริงๆระยะหลังเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น บางคนนี่โพสท์อะไรกันก็ไม่รู้แปลกๆ วงในวงนอก สงสัยต้องซื้อแหวนไปให้หลายๆวง

แต่โดยส่วนใหญ่ก็ถือว่ายังดีครับ มีคนส่วนน้อยเท่านั้นที่แบบโพสท์แบบแปลกๆ
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 35

ข่าวประเภทนี้นิยมเล่นกันมากในหนังสือเกี่ยวกับดารานักแสดง มีทั้งจริงและไม่จริง คนเขียนข่าวแค่คนเดียวสามารถสร้างกระแสได้ทั้งในแง่ดีและแง่ลบกับเป้าหมายที่เค้าสนใจ....บางทีก็มีมูลเล็กๆ มาขยายให้เป็นเรื่องต่อเนื่องที่ดูเป็นจริงเป็นจังไปหมดได้เหมือนกัน

วิธีดูว่าข่าวน่าเชื่อถือแค่ไหน ....สำหรับผม จะเริ่มดูที่วิธีการให้ข้อมูลของผู้เขียนก่อนเป็นอันดับแรกๆ...ถ้าเสริมอารมณ์ส่วนตัวเข้ามา หรือข่าวประเภทที่ผู้ได้หรือเสียประโยชน์จากข่าวอย่างชัดเจน ผมจะระวังมากขึ้น....ข้อมูลพวกนี้ก็จะเก็บไว้ในใจก่อน ไม่เชื่อทั้ง100%.... :roll:
โอบาน่า

โพสต์ที่ 36

ต้องพยายามอย่าเป็นเหยื่อครับ ยังไงเราก็ไม่มีทางรู้ทันพวกนี้หรอกครับ อ่านแล้วก็ปลง
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
thalucoz

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณพี่ ปรัชญา มากครับที่ออกมาเตือน

สาเหตุที่มีความวุ่นวายทางการเมือง แล้วหุ้นขึ้นนี่ น่าจะมาจากกองทุนที่ออกข่าวหรือเปล่าครับพี่ ปรัชญา ครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
san

โพสต์ที่ 38

aviruth เขียน:ผมสังเกตุเห็นว่าหลังๆนี่ หุ้นที่โดนลากขึ้น ส่วนใหญ่ก้เป็นหุ้นดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ กำไรเติบโต ปันผลดี ROE สูง PE ต่ำ พวกเราคงมีติด พอร์ตกันบ้าง แต่ก็สงสารคนที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ตามเข้ามาตอนหลังจากข่าวออก จริงๆพวกหนังสือพิมพ์น่าจะโดนผู้ถือหุ้นฟ้องบ้างนะครับ เพราะเอาข่าวไม่จริงมาเขียน
ช่วงนี้ แปลกมากๆครับ  แปลกมาซักพักแล้วครับ
หุ้นดีๆ  เน้นว่าหุ้นดีๆ นะครับ  มีข่าว
แล้วก็ ถ้าสังเกตุ จะเห็นถึงช่วงสะสมนานพอ
แล้ว....จะมีการแหกด่าน  พอทะลุแนวต้านไป  จะทะลุไปประมาณ 30%  แล้วหยุด
ผมตามอย่างนี้มาหลายตัวแล้ว
หุ้นบางตัวไม่โวลุ่ม  ก็มีโวลุ่มมากมาย
แล้วก็ค่อยๆจางไปเลย

แปลกๆครับ  ผมเองกลับ  ยังสรุปไม่ได้เท่าไร  รู้แต่ว่าแปลก...อะไรหวา  ตัวเล็กๆ ขึ้นหมดเลย  ย้อนไปดู 1 ปี  เยอะมากทุกตัว

เริ่มเกร็งแล้ว

กำลังสนใจจะปิด port อยู่ครับ
ผิดหรือถูกหนอ

นึกถึงตอนปี 46 47   ได้ดีทีเดียว  ตอนนั้น  story  เยอะจริงๆ ทุกตัวมีเรื่องให้ฝัน
ไอเราเล่นไม่เลิก  ของที่ได้มาปี  46    ปรากฏว่า  ปี  47-50  คืนเจ้าไปหมดเลย  
ปรากฏว่าเพื่อนที่เล่นด้วยกัน  ปี 47 เอาเงินไปทำ  apartment ที่ ลาดพร้าว122  สบายไปแล้ววันนี้  เพื่อนเคยพูดว่า ถ้าวันนั้นไม่เอาเงินออกไปซื้อที่  วันนี้ก็คงคล้ายๆกัน คือ คือรอดยาก

ช่วงนี้ราคาหุ้นตัวใหญ่ๆ ก็แปลก  รูปสามเหลี่ยมชายธงชัดขึ้นทุกวันๆ

เป็น VI นี้ยากจริงๆ  พอหันไปดูกราฟทีไร  นั่งไม่เป็นสุข  

แต่ถ้าไม่ดู  กลับพบว่า หลายครั้งเราหนีไม่ทัน  เพราะว่ากราฟบางตัวมันบอกการเปลี่ยนแนวโน้มได้ดีทีเดียว

VI มือใหม่  หลงทาง
อิอิอิ
ช่วยด้วยๆๆๆๆๆ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 39

[quote="ปรัชญา"]ข่าวมันออกมาทุกวันถี่มาก
เมื่อวานก็
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 40

ทุกตัวมีความคาดหวัง  เลยขึ้นไปแล้ว
แล้ว  3 - 6 เดือน ข้างหน้า  จะเป็นอย่างไรหว่า

พี่ปรัชญา  มาสอนน้องๆที่กำลังหลงทางหน่อยสิครับ

จิตใจผมอยู่ระหว่าง

เรากำลังโดนทุบจนน่วม จนจิตใจเราล้า เพราะว่าปอดแหก  

กลัวกำไรลดลง จากการที่ถือไว้  แล้วราคาลง

หรือว่าอีกอย่าง  

คือ กลัวกำไรหายจากการขายหุ้นแล้วมันขึ้นต่ออีก

งงจริงๆครับ วันนี้

เป็น VI ได้ไหมเนี่ย

อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 41

อีกคำถามนะครับ พี่ปรัชญา

พอดีผมเห็นการที่หุ้นขึ้นแบบที่พี่แสดงกราฟมานั้น  ผมรู้สึกว่า มันมีความไม่เป็นธรรมชาติค่อนข้างมากนะครับ

ถ้าไม่เป็ฯการรบกวนพี่มากเกินไป  ผมอยากขออนุญาตให้พี่ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ว่า

ช่วง 3-6 เดือน ข้างหน้า
ควรเน้นการลงทุนแบบปลอดภัยไว้ก่อน  
หรือว่า
เอาแบบใจกล้าๆหน่อย ไอหนู  อะไรแบบนี้นะครับ พี่

พี่คิดว่างานเลี้ยงจะเลิกเมื่อไรเหรอครับ หรือว่าไม่เลิกครับ แบบไปเรื่อย  กินได้ทั้งวัน

ส่วนเรื่องของการลงทุนต่อของผมหรือไม่นั้น  ท้ายที่สุดแล้ว  ไม่ว่า ดีหรือไม่  ผมรับผิดชอบเงินของผมเองครับ  พี่ไม่ต้องกังวลครับ

ขอบคุณมาล่วงหน้านะครับ พี่ปรัชญา
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 42

ช่วง 3-6 เดือน ข้างหน้า
ควรเน้นการลงทุนแบบปลอดภัยไว้ก่อน  

ช่วงนี้ข่าวดีท่วมตลาดเลยครับ

หลังจากปล่อยข่าวเทคคาฟูเสร็จ  หุ้นลงมีแรงรับ
มามีข่าวเทคโรงงานเป่าแก้วเวียดนาม  เป็นการดึงหุ้นขึ้นอีกรอบ
เมื่อก่อนมีคนเคยเรียกว่าดึงขึ้นเพื่อขาย  เพราะของยังออกของได้ไม่หมด
บางคนบอกรับกลับได้ตามเป้า  ดึงขึ้นเพื่อทำกำไรรอบใหม่

ไม่ได้มีอคติกับหุ้นเขานะครับ

แต่ปีนี้มีเงินจากนักลงทุนหน้าใหม่หอบเงินมาลงทุนเพิ่ม
เลยมีความต้องการถือครองหุ้นสูงขึ้น  ต่างชาติขายก็ไม่สน
ยังมีแรงบวกจากการเก็งกำไร  ผลประกอบการไตรมาส2
เก็งกำไรเงินปันผล  พร้อมหนังสือพิมพ์ประโคมข่าวคาดมีการจ่ายปันผล
อย่างสวยงามหลายตัว  อยากเอ่ยชื่อเหมือนกัน
แต่คิดว่าน่าจะกำลังถูกเพ่งเล็งจากทางการ  ไม่มีใบไรเซนต์วิเคราะห์ด้วย

รอผลประกอบการไตรมาส2  ออกแล้วค่อยเลือกหุ้นก็ได้ครับ
หากกลัวตกรถ  หรือซื้อไม่ทัน  ก็ซื้อตอนนี้สัก40%  ถือไว้ลุ้น
เงินที่เหลือรอผลประกอบการออกค่อยซื้อเพิ่ม
หากไม่มีอะไรเลวร้ายระดับโลก  หุ้นคงลงได้ไม่มากเท่าไหร่
(ยกเว้นหุ้นเก็งกำไรไม่มีพื้นฐาน)
thaloengsak

โพสต์ที่ 43

ถ้าไม่ได้คำเตือนจากพี่ทีเว็บนี้ตอนลงทุนแรกๆ ผมคงได้เป็นแมงเม่าแน่ๆ
sakana_sushi

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณพี่ปรัชญามากเลยครับ

เพื่อนผมหลายคนไม่เคยสนใจหุ้นสมัยก่อนเขาคิดว่าผมมาเล่นการพนันในตลาดหุ้นมาปีนี้ตอนต้นปีเปลี่ยนมุมมองกันหมดเลยครับ ปีนี้เข้ามาหมดเลยครับ บอกว่าฝากแบงค์แล้วเครียดมาเล่นหุ้นดีกว่า ก็ไม่รู้เหมือนกันครับเล่นแต่ละตัวผมเห็นก็...เงินใครเงินมันครับ

---ถึงพี่ปรัชญา พี่ครับผมสงสัยมานานแล้่ว ภาพ Avatar ของพี่ ไก่แซบ มันคุ้นมากเลยไม่ทราบว่าเป็นตราสินค้ายี่ห้อไหนครับ ^^

---พี่ๆเพื่อนๆครับผมงงมานานแล้ว กับคำว่าเจ้าของดูแลหุ้นหรือเปล่า ประโยคนี้แปลว่าอะไรครับ หมายถึงมาดูแลราคาหุ้นหรือว่าดูและให้กิจการดีขึ้น
ขอบคุณครับ  :D
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
ปรัชญา

โพสต์ที่ 45

sakana_sushi เขียน:
---ถึงพี่ปรัชญา พี่ครับผมสงสัยมานานแล้่ว ภาพ Avatar ของพี่ ไก่แซบ มันคุ้นมากเลยไม่ทราบว่าเป็นตราสินค้ายี่ห้อไหนครับ ^^

:D
รูปไก่  มีน้องในเว็บส่งมาให้  เพราะรูปดอกกุหลาบที่ใช้มาก่อนน้องเค้าบอกว่า
ไม่ค่อยเหมาะกับวิธีโพท์ส  รูปนี้น่าจะเหมาะกว่า  แซ่บ  แปลว่าอร่อย
อยู่อีสาน  ต้องมี  แซ่บ  น้องเขาว่า  คงจะใช้รูปนี้ไม่นานเท่าไหร่
เดี๋ยวมีคนส่งรูปใหม่มาก็จะลงรูปใหม่  อย่าคิดมาก

นักลงทุนรุ่นใหม่เข้ามาลงทุน  หากลงทุนหุ้นถูกตัว  ผลประกอบการดี
มีผู้บริหารที่ดี  เวลาซื้อได้ส่วนลด  อนาคตเงินงอกเงยแน่นอน
อย่างน้อยเงินปันผลก็น่าจะได้มากว่าดอกเบี้ยเงินฝาก
เป็นการออมอีกวิธีหนึ่ง  ซึ่งความเสี่ยงสูง  ผลตอบแทนสูง

ขอให้โชคดี  มีความสุข  กับการลงทุนอย่างมุ่งเน้นคุณค่า
san

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณมากครับ พี่
: )
ปรัชญา

โพสต์ที่ 47

TMB
 หัวข้อข่าว ชี้แจงข่าวตามสื่อ  
 วันที่/เวลา 16 ก.ค. 2553 17:44:58  

ที่ ลบ.123/2553                                                              16 กรกฎาคม 2553

เรื่อง      ชี้แจงข่าวตามสื่อ

เรียน      กรรมการผู้จัดการ
         ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ตามที่ มี ข่า วปรากฎในสื่ อเกี่ ย วกั บ การที่ ไอเอ็ นจี เ ตรี ย มว่ า จ้ า งที่ ป รึก ษาทํ า ดิ ว ดิลิ เ จนซ์ ธ นาคาร
ทหารไทย ความละเอียดแจ้งแล้วนั้น

ธนาคารฯ ขอปฏิเสธข่าวดังกล่า วว่า ธนาคารฯ ไม่ได้รับการติ ดต่อในการเข้าทำดิวดิลิเจนซ์แ ต่
อย่างใด

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

(ม.ล.อยุทธ์ ไชยันต์)
                                                                           เลขานุการบริษัท

สายงานบรรษัทภิบาล
โทรศัพท์: 0-2242-3967
โทรสาร : 0-2299-2758

กว่าจะมาปฎิเสธ  ก็เทรดกันไปแล้วทั้งวัน  อ่ะนะ
ติดอันดับ  1

TMB  3,939,583  2.10  +0.16 (+8.25%)