ขอความช่วยเหลือครับ ไม่เข้าใจการใช้โปรเนตซื้อขายหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
เม่าหลงไฟ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความช่วยเหลือครับ ไม่เข้าใจการใช้โปรเนตซื้อขายหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบมีใครใช้โปร asp jvix trading ของเอเชียพลัส บ้างครับ
ถ้าเราจะตั้งราคาเข้าคิวเพื่อซื้อขายในราคาดีที่สุด เช่นราคาซื้อที่ถูกกว่าราคา ณ ขณะนั้น เราต้องสั่งตรงไหน ยังไงครับ

เพิ่งลองใช้โปรแกรมซื้อขายหุ้นทางเนตครับ อ่านคู่มือก็ไม่เข้าใจ โทรไปถามโบรกฯแล้วก็ยังไม่เข้าใจ...อายจัง:oops:  :oops: แบบว่ากลัวส่งคำสั่งผิดอ่ะครับ เลยต้องการความกระจ่าง

รบกวนผู้รู้มาให้ความกระจ่างด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ขอความช่วยเหลือครับ ไม่เข้าใจการใช้โปรเนตซื้อขายหุ้นครับ

โพสต์ที่ 2

[quote="เม่าหลงไฟ"]ไม่ทราบมีใครใช้โปร asp jvix trading ของเอเชียพลัส บ้างครับ
ถ้าเราจะตั้งราคาเข้าคิวเพื่อซื้อขายในราคาดีที่สุด เช่นราคาซื้อที่ถูกกว่าราคา ณ ขณะนั้น เราต้องสั่งตรงไหน ยังไงครับ

เพิ่งลองใช้โปรแกรมซื้อขายหุ้นทางเนตครับ อ่านคู่มือก็ไม่เข้าใจ โทรไปถามโบรกฯแล้วก็ยังไม่เข้าใจ...อายจัง:oops:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
เม่าหลงไฟ

โพสต์ที่ 3

ในโปรแกรมมีให้เลือกแบบนี้ครับ

1. MP (Market Price)
เป็นคำสั่งซื้อขายที่ใช้เมื่อผู้ลงทุนต้องการซื้อหรือขายทันที
2. ATO (At the Open) / ATC (At the Close)
ATO เป็นคำสั่งซื้อขายที่ใช้เมื่อผู้ลงทุนต้องการซื้อหรือขายหลักทรัพย์ทันทีที่ตลาดเปิดการซื้อขาย ณ ราคาเปิด โดยสามารถส่งคำสั่งซื้อขายได้เฉพาะในช่วงก่อนเปิดตลาดทั้งภาคเช้าและภาคบ่าย
ATC เป็นคำสั่งซื้อขายที่ใช้เมื่อผู้ลงทุนต้องการซื้อหรือขายหลักทรัพย์ทันทีที่ตลาด ปิดการซื้อขาย ณ ราคาปิด สามารถส่งคำสั่งซื้อขายได้ตั้งแต่เวลา 16.30 น. ถึงเวลาปิด (Random เวลาในช่วง 16.35 - 16.40 น.)
3. IOC (Immediate or Cancel)
เป็นคำสั่งซื้อขายที่ผู้ลงทุนต้องการสั่งให้ซื้อหรือขายหุ้นตามราคาที่ผู้ลงทุนระบุไว้ในขณะนั้น โดยทันที หากซื้อหรือขายได้ไม่หมดทั้งจำนวนที่ต้องการ ส่วนที่เหลือจะถูกยกเลิก
4. FOK (Fill or Kill)
เป็นคำสั่งซื้อขายที่ผู้ลงทุนต้องการซื้อหรือขายหุ้นในราคาที่กำหนด โดยต้องการให้ได้ทั้งจำนวน ที่ต้องการ หากได้ไม่ครบก็จะไม่ซื้อขายเลย โดยให้ยกเลิกคำสั่งนั้นไปทั้งหมด

จากคำสั่งข้างบน ผมต้องระบุเป็นคำสั่ง อันไหนครับ ถ้าต้องการตั้งราคารอซื้อรอขายในราคาที่ดีกว่าราคาในขณะนั้น
แบบว่าผมเคยส่งคำสั่ง IOC หรือ FOK ไปแล้ว ถ้าไม่ตรงราคา ณ ขณะนั้น order จะถูก cancle ทุกครั้งไป  ก็เลยงงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 4

ใส่ราคาที่อยากตั้ง bid ในช่องราคา  แล้วช่องถัดมา เว้นว่างไว้ หรือ -- (ช่องที่เป็น MP, ATO, ATC, ฯลฯ)

แวะไปที่สาขา หรือ สนญ ก็มีจนท.ช่วยแนะนำได้
เม่าหลงไฟ

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ

วันจันทร์นี้(คิดว่า)พร้อมลุยละ :twisted:
โพสต์โพสต์