อยากทราบเกี่ยวกับดอกเบี้ยนโยบายครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nattapat999
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบเกี่ยวกับดอกเบี้ยนโยบายครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีเห็นข่าวว่า กนง. จะปรับเพิ่มอัตราดอกเบี้ยนโยบาย เลยอยากถามว่าดอกเบี้ยนโยบายนี่มันคืออะไรครับ แล้วการที่อัตราดอกเบี้ยนโยบายนี่ปรับขึ้น (หรือลง) จะส่งผลกับกลุ่มธุรกิจแบงค์อย่างไรและกลุ่มไหนที่จะได้รับผลกระทบไปด้วยครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ส่วนใหญ่ทำเพื่อการลดความร้อนแรงของเศรษฐกิจนะครับ กลัวจะโตแบบเกินตัว เท่าที่เห็นก็พอดอกเบี้ยนโยบายขึ้นมา 0.25% ธนาคารพานิชย์ก็ค่อยๆทยอยปรับดอกเบี้ยเงินฝาก เงินกู้ เพิ่มขึ้นตามทันที
ทีนี้ภาคธุรกิจที่มีการกู้ธนาคารเยอะก็มีต้นทุนดอกเบี้ยจ่ายที่สูงตาม
และถ้าดอกเบี้ยขึ้นเนี่ยคนจะเริ่มคิดหนักเกี่ยวกับการจ่ายเงินก้อนโต เช่น ซื้อบ้าน และจะเริ่มหันมามองการออม เช่น เงินฝากประจำ มากขึ้น

ทั้งนี้เรือทุกลำคงต้องเจอพายุนะครับ ควรจะเลือกเรือลำที่แข็งแกร่งพอจะถึงฝั่งได้ เพราะมันง่ายกว่าการจะคาดเดาว่าเมื่อไหร่พายุจะมา
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

เสริมครับ ล่าสุดที่ออกมากระทบกับ ส่วนต่าง ดอกเงินกุ้กับดอกเงินฝากครับ
ธนาคารน่าจะได้รับปัจจัยลบครับ แต่ไม่นานคงทยอยขึ้นดอกเงินกู้กันตามๆมา ตอนนี้นำทีมโดยกรุงไทยครับ :D

ส่วนกลุ่มไหนได้รับผลกระทบเยอะๆคุณnattapat999ดูเป็นรายตัวเลยครับตัวไหนหนี้เยอะๆๆๆๆD/Eสูงๆๆๆ นี่แหละเต็มๆ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
nattapat999

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคุณ murder_doll และคุณ picklife มาก ๆ สำหรับคำตอบครับ  :D
มุดดูด

โพสต์ที่ 5

ขยายข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ ลองอ่านดู ตามลิงค์นะคะ

http://fundmanagertalk.com/economic-talk-policy-rate/
โพสต์โพสต์