มองยังไงกลับหุ้นกลุ่มยานยนต์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีหลายตัวที่ราคาน่าสนใจหรือยังในตอนนี้

ช่วงนี้เริ่มมีปริมาณซื้อขายเพิ่มเข้ามาเป็นพิเศษ

สงสัยเจ้ามือกำลังเก็บของแน่ๆ

แต่ผมไม่สนใจหรอกครับ ถ้าหุ้นที่ผมต้องการราคายังไม่น่าพอใจคงยังไม่ซื้อ

ถ้าไปดูจะเห็นว่าหลายตัวเริ่มถ้าสนใจ ถ้ามองในแง่ราคา แต่คุณภาพต้องศึกษาเพิ่มเติม
วัวแดง

โพสต์ที่ 2

อืมมดีครับ ส่วนมากไม่ค่อยมีคนสนใจ

ถ้างั้น ผมคงมาถูกทางแล้ว

ซื้อเมื่อคนอื่นมองข้าม ไม่บ้า ก็เก่ง :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
harry

โพสต์ที่ 3

แล้วแต่คนชอบนะ แต่กลุ่มนี้ผมยังไม่เจอถูกใจเท่าไหร่นัก ทั้งที่เป็นอุตสาหกรรมที่มาแรงที่สุดของไทย
Expecto Patronum!!!!!!
วัวแดง

โพสต์ที่ 4

นั้นนะซิครับ เห็นรัฐบาลสนับสนุนจัง แต่ยังไม่เห็นบ.จะกำไรชัดๆซะที
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
harry

โพสต์ที่ 5

คงต้องศึกษากันทีละบริษัท แล้วจะรู้ว่าดีไม่ดีอย่างไร
Expecto Patronum!!!!!!
Minesweeper

โพสต์ที่ 6

หุ้นยานยนต์ผมมีแต่หุ้นรองๆ น่ะครับ หุ้นเด่นๆ ในกลุ่ม ที่โบรกชอบเชียร์ อย่าง IRC AH STANLY ไม่มีกับเขาหรอก

ภาพรวมไม่ได้สนใจมากหรอกครับ สนใจแต่หุ้นของตัวเอง เข้าทำนองหุ้นใคร ใครก็ว่าดีเป็นเรื่องธรรมดา :mrgreen:
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

ผมยังไม่มีเหมือนกัน

แต่ที่เล็งไว้ก็เล็กๆเหมือนกัน

bat-3k tru hft spsu

ขอไปหาข้อมูลเพิ่มก่อน เผื่ออาจได้เป็นเจ้าของตอนราคายังไม่แพง

ส่วนที่โบรกเชียร์ กลัวครับ :lol:
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมว่ากลุ่มยานยนต์ตอนนี้ราคาไม่แพงมากเหมือนเมื่อก่อนนะครับ
pe ไม่เกิน 10 พอมีให้เห็นบ้าง
ผมคนนึงล่ะที่สนพวกที่เกี่ยวข้องกับยานยนต์ทั้งตรงทั้งอ้อมรวมๆกันก็ร่วม 35% แล้วครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
วัวแดง

โพสต์ที่ 9

ผมว่ากลุ่มยานยนต์ตอนนี้ราคาไม่แพงมากเหมือนเมื่อก่อนนะครับ
pe ไม่เกิน 10 พอมีให้เห็นบ้าง
ผมคนนึงล่ะที่สนพวกที่เกี่ยวข้องกับยานยนต์ทั้งตรงทั้งอ้อมรวมๆกันก็ร่วม 35% แล้วครับ
ใช่ครับ ผมลองมองคร่าวๆ มีหลายตัวที่ pe ไม่ถึง10 มีปันผล หนี้น้อย และเติบโต
ส่วนการสนับสนุนจากรัฐบาลนั้น น่าจะเป็นผลดีรองๆมากกว่า ไม่ได้หวังจากรัฐบาลมากมาย

ส่วนมากจะดูสินค้าที่ใช้แล้วต้องซื้อใหม่หรือดูจากถ้าเศรษฐกิจโตอย่างต่อเนื่อง ตัวไหนจะได้รับประโยชน์

ก่อนหน้านี้ที่ราคาแพงมาก เพราะเก็งกำไร กันเยอะมาก ทั้งที่พื้นฐานก็ไม่ได้ดีมากมาย
สุดท้ายราคาก็ลงมาที่ความเหมาะสมของมัน
ล็อคหัวข้อ