ลุงขวด เฮียปรัชญา พี่Jeng พีCK ..ผมรู้สึกมีอาการแปลกๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลุงขวด เฮียปรัชญา พี่Jeng พีCK ..ผมรู้สึกมีอาการแปลกๆ

โพสต์ที่ 31

1.วัวที่คุณวัวแดงเลี้ยงเป็นพันธุ์อะไรครับ ( พื้นเมือง /ต่างประเทศ )
พันธุ์ผสม บามัน+ไทยครับ อนาคตจะใส่พันธุ์ ชาโร่เลย์ครับ ออกมาเป็นกำแพงแสน ราคาประกันของสมาคมที่ 60บาท/กก (ทั่วไปขายกันที่ 25-50บาท)
2.ตลาดเป็นอย่างไรบ้างครับ ( หมายถึงขายให้ใครครับ เท่าที่ผมทราบจะมีพ่อค้ามารับซื้อถึงที่ใช่ไม่ครับ )
ขายให้พ่อค้าก็ได้ครับ ราคาอยู่ที่เราพอใจ เราต้องการเท่าไหร่บอกเค้าถ้าเค้าไม่ซื้อก็ให้เค้ามาซื้อเมื่อได้ราคาที่เราต้องการ เป็นสินค้าอย่างเดียวที่เราไม่ต้องง้อลูกค้า
หรือขายให้โรงเชือด ประมาณ40-50บาท/กก
ขายให้ชาวบ้านไปเลี้ยงต่อหรือนำไปขุนขาย
สุดท้ายมีตลาดนัดวัวแทบทุกอำเภอครับ ขายได้แน่นอน
stockms

โพสต์ที่ 32

เรื่องที่ดิน พอมีภาพให้ดูไหมครับ แล้วถ้าต้องการไปดูสถานที่จริงทำได้ไหมครับ?
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: ลุงขวด เฮียปรัชญา พี่Jeng พีCK ..ผมรู้สึกมีอาการแปลกๆ

โพสต์ที่ 33

นักดูดาว เขียน:ผมรู้สึกเหมือนหาหุ้นถูกๆ ราคาน่าซื้อไม่ค่อยมี ถ้าจะให้ซื้อก็นอนไม่หลับเหมือนที่ผ่านมา ต้องคอยเฝ้ามากขึ้น

แต่เปิดดูรายการ อสังหาฯ ราคาเริ่มน่าสนใจ
ในใจนึกอยากจะล้างพอร์ต ตระเวณหาซื้อตึกแถวซื้อที่ดินดูบ้าง
แต่ไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลย

ไม่รู้พี่ๆ เคยเป็นบ้างหรือเปล่า ขอคำแนะนำครับ

มาตอบช้าไปหน่อย
มัวแต่ไปนอนนับดาวอยู่บ้านสวนดำเนินสะดวก ราชบุรี

ฝารั่งติดหุ้น
จะเฮดฟัน เฮดเข็ดฟัน ยังไงก็เดาไม่ถูกอ่ะ
รู้แต่ว่า ศึกครั้งนี้ ยืด------ยาว แหง๋

ที่ดินทุกคนต้องมี
ไม่ว่าที่ในเมืองหรือในป่า
มันคือหลักประกันรากฐานของชีวิตคน

อย่างคุณ วัวแดง ว่านั่น
ผมอ่านแล้วคิดถึงฟาร์มโชคชัย
ขับรถผ่านไปแวะทานประจำ แพงระยับก๋วยเตี๋ยวราดหน้า จานละ80บาท
สเต็ก800-1200บาท
กระหรี่ปั๊บ จำราคาไม่ได้
มีชุดคาวบอยขายพวกหมวกและอื่นๆเกี่ยวกับหนัง
มีรูปประธานาธิบดีมาทานอาหาร มีสมเด็จย่าเสด้จมาแวะ
สร้างแบบบ้านเปลือกไม้พื้นทำด้วยหัวตอไม้เทพื้นทำหินขัด สวย มั๊ก-มาก
เสาไม้ทั้งต้นนี้ได้บรรยากาศ

เขาเริ่มจากจุดเล็กๆ
สมัยผมมาขอนแก่น20ปีก่อน
เป็นแค่ทุ่งเลี้ยงวัว
แล้วพัฒนามาเป็น สวนอาหาร แล้วทำเนื้อวัวส่งนอก
ขายเอง ปัจจุบันทำเป็นสถานที่ท่องเที่ยว

คุณวัวแดง วางแนวทางถูก(ถ้าไม่สดุดกับโรคปากเท้าเปื่อยของสัตว์ขากีบ)
2ปีแรกซื้อพ่อพันธุ์แม่พันธุ์วัว
ต่อจากนั้น จะได้ลูกเพิ่มขึ้น
และส่งขายได้ตลอดในปีที่5-6
เห็นดีด้วยกับความคิดสร้างสรร

คิดได้ ดี กว่าไม่คิด

ทีแรกที่ว่าแปลกๆ เห็นหัวกระทู้นึกว่าจะได้การ์ดเชิญสีชมพู

อดกินโต๊ะจีนเลยเรา(ดีนะไม่กินยาล้างท้องตอนเห็นหัวกระทู้ แล้วถึงมาเปิดอ่าน หุหุ)
jaychou

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณคุณวัวแดงที่กรุณาแนะนำเรื่องดีๆครับ

ขอทักทายพี่ปรัชญาครับ ... เรื่องข่าวดีน่ะ ยังไม่มีฤกษ์ ตอนนี้ขอก่อร่างสร้างตัวก่อน
ถ้าจะกรุณาแนะนำแนวทางสร้างตัวของพี่ จะดีใจมากครับ
Jeng

โพสต์ที่ 35

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ขับรถผ่านไปแวะทานประจำ แพงระยับก๋วยเตี๋ยวราดหน้า จานละ80บาท 
พูดถึงฟาร์มโชคชัย ผมเคยไป 3 ครั้ง นั่ง 3 มุม พยายามสั่งอาหารที่พอจะกินได้
แต่สุดท้าย ผมว่าที่นี่ไม่น่าประทับใจเลยในเรื่องสเต็ก
เนื้อสเต็ก ไม่นุ่มเลย พนักงานก็ทำงานแบบขอไปที
ผมไป 3 ครั้ง ด้วยความสงสัยว่าทำไมคนเยอะ
ในทีสุดไม่ขอเข้าแล้ว ไม่น่าประทับใจจริงๆ

คุณวัวแดงทำฟาร์มคล้ายๆโชคชัยขึ้นมาแข่งซิ ถ้าโชคชัยยังเป็นแบบนี้ผมว่าอีกหน่อยคงแย่นะ
TokiTokiBoom

โพสต์ที่ 36

สวัสดีปีใหม่ครับ(ช้าไปหน่อย)
:D พอดีเป็นมือใหม่ เริ่มเล่นมาได้ 5-6 เดือน เห็นพูดถึงเรื่องตึกแถวกัน ผมว่ามันกำลังจะหมดยุคของตึกแถว(ที่ไม่มีที่จอดรถ)แล้วครับ เหมือนที่พี่Jengบอก ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นอาคารพาณิชย์ เพราะฉะนั้นความสำคัญจึงอยู่ที่การเข้าถึงและการรองรับลูกค้า ถ้าให้ผมทำนาย ในอนาคตตึกแถวน่าจะสูญพันธ์ :!: และที่มีอยู่ก็จะขายไม่ออก ยกเว้นในทำเลที่ใช้การสัญจรทางเท้าเยอะจิงๆ เพราะฉะนั้นการซื้อตึกแถวควรมีข้อควรพิจารณาคือ 1.มีที่จอดรถพอสมควร 2.อยู่ในที่ที่คนพลุกพล่าน 3.ทางเท้าด้านหน้ายิ่งกว้างยิ่งดี 4.ห้ามเอาอะไหล่รถที่หนักๆไปไว้ในตึก(อันนี้สำคัญ)
และเรื่องวัวผมก็กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน เนื่องจากถ้ามีโครงการวัวล้านตัวจริงๆ คิดว่ารัฐคงหาได้ไม่พอกับดีมานด์แน่ๆ กะลังจะเริ่มศึกษา ถ้าเลี้ยงที่บ้านได้คงดี แต่กม.เข้าห้ามเลี้ยงในเขตเมืองแล้ว เลยจ๋อยยยไป.........ขอขอบคุณสำหรับข้อมูของพี่วัวแดงไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ :P
วัวแดง

โพสต์ที่ 37

เรื่องที่ดิน พอมีภาพให้ดูไหมครับ แล้วถ้าต้องการไปดูสถานที่จริงทำได้ไหมครับ?
ภาพมีครับ แต่ผมถ่ายกล้องฟิลม์ คงต้องไปสแกน ก่อน

ต้องไปดูสถานที่จริงครับแล้วจะเห็นภาพ ผมจะไปอีกทีตอนสงกราน ครับ ถ้าว่างเชิญครับ
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 38

เขาเริ่มจากจุดเล็กๆ
สมัยผมมาขอนแก่น20ปีก่อน
เป็นแค่ทุ่งเลี้ยงวัว
แล้วพัฒนามาเป็น สวนอาหาร แล้วทำเนื้อวัวส่งนอก
ขายเอง ปัจจุบันทำเป็นสถานที่ท่องเที่ยว

คุณวัวแดง วางแนวทางถูก(ถ้าไม่สดุดกับโรคปากเท้าเปื่อยของสัตว์ขากีบ)
2ปีแรกซื้อพ่อพันธุ์แม่พันธุ์วัว
ต่อจากนั้น จะได้ลูกเพิ่มขึ้น
และส่งขายได้ตลอดในปีที่5-6
เห็นดีด้วยกับความคิดสร้างสรร
ผมว่าผมเล็กกว่าเค้าเยอะครับ คงยากที่จะเป็นได้อย่างกับโชคชัย(คงต้องใช้โชคช่วย มากๆแน่)

ส่วนที่จะพัฒนาต่อไปนั้น ผมคิดจะทำที่พักแบบเข้าถึงธรรมชาติ มากกว่าครับ คงลงทุนไม่เยอะ บ้านไม้ไผ่ หลังคาหญ้าคา อาบน้ำลำธาร ใช้ชีวิตเหมือนอยู่กลางป่า ต้อนรับนักท่องเที่ยวที่อยากเจอความลำบาก แต่สบายใจและสบายกระเป๋า มากกว่านะครับ

ขอบอกว่า ตอนหน้าหนาวนี้ สุดยอดครับ ไปแล้วไม่อยากกลับกรุงเทพเลย ถ้าไม่จำเป็น พระอาทิตย์ขึ้นสวยกว่าภูชี้ฟ้าซะอีก(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Jeng

โพสต์ที่ 39

สงสัยอยู่แถวเพชรบูรณ์แน่ๆเลย
ปรัชญา

โพสต์ที่ 40

Jeng เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พูดถึงฟาร์มโชคชัย ผมเคยไป 3 ครั้ง นั่ง 3 มุม พยายามสั่งอาหารที่พอจะกินได้
แต่สุดท้าย ผมว่าที่นี่ไม่น่าประทับใจเลยในเรื่องสเต็ก
เนื้อสเต็ก ไม่นุ่มเลย พนักงานก็ทำงานแบบขอไปที
ผมไป 3 ครั้ง ด้วยความสงสัยว่าทำไมคนเยอะ
ในทีสุดไม่ขอเข้าแล้ว ไม่น่าประทับใจจริงๆ

คุณวัวแดงทำฟาร์มคล้ายๆโชคชัยขึ้นมาแข่งซิ ถ้าโชคชัยยังเป็นแบบนี้ผมว่าอีกหน่อยคงแย่นะ
พนักงานเหนื่อย บริการให้มันจบๆกันไปน่ะคุณเจ๋ง
เวลาสั่งอาหารแล้วต้องถามว่า...นี่ผมทานวันนี้นะ

ผู้บริหารยุคใหม่เขาติดกล้องไว้ทั่วฟาร์ม
นั่งดูคอมฯแล้วใช้วิทยุสมัครเล่นสั่งงานครับ

ที่เขาขายได้ขายดี
เพราะกำลังซื้อมาจาก คนมาตีลูกกลมๆลงหลุมตามสนาม
คนมาเรียนสอนภาษานานาชาติเขาใหญ่
ผู้คนเดินทางผ่านอยากลองทาน
แต่ไม่รู้ราคาพอเข้าไปแล้วก็ต้องทนทานกันไป

ที่น่าจะดูดีคือ โรงงานนมวัวพลาสเจอร์ไรท์
และสวนมะม่วงหิมพานต์ ที่ส่งเมล็ดให้กับทางมาบุญครอง
วัวแดง

โพสต์ที่ 41

และเรื่องวัวผมก็กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน เนื่องจากถ้ามีโครงการวัวล้านตัวจริงๆ คิดว่ารัฐคงหาได้ไม่พอกับดีมานด์แน่ๆ กะลังจะเริ่มศึกษา ถ้าเลี้ยงที่บ้านได้คงดี แต่กม.เข้าห้ามเลี้ยงในเขตเมืองแล้ว เลยจ๋อยยยไป.........ขอขอบคุณสำหรับข้อมูของพี่วัวแดงไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
เอาข้อความมาฝากนะครับ

อนาคตอีกไม่นานจำนวนโค-กระบือ กับจำนวนประชากรซึ่งเพิ่มขึ้นไม่สอดคล้องกัน จะเป็นเครื่องชี้ให้เห็นว่า ถ้าหากการเลี้ยงโค-กระบือ ยังคงเป็นอยู่ในรูปแบบเดิมอย่างเช่นที่แล้วมา อนาคตต้องขาดแคลนโค-กระบือแน่นอน กล่าวคือในระยะ 10-20 ปีที่ผ่านมาจำนวนโค-กระบือได้เพิ่มขึ้นน้อยมาก เกือบคงที่ และในบางปีกลับลดลงเสียอีก ในขณะที่จำนวนประชากรเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จาก 28 ล้านคนในปี 2505 จนถึง 50 ล้านคนในปี 2529(หรือจาก จำนวนโค-กระบือ 0.31ตัว/คนไทยหนึ่งคนในปี 2505 มาเป็น 0.22ตัว/คนในปี 2529) และประชาชนปัจจุปันก็มีมากกว่า 60 ล้านคนแล้ว ซึ่งถ้าเป็นเช่นนี้อนาคตราคาโค-กระบือ คงจะต้องขยับสูงขึ้นอย่างแน่นอน

ผมอ่านข้อความนี้แล้ว คิดว่าเราเริ่มมาถูกทางแล้ว :mrgreen:
วัวแดง

โพสต์ที่ 42

สวยกว่าเพราะคนข้างๆรึเปล่าครับคุณวัวแดง
มีส่วน แน่ๆเลย ครับคุณ ba 21

แต่ผมมองข้างหน้านะครับ ข้างๆมองแว่บๆๆ :mrgreen:
tawancmu

โพสต์ที่ 43

คุณวัวแดงครับ ผมต้องการสัก 20 ไร่ พอจะมีไหมครับ ตอนนี้ผมทำกำแพงแสนอยู่ครับ ยินดีครับ ที่ได้รู้จักเพื่อนโคบาลอีกท่านหนึ่งครับ ไม่ทราบเคยไปอบรมที่กำแพงแสนหรือเปล่าครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 44

คุณวัวแดงครับ ผมต้องการสัก 20 ไร่ พอจะมีไหมครับ ตอนนี้ผมทำกำแพงแสนอยู่ครับ ยินดีครับ ที่ได้รู้จักเพื่อนโคบาลอีกท่านหนึ่งครับ ไม่ทราบเคยไปอบรมที่กำแพงแสนหรือเปล่าครับ
มีเยอะครับ แต่ต้องไปดูเองก่อนครับ

ผมจะทำกำแพงแสนเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้อยู่ในช่วงสะสมแม่ไทยผสมอยู่ ถ้าได้ซัก20แม่ คงจะใส่ชาโรเล่ย์ครับ

ตอนนี้กำลังหาที่ดิน ที่เหมาะสมก่อน ยังไม่ได้เริ่มทำอย่างจริงจัง ถึงขั้นเป็นงานหลัก
ถ้าพร้อมเมื่อไหร่จะชวนเพื่อนๆ ไปนอนตากลมหนาว ดูดาว ใช้ชีวิตชนบท นะครับ
ส่วนที่ดินที่ผมบอกนี้ อยู่ที่เชียงรายนะครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 45

อืมมรีบไปหน่อย :D

ยังไม่ได้ไปอบรมครับ ถ้าว่างเมื่อไหร่ จะไปในทันที

เพื่อนผมที่ไปอบรม บอกว่าดีมาก ได้รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้อีกเยอะ
tawancmu

โพสต์ที่ 46

ครับผมอยากซื้อไว้ ทำที่พักผ่อนนะครับ ถ้าเจอที่ดี ๆ แนะนำด้วยนะครับ / ส่วนเรื่องอบรมดีมากครับ อย่างน้อยก็ฉีดยาได้เลยครับ มีโอกาสไปได้เลยครับ ลองเข้าไปดูรายละเอียดที่นี่นะครับ
http://bprdc.sardi.ku.ac.th/

ขอบคุณครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 47

ผมว่าวัวเนื้อนี่เหมือนกับ vi นะครับ
ส่วนวัวหูยาว(สวยงาม) เหมือนกับ vs เลย

ทุกวงการมีทั้ง vi และ vs
ไม่ยกเว้นกระทั้ง hi loหรือ ไก่ชน :lol:
stockms

โพสต์ที่ 48

สนใจดูทั้งภาพและสถานที่จริงครับ รบกวนคุณวัวแดงโพสท์ภาพ แล้วชวนผมตอนใกล้ๆไปอีกทีด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 49

เดี๋ยวผมจะไปตั้งกระทู้ใหม่นะครับ
สแกนรูปมาแล้ว แต่ถ่ายไว้ไม่เยอะครับ