หุ้นที่ถือนานๆแล้วสบายใจอ่ะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นที่ถือนานๆแล้วสบายใจอ่ะครับ

โพสต์ที่ 1

หุ้นที่ถือนานๆแล้วสบายใจอ่ะครับ หมายถึงเวลาศ.ก.ไม่ดีอาจมีผลกระทบบ้างแต่ไม่ถึงกับขาดทุน ได้รับปันผลได้เรื่อยๆ  
ที่ผมคิดออก เช่น  TF   ศกไม่ดี ยอดขายไม่ค่อยตก หรืออาจเพิ่มด้วยอ่ะครับ
makro bigc ขายของอุปโภค บริโภค คนต้องกินต้องใช้ไม่ว่า ศก จะดีหรือไม่ดี
หรือพวกกาแฟ หรือเครื่องดื่มชูกำลัง แต่นึกไม่ออกว่ามีบ.ในตลาดไหมครับ
กลุ่มประกันเช่น BKI หากศกไม่ดียอดอาจเพิ่มมากแต่น่าพอไปได้เรื่อยๆ
พี่ๆคิดว่ามีตัวไหนบ้างครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 2

อ้อ มีอีกตัวที่ส่วนตัวถือแล้วสบายใจ อาจเป็นเพราะทำธุรกิจมาหลายสิบปี หนี้น้อย กำไรสะสมมาก เลยทำให้ผถห รู้สึกสบายใจ ทำให้คิดว่า นอกจากตัวธุรกิจแล้ว บ.ที่หนี้น้อยกำไรสะสมมาก ก็ทำให้สบายใจที่จะถือยาวได้แฮะ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
VI Wannabe
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

(ผมอาจเข้าใจคำถามผิดนะ)
ผมว่าหุ้นเยอะแยะมากมายนะที่แม้แต่ตอนเกิดวิกฤตแล้วไม่ขาดทุน
อย่างเช่นผมว่าช่วง 2008 ก็ไม่น่ามีหุ้นใน SET50 สักหุ้นที่ขาดทุนนะครับ

แต่ถ้าเอารายได้ไม่ผันผวนขึ้นๆลงๆก็ตัดพวก cyclical , commodity ออกไป

หรือลองดูหุ้น BGH, SIS, CPN, MINT, SPALI ที่ รายได้โตตลอดแม้จะเกิด วิกฤต  (พูดถึงวิกฤต hamburger นะ  ต้มยำกุ้งต้องให้พวกพี่ๆมา share)
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

หุ้นเหล่านี้  ถ้าถือตอนตลาดกระทิง  อาจไม่สบายใจนักสำหรับบางคนก็ได้นะครับ

เพราะดัชนีวิ่งมากมาย  แต่ทำมั๊ย  หุ้นเหล่านี้ถึงได้แต่คลาน  ไม่วิ่งกับเค้าบ้าง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle

โพสต์ที่ 5

ถือแล้วสบายใจหรือมีสองตัว
เพราะสามารถเห็นผลประกอบการได้จากสิ่งรอบๆๆ
และเป็นบริษัทที่เหลือเงินสดในตัวบริษัทเพียบ
:)
sattaya

โพสต์ที่ 6

miracle เขียน:ถือแล้วสบายใจหรือมีสองตัว
เพราะสามารถเห็นผลประกอบการได้จากสิ่งรอบๆๆ
และเป็นบริษัทที่เหลือเงินสดในตัวบริษัทเพียบ
บริษัทที่เหลือเงินสดไว้เพียบแต่ไม่แบ่งให้ผู้ถือหุ้นอาจถือแล้วไม่สบายใจนะครับ  :8)
สติมา ปัญญาเกิด
VI Wannabe

โพสต์ที่ 7

[quote="chatchai"]หุ้นเหล่านี้
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
SunShine@Night

โพสต์ที่ 8

sattaya เขียน:
บริษัทที่เหลือเงินสดไว้เพียบแต่ไม่แบ่งให้ผู้ถือหุ้นอาจถือแล้วไม่สบายใจนะครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
jo7393

โพสต์ที่ 9

ผมคงถามกว้างไปนี่เอง
ผมหมายถึง หุ้นที่ราคาไม่หวือหวามากนัก
ตัวธุรกิจเข้าใจง่าย ไม่ต้องอาศัยความเข้าใจเฉพาะทางมากนักอ่ะครับ
ธุรกิจพิ้นๆ ที่ไม่หวือหวาแต่ค้าขายไปได้เรื่อยๆ คล้ายๆที่ยกตัวอย่างอ่ะครับ
TF BIGC CPN MAKRO CSC WG JCT ทำนองนี้อ่ะครับ พี่ๆพอจะแนะนำเพิ่มเติมได้ไหมครับ
ไม่ใช่หุ้นร้อนแรง แบบ STPI เห็นแล้วใจสั่นมือคอยจะกระดิกถือได้ไม่นาน หรือพวกหุ้นวัฎจักร คงถือนานแล้วกลุ้มใจเวลามันเข้ารอบขาลง เพราะพวกนี้ลงค่อนข้างจะแรง
แล้วที่บอกว่าถือแล้วสบายใจอาจจะเป็นอย่างที่พี่ๆว่า บางคนถือหุ้นแบบนี้แล้วสบายใจ บางคนไม่สบายใจ คงอยู่ที่จริต ของแต่ละคนอ่ะครับ
หุ้นบางตัวที่ผมมีก็ไม่ค่อยมีคนเข้าไปคุยในห้องนั่นเท่าไรอ่ะครับ ประเภทอยู่ในตลาดมาสัก20ปี ในห้องมีคนคุยกันแค่ 2หน้าอ่ะครับ

miracle

โพสต์ที่ 10

SunShine@Night เขียน:
บริษัทที่เหลือเงินสดไว้เพียบแต่ไม่แบ่งให้ผู้ถือหุ้นอาจถือแล้วไม่สบายใจนะครับ
VSนักลงทุนอริยะ

ต่อความคิดจากสิ่งที่กระทำครับ

โพสต์ที่ 11

ขอร่วมวงความคิดด้วยนะครับ

สำหรับผมแล้ว  การได้ไปเจอหน้าเจอตาผู้บริหาร จะทำให้เรามั่นใจ เชื่อใจ ถูกใจ และได้ใจเราไปแล้ว เราจึงถือได้โดยไม่ต้องกังวลใจครับ  แต่อยุ่บนพื้นฐานที่เค้าต้องไว้ใจได้นะครับ  ผมว่า ถ้าได้คุยกันแบบหน้าต่อหน้า  เราดูกันออกครับว่าเค้าเป็นคนอย่างไร
พอไปเจอกันบ่อย ๆเข้า  ความรู้สึกเหมือนเจ้าของร่วมก็จะเกิดขึ้น  พอถึงตอนนี้ ใครก็พูดเป่าหูเราไม่ได้หรอก ตลาดหรือนักวิเคราะห์พูดอะไร เราก็สามารถวิเคราะห์เองได้แล้ว  
แล้วเราจะถือหุ้นอย่างสบายใจและยาวนานครับ
ผมลงทุนแบบนี้จริง ๆ ครับ ตอนนี้มีอยู่ 6 กิจการครับ
:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
(ผิดถูกขออภัยนะครับ)
www.ceoken.com
kurapica

โพสต์ที่ 12

[quote="miracle"]
สบายใจซิพี่
เพราะว่า ในยามวิกฤติก็ผ่านได้แบบสวยงาม
เวลาปันผลก็ไม่ต้องกู้มาจ่าย
ดีไม่ดีอาจจะเซอร์ไพส์ก็ได้
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
jo7393

Re: ต่อความคิดจากสิ่งที่กระทำครับ

โพสต์ที่ 13

ไว้จะต้องหาเวลาไปประชุมซะแล้ว

Saran

โพสต์ที่ 14

หุ้นที่เราถือแล้วสบายใจ สำหรับผม

1. ต้องเป็นหุ้นที่เราเข้าใจตัวธุรกิจนั้นๆพอสมควร

2. เรื่องหนี้มากน้อยนั้นเราก็ต้องเข้าใจตัวธุรกิจของบริษัทก่อนว่า หนี้ที่มีมันเหมาะสมหรือไม่ อย่างเช่น หุ้นพวกสาธารณูปโภค สัมปทาน โรงไฟฟ้า
พวกที่มีรายได้เข้ามาอย่างสมำ่เสมออย่างนี้ การที่มีหนี้เป็น 2 เท่าของทุนอาจไม่เป็นภาระของบริษัทก็ได้

3. Trend ของอุตสาหกรรมนั้น อยู่ในช่วงกำลังเติบโตในระยะยาว การที่มีฟื้นบ้างฟุบบ้างในรอบเล็กๆ ถือเป็นโอกาสในการเข้าซื้อหุ้นในราคาที่เหมาะสม

4. เชื่อมั่นใจความคิด การคำนวณมูลค่าหุ้นจากข้อมูลที่มีอยู่ แล้วปล่อยให้เวลาเป็นตัวพิสูจน์ สนใจในผลประกอบการณ์ระยะยาวของบริษัท มากกว่าราคาหุ้นในกระดาน

5. เพื่อให้สบายใจมากที่สุด อย่ากู้เงินมาซื้อหุ้นครับ  :lol:
Green_tree

โพสต์ที่ 15

ส่วนตัวจะหาบริษัทที่สม่ำเสมอ
อ่านแล้วสามารถเข้าใจว่าบริษัทหาเงินมาจากไหนอย่างไร

สุดท้ายก็บอกตัวเองให้พอค่ะ แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว  :D
murder_doll

โพสต์ที่ 16

APRINT ครับ ช้าหน่อยแต่ชัวร์
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
KB

โพสต์ที่ 17

หุ้นที่ถือแล้วสบายใจน่าจะเป็นหุ้นที่ศึกษาด้วยตัวเองมาอย่างดีแล้วครับ
miracle

โพสต์ที่ 18

[quote="kurapica"][quote="miracle"]
สบายใจซิพี่
เพราะว่า ในยามวิกฤติก็ผ่านได้แบบสวยงาม
เวลาปันผลก็ไม่ต้องกู้มาจ่าย
ดีไม่ดีอาจจะเซอร์ไพส์ก็ได้
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 19

หุ้นที่ผลประกอบการเติบโต
จ่ายปันผลสมเหตุสมผล
แนวโน้มธุรกิจเปลี่ยนชีวิตคนได้
และเราซื้อไว้ในราคาไม่แพง

ครับ...
DemonInvesting

โพสต์ที่ 20

ผมกลับคิดว่าเรื่องราคาที่ซื้อก็มีความสำคัญไม่แพ้เรื่องผลประกอบการ ... เพราะถึงจะผลประกอบการสม่ำเสมอ เติบโตเรื่อย ไม่หวือหวา แต่ถ้าไปซื้อมาในช่วงราคาแพง ... มันก็ไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่อยู่ดี แม้เราจะไม่ดูราคา แต่ก็ต้องมานั่งคิดว่า ผลตอบแทน เงินปันผลที่ได้มันจะโตคุ้มกับราคาที่เราไปซื้อมาแพงไหมอยู่ดี ...

อย่างเช่น PM เนี้ยถ้าซื้อมาสัก 2 บาท PE 5 เนี้ย มันก็ถือได้สบายๆใจ แต่พอมาซื้อ 2.7 PE 7 ... ชัดต้องลุ้นแล้ว...
blueplanet

โพสต์ที่ 21

"สำหรับผมแล้ว  การได้ไปเจอหน้าเจอตาผู้บริหาร จะทำให้เรามั่นใจ เชื่อใจ"
ของคุณ kensorat
เยี่ยมมากครับ
อยากรู้ว่าทำได้อย่างไร
จะพบผู้บริหารช่วงเวลาไหนได้บ้าง
ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ
Blueplanet
vivitawin

โพสต์ที่ 22

ความสบายใจของแต่ละคนก็อาจแตกต่างกันได้นะครับ ตามเหตุตามปัจจัย  :lol:
phar314

โพสต์ที่ 23

ตัวที่ผมถือแล้วสบายใจตอนนี้คือ SE-ED
pat4310

โพสต์ที่ 24

ผมชอบ n-park ครับถือไว้ที่ราคา 0.02 หุ้นตกยังไงก็ไม่ตำกว่า0.01 (ถ้าบริษัทไม่เพิ่มพาร์นะ)
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
Paul VI

โพสต์ที่ 25

[quote="chatchai"]หุ้นเหล่านี้
Paul VI

โพสต์ที่ 26

pat4310 เขียน:ผมชอบ n-park ครับถือไว้ที่ราคา 0.02 หุ้นตกยังไงก็ไม่ตำกว่า0.01 (ถ้าบริษัทไม่เพิ่มพาร์นะ)
ประชด รึเปล่าครับ ผมว่า 0.01 บาท ก็ใช่ว่าจะเหลือนะครับ

ถ้าส่วนผู้ถือหุ้นติดลบ  :?:
Undertaker

โพสต์ที่ 27

pat4310 เขียน:ผมชอบ n-park ครับถือไว้ที่ราคา 0.02 หุ้นตกยังไงก็ไม่ตำกว่า0.01 (ถ้าบริษัทไม่เพิ่มพาร์นะ)
อะไรทำให้มั่นใจว่าหุ้นตกขนาดไหน ราคาก็ไม่ต่ำกว่า 0.01 ละครับ
ผมถือไว้ที่ 0.01 ผมยังกลัวว่ามันจะถูกย้ายเข้า Rehabco เลย  นั่นแปลว่าผมจะขาดทุน 100% ถ้าดัชนีพันจุด แต่ธุรกิจยังแย่ ก็มีโอกาสขาดทุนนะครับ
phakcorp

โพสต์ที่ 28

AIT
sathitcmu

โพสต์ที่ 29

ส่วนตัวผม
ถือ   ตัวที่ทำกำไร (หมายถึงบริษัท) และมีแนวโน้มที่กำไรจะเิติบโตต่อไปในอนาคต

ขาย ตัวที่ขาดทุน และมีแนวโน้มจะขาดทุนอนาคต

เพราะท้ายที่สุด ราคาหุ้น ก็อยู่ที่กำไรของบริษัท
สถิตย์ ชอบพิมาย
"ที่สุดของความยาก คือ ความเรียบง่าย"
[v]

โพสต์ที่ 30

ขนาดหุ้นตัวเดียวกัน ซื้อต่างจังหว่ะกัน Margin of safety ก็ต่างกันแล้ว หุ้นที่ดีๆถือได้นานๆ  มันต้องตรวจสอบอยู่เสมอ  จะแบบว่า CPF CPALL ตลอดชาติ แบบว่ามันดีนะ คนไปกินเยอะเลย เออมันดีแล้วราคามันไปไกลจากจุดที่เหมาะสมรึยัง ด้วย ไม่งั้น จะเจอแบบว่า ซื้อ ptt สิครับมันดีมากๆเลยอยู่ไปน้านๆ เดียวเจอราคาดอยเข้าไป  ถือแล้วสบายใจ  ดอยไปเลยครับ..
โพสต์โพสต์