มูลค่า และ ราคา ต่างกันยังไงคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
มุดดูด
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มูลค่า และ ราคา ต่างกันยังไงคะ

โพสต์ที่ 1

สงสัย เรื่องคำหน่ะค่ะ ระหว่างคำว่า มูลค่า กับ คำว่า ราคา ...ต่างกันยังไงค่ะ
ใครรู้ช่วยยกตัวอย่างให้กระจ่างด้วยเถอะค่ะ

มืดมด ...กำลังคลำทาง กับการหาความรู้อย่างจริงจังค่ะ
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ราคาคือสิ่งที่เราจ่าย   มูลค่าคือสิ่งที่เราจะได้รับครับ

เพราะฉนั้นพยายามศึกษา  เลือกหุ้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็นในอนาคตนะครับ  :P
Warantact

โพสต์ที่ 3

มูลค่ากับราคาคืองี้ ยกตัวอย่างดีกว่า

สมมติมีคอนโดสองที่ ที่แรกทำเลดี มีรถไฟฟ้า
ให้คนเช่าได้เดือนละ 10000

ที่ต่อไป ทำเลงั้นๆ ให้คนเช่าได้เดือนละ 5000

ทั้งสองที่ขายราคาเท่ากัน จะซื้อที่ไหน?

คำตอบคือที่แรกเพราะมีมูลค่าสูงกว่า

ส่วนใหญ่ถ้าราคาสูงกว่ามูลค่ามากๆ คนฉลาดจะไม่ซื้อ เขาจะซื้อที่ราคาใกล้เคียงมูลค่า หรือมีส่วนลดมากๆ

หลักนี้ใช้ได้กับการลงทุนที่ดิน บ้าน คอนโด หุ้น ธุรกิจ และอื่นๆทั้งหมด
Warantact

โพสต์ที่ 4

การประยุกต์ใช้กับตลาดหุ้น ผมให้ดูงบตัวนี้ละกัน
ต้องขอบคุณผู้บริหารมากที่สร้างราคาได้ขนาดนี้ เป็นตัวอย่างที่ราคาอาจเกินมูลค่า

http://www.set.or.th/set/companyhighlig ... country=TH

คือ ต้องถือ ร้อยปี ถึงจะคืนทุน
ฝากแบงค์ดีกว่าไหม?
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ชื่อ จขกท อ่านยากมากครับ ผมเห็นแว๊ปแรกแทบสำลัก นึดว่า"มดลูก" :shock:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
McDonald

โพสต์ที่ 6

ราคา คืออะไร ก็คือจำนวนเงินที่ใช้สำหรับเสนอหรือจ่ายสำหรับสินค้าและบริการ ราคาเป็นตัวเลขจริง แต่ราคานั้นอาจจะไม่มีความสัมพันธ์กับ มูลค่า ก็ได้ เช่น นาฬิกาเรือนหนึ่งมีมูลค่าตลาดประมาณ 10,000 บาท แต่ในยามจำเป็นต้องขาย อาจขายเพียง 3,000 บาทเท่านั้น เป็นต้น

ทุน คือจำนวนเงินที่จ่ายไปเพื่อซื้อสินค้าหรือบริการ หรืออีกนัยหนึ่งจำนวนเงินที่ต้องใช้เพื่อผลิตสินค้า-บริการ ทุน เช่นเดียวกับ ราคา เป็นข้อเท็จจริงทางตัวเลขที่ชัดเจน

มูลค่า เป็นประมาณการของคุณค่าของสินค้า/บริการ ณ ห้วงเวลาหนึ่ง มูลค่า พิจารณาจากประโยชน์ใช้สอยเป็นหลักไม่ใช่เฉพาะแต่สภาพทางกายภาพของสินค้าและบริการนั้น

ทรัพย์สินหนึ่ง ๆ จึงมีราคาที่หลากหลาย เช่น ราคาของคนซื้อ ราคาของคนขาย ราคาที่ซื้อมา (ทุน) ราคาเวนคืน ฯลฯ แต่มูลค่าของทรัพย์สินมีมูลค่าเดียวที่ได้จากการวิเคราะห์ตลาดอย่างมีหลักการ  ^_^
มุดดูด

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบคร๊าาา
pak
ผู้ติดตาม: 1

Re: มูลค่า และ ราคา ต่างกันยังไงคะ

โพสต์ที่ 8

‎"Pricing Strategy"...จากมุมมองที่แตกต่าง

มุมที่ 1) เจ้าของ : "ถ้าขายแพงได้ แล้วจะขายถูกไปทำไม?"

มุมที่ 2) เจ้ามือ : "ถ้าซื้อถูกได้ แล้วจะซื้อแพงไปทำไม?"

มุมที่ 3) วีไอ : "ถ้าราคาถูก...ผมก็ซื้อ(ง่ายๆแค่นั้น)"

มุมที่ 4) เม่า : "ถูกแพงไม่สนโว้ยยย!!! ขอแค่เจ้าลากและมีโวลุ่มเยอะๆก็ลุยแล้วววว(เน้นมันส์เข้าว่า)"
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 1

Re: มูลค่า และ ราคา ต่างกันยังไงคะ

โพสต์ที่ 9

ราคา คือ จำนวนเงินที่เราต้องจ่ายให้เค้า (ซื้อเข้ามา)

มูลค่า คือ จำนวนเงินที่เราคาดว่าจะได้จากเค้า (สักวันจะขายออกไป)
โพสต์โพสต์