วิธีเก็บกระทู้ดีดีเข้าคลัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
poprock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่แน่ใจว่า thaivi มีวิธีเก็บกระทู้ดีๆ เข้าคลังส่วนตัวหรือเปล่าครับ เช่นผมเจอกระทู้ที่สนใจมากอยากจะเก็บไว้ศึกษาต่อ โดยบางกระทู้ใหม่ๆมาแล้วมันจะทำให้กระทู้เก่าๆ ตกไป  
หรือว่าวิธีนี้มีแต่ผมไม่รู้ ถ้ามีช่วยแนะนำด้วยครับ  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE

โพสต์ที่ 2

ใช้วิธี bookmarks  ไว้ก็ได้ครับ
หรือ save as ลงเครื่องเลยก็ได้  
:wink:
GrandSlam

โพสต์ที่ 3

ของผมจะใช้วิธี Copy หัวข้อกระทู้ (อยู่ด้านบนซ้ายมือ โดยเลือกทั้งหัวข้อนั้น) แล้วไป Paste ไว้ใน Microsoft Word
โดยจะไปทั้งหัวข้อและ Link (Address)
เวลาอยากกลับมาอ่านก็แค่คลิกหัวข้อในไฟล์ Word นี้ ก็จะเข้ามาในกระทู้ให้เราเลย

:D
poprock

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
jo7393

โพสต์ที่ 5

ใช้ firefox ครับ save page เลยครับ ง่ายสะดวก เวลาจะอ่านก็เหมือนอ่านบนเวบแต่เก็บในคอมเรา
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผมใช้ firefox และเพิ่ม add on ชื่อ taboo ครับ สามารถ save tab ที่เราเปิดดูล่าสุดได้ มีประโยชน์มากตอนอ่านพวกกระทู้ที่มีหลายๆหน้า
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
jo7393

โพสต์ที่ 7

เมื่อวานนี้ผมลองลง add on taboo
แล้วเปิด excel ทำงานต่อ ไม่ทันได้เอะใจ แต่ปรากฎว่า format ใน excel ที่เป็น general กลายเป็น date ทั้งหมดเลย ไม่แน่ใจว่ามาจาก taboo หรือเปล่านะครับ เพราะใน taboo มีโหมด calender อยู่ด้วย คิดว่าน่าจะเป็นจาก ตาบู เพราะปกติโน้ตบุค ผมจะเข้าแต่เวบซ้ำๆที่เกี่ยวกับหุ้นเท่านั้น  มานั่งแก้ ฟอแมต เอกเซล หัวบานเลยครับ เลยฝากมาระวังนะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 8

เพิ่งนึกได้ว่าทำแบคอัพไว้ เลยโชคดีไป  
หลังจากถอด add on taboo ออก แล้วเอา backup มาเปิดปรากฎว่ากลับเป็นปกติ ครับ

คิดว่า น่าจะใช่ ตาบูครับ  เลยเอามาเตือนให้ระวังนิดนึง ใครที่ใช้เอกเซลเก็บข้อมูลตัวเลขมากๆ โชคดีที่แค่เปลี่ยนฟอแมต หากเปลี่ยนตัวเลขด้วย จ๊ากเลย
แบคอัพไฟล์สำคัญมากเลย  ดีที่ทำแบคอัพไว้ครับ

โพสต์โพสต์