สัญญาณเตือน!!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: สัญญาณเตือน!!!!

โพสต์ที่ 31

Warantact เขียน:กลับไปแปลซิเคียวริตี้อนาไลซิสต่อหละ อิอิอิ จะจบพาร์ท1แล้ว
:P แอ๊ะๆแอบแปลอะไรครับน้องWarantact เสร็จแล้วเอามาให้อ่านบ้างจิ(ไม่รู้ว่าอะไรแต่งกไว้ก่อน555+)
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Warantact
Verified User

โพสต์ที่ 32

ซิเคียวริตี้อนาไลซิส มีขายที่คิโนคุนิยะ เล่มดำใหญ่ ปกแข็ง อีดิชั่น 6

แต่ผมใช้ฉบับคลาสสิค 1951 เหตุผลเพราะมันวางอยู่บนโต๊ะบัฟเฟต อิอิอิ
อ่านถึงพาร์ทสองตอนนี้ สนุกมาก
sukum

โพสต์ที่ 33

ส.สลึง เขียน:อาชีพขับแท็กซี่นี่ก็ไม่ธรรมดานะครับ :)

เพราะผมมีคนรู้จักที่มีหน้าที่การงานดี
แต่ไม่ซื้อรถยนต์ส่วนบุคคลใช้
แต่ถอยรถแท็กซี่แทน

เช้าก็ขับแท็กซี่ไปทำงาน ถ้าเจอผู้โดยสารเรียก
ก็อาจจะแวะถามไถ่ ถ้าสะดวกไปก็รับ
ถ้าไม่สะดวกเพราะนอกเส้นทางเกินไปก็ไม่รับครับ

ส่วนตอนเย็นเลิกงาน ก็ทำคล้ายๆ ขามา
ใครโบกก็ถามก่อน รับได้ก็รับ รับไม่ได้ก็ไม่รับ

ส่วนวันหยุด วันไหนขยันก็ออกไปขับรถเล่น
เช่นรับฝรั่งไปพัทยา ฯลฯ

พี่เขาว่า สบายดี มีรถใช้ แถมรถก็ส่งค่างวดด้วยตัวมันเอง

ปล.
อ้อ.. อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ เพราะมีบางคน
ก็ไม่ได้ถอยแท็กซี่ แต่ถอยตุ๊กตุ๊ก แทน

พี่เขาใจรักครับ :)
เอ้อ.... ขอบคุณมากครับ ผมได้ไอเดียแล้ว 555
Warantact

โพสต์ที่ 34

วันนี้สัญญาณมาอีกระลอกนะครับ คือ ย่าที่บ้าน จะไม่ค่อยชอบเรื่องลงทุน วันนี้มาบอกว่า หุ้นขึ้นมาใหญ่เลย

ผมถามว่ารู้ได้ไง ย่าบอกจากทีวี

ผมได้ยินความโลภในเสียงนิดๆนะครับ 5555
นพพร

โพสต์ที่ 35

^
สัญญาณอันตราย เรื่องหุ้นถ้าได้ยินหนาหูเข้า ขนาดคนใกล้ตัวแบบนี้
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
verapongzz

โพสต์ที่ 36

น้าสาว 2 คน + น้าชาย 1 คน
พากันไปเปิดพอร์ท แล้วครับ

ทำให้ผมวิตกว่ามันจะถึง :doi:

แล้วหรือยัง จาก ก่อนหน้านี้ ประมาณต้นปีชวนมาลงทุนด้วย ชวนยังไงก็ไม่มา  :?
เกล้า

โพสต์ที่ 37

อย่างนั้นก็ถึงเวลาขายแล้วดิงับ..คิดได้แต่อย่าซีเรียสกันมากไปนะงับระวังจะเป็นนายตลาดซะเองนะงับ.. :B ตลาดจะตกหรือจะขึ้นก็ขอให้ยึดปัจจัยพื้นฐานผลประกอบการเป็นที่ตั้งนะงับ..สัญญาณทุกอย่างไม่มีคำว่าร้อยเปอร์เซ็นต์
Warantact

โพสต์ที่ 38

ถึงเวลาขายรึเปล่าไม่รู้ แต่ตอนนี้ต้องระวัง

ถ้าลงมาอยู่สี่ร้อย ไม่ต้องระวัง สาดแหลก 5555
เกล้า

โพสต์ที่ 39

สี่ร้อย..สาดแหลกแน่นะงับ..ถึงวันนั้นจริงนัดผมไปสาดด้วยนะงับ..555+
kyoza

โพสต์ที่ 40

ผมเคยเจอแทกซี่ พูดได้ 5 ภาษาแถมสอนวิธีออกเสียงภาษาอังกิดอีก
เคยทำงาน UN เปนทหารเรือUS ก้คิดว่าโม้ แต่แกมีรูปมาให้ดูด้วย
ทึ่งไปเลย นับถือจิงๆ
Khun-Egg*

โพสต์ที่ 41

ฮิฮิ... ว่าด้วยเรื่องแท๊คซี่ ผมก็เคยเจอครับ เข้าไปนั่งปุ๊ป มองหน้าคนขับ
แอ๊ะ... แต่งตัวดี หน้าตามีการศึกษา  ก็เลยทักไปว่า แอ๊ะ... คุณโชเฟอร์ไม่ใช่แท๊กซี่ธรรมดา... คนขับตอบว่าแอ๊ะ.. คุณรู้ได้อย่างไร
อ้าว... เราก็คิดในใจไม่รู้ได้ยังไงว่ะ หน้าตาดูอำมาด... อำมาตย์  ปรากฎว่า
พี่เขาจบปริญญาโท เป็นเจ้าของอู่แท๊กซี่มีอยู่ 20 กว่าคัน เขาบอกว่าบาง
ทีหาคนเช่าขับยาก... ประกอบบางทีเบื่อๆ ก็เลยออกมาขับเองสนุกดี
รู้เรื่องต่างๆมาก  คุยกันได้ทุกเรื่อง โดยเฉพาะเรื่องการเมือง เม้าส์กันมันส์
 นานๆ จะเจอแบบนี้ซักที
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 42

ไม่ต้องดูคนขับแท๊กซี่หรอกครับ ดูจากสมาชิกใหม่ ๆ ที่เข้ามาในห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็เห็นแล้วครับ น้องใหม่เยอะเลย มาแนว "'งบออกเมือไหร่ครับ" "วันนี้เกิดอะไรขึ้นทำไมลงเยอะ" "เข้าตอนนี้ทันไหมครับ" "ซื้อปุ๊ปดอยเลย ขอเป็น VI แล้วกัน" ช่วงนี้เยอะมากขึ้นเยอะถึงเยอะมาก  :shock:

ส่วนตัว หนาว ๆ ร้อน ๆ มาหลายสัปดาห์แล้วครับ
[v]

โพสต์ที่ 43

ผมไม่อยากให้มันกลายเป็นว่า พอเขาล้มไปแล้วก็ทิ้งมีดไว้อีกเล่ม คำด่าอีกจมก็พอครับ เพราะแบบนี้ คนอื่นก็พลอยเสื่อมไปด้วย
JPong

โพสต์ที่ 44

เคยเจอ Taxi คนนึง รู้เรื่องการลงทุนดีมาก คุยไปคุยมา แกบอกว่าเคยทำงาน Finance ที่บ.นึงแล้วล้มไปตอนปี 40 เลยต้องออกมาขับแท็กซี่ พอถามว่าทำไมไม่กลับไปทำงานเดิม แกบอกว่าขับ Taxi ก็สบายดี ไม่ต้องปวดหัวมาก
phemstap

โพสต์ที่ 45

[quote="SupachaiZ594"]ไม่ต้องดูคนขับแท๊กซี่หรอกครับ ดูจากสมาชิกใหม่ ๆ ที่เข้ามาในห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็เห็นแล้วครับ น้องใหม่เยอะเลย มาแนว "'งบออกเมือไหร่ครับ" "วันนี้เกิดอะไรขึ้นทำไมลงเยอะ" "เข้าตอนนี้ทันไหมครับ" "ซื้อปุ๊ปดอยเลย ขอเป็น VI แล้วกัน" ช่วงนี้เยอะมากขึ้นเยอะถึงเยอะมาก
Warantact

โพสต์ที่ 46

"ซื้อปุ๊ปดอยเลย ขอเป็น VI แล้วกัน"

:rofl:  :rofl:  :rofl:
marble

โพสต์ที่ 47

SupachaiZ594 เขียน: "ซื้อปุ๊ปดอยเลย ขอเป็น VI แล้วกัน"  
ส่วนตัว หนาว ๆ ร้อน ๆ มาหลายสัปดาห์แล้วครับ
ซื้อกันแถวนี้เป็นได้แค่เก็งกำไร เวลาเล่นก็ต้องรู้ว่าเก็งกำไร เขาทำกันยังไง :D
Warantact

โพสต์ที่ 48

เอาสัญญาณเตือนไปอีกตัว

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=43283
genedemonvi

โพสต์ที่ 49

จะว่าไป แท็กซี่ รายได้ไม่ใช่น้อยนะครับ ขนาดที่ ขอนแก่น เพิ่ง มีแท็กซี่ เมืองก้ไม่ใหญ่มาก แต่ มีลูกค้าตลอด ผมเคยถามคนขับ เค้าบอกว่า แท็ก ซี่ ที่มีอยู่ 70 คัน ไม่พอให้บริการ

ส่วนเรื่องหุ้น ผมมีวิถี ดันโด ของตัวเองครับ

ถ้าวิเคราะห์ถูก หุ้นขึ้นตามที่คิด ผมได้กำไรมาก ในระยะเวลาตามแผน
ถ้าวิเคราะห์ผิด ผมก็ถือรับปันผล ที่ได้มากกว่า ฝากประจำ 1 ปี 4-5 เท่า
เพื่อรอ เวลาที่เหมาะสมต่อไป

มันก็ไม่เลวร้ายหรอกครับ สำหรับ คนที่ ทำงานประจำเป็นปกติ และออมเงินไว้ในแบ๊งค์
Green_nightmare

โพสต์ที่ 50

ที่จริงถ้ามีอาชีพเล่นหุ้นเฉยๆอย่างเดียว  โดยเฉพาะ VI ที่ไม่ได้ซื้อขายบ่อยๆ นี่น่าทำอาชีพเสริมขับ taxi นะครับ   เพราะเป็นอาชีพอิสระ  ได้พบปะผู้คนหลากหลาย ถ้าเป็นคนชอบสังคมและเล่นหุ้นอยู่บ้านอย่างเดียวนี่เหงาตายเลย

ปล  ถึงเป็น daytrader ขับ taxi ก็เพียงแค่ถอย iphone มาเครื่องนึงก็เทรดได้ในยามโลดแล่นบนท้องถนนได้แล้ว
temet nosce
thine own self thou must know