ช่วยผมด้วย กระผมเพิ่งเล่น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
youngnom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

กระผมเพิ่งได้สามเดือนอ่ะ
ด้วยเงินทุน 300k กำไรอยู่ ประมาณ 30000 ที่ถอนออกมาแล้ว

แล้วตอนนี้เล่นอยู่ 5 ตัว

หุ้น            จำนวน           ซื้อที่
IVL           1000             20.2
SGP          2900            13.6
STPI         5700             30
BTS          40000           0.83
BJC          4000             18.5

คือว่าที่ซื้อไรพวกนี้อ่ะ ซื้อแบบว่า มั่วๆๆ ดูไม่เยอะ ดูแค่ว่า เป็นธุรกิจอะไร แล้ว ที่ผ่านแนวโน้มเป็นไง ก็เลยเลือก

แล้วที่นี้ตอนนี้พอดูบ่อยๆๆเข้าแทนที่จะเริ่มเป็น แต่กลายเป็นว่า เริ่มสับสน
ตอนนี้รวมๆๆแล้วกำไร 60000

จะถือยาว หรือว่า จะขายเลยดี อ่ะ เริ่มกลัวๆๆ ทำไมแลดูมันได้ง่าย แล้วก็ช่วงนี้มันขึ้น แต่ ถ้าตกละ มันจะตกเกินที่เราซื้อแบบว่า เหลือ .10 ไรงี้เปล่า อ่ะ
ติดดอยอยู่ตัวนึงอ่ะ BJC อยากขายโคตรเลย

ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะขาย ทั้งหมดเลยดีเปล่า หรือจะเล่นตัวใหม่ตัวไหนดี ยังวิเคราะห์ไม่ค่อยเป็นเลยอ่ะ เคยเห็นบางตัว ตกจาก 20 ไป เหลือ 3 ค้างอยู่ 2 ปี กว่าจะขึ้น เช่น PDI งี้อ่ะ กัว ตัวที่ซื้อมันจะเป็นเหมือน PDI

เงินเก็บทั้งหมดเลยน่ะน่าน่ะ
ใครแนะนำที
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

เป็นผมถ้าไม่รู้จักลเย ขายหมดหน้าตักเพื่อรักษากำไรครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
guhungry

โพสต์ที่ 3

ถ้าคนซื้อเองแล้วไม่รู้มูลค่าที่เหมาะสมก็ไม่มีคนอื่นรู้แล้วล่ะครับ พยายามฝึกจับปลาให้เป็นเองครับ ทำอย่างไรจะอยู่รอดในระยะยาวได้ ดูที่ซื้อแต่ละตัวเป็นตัวที่วิ่งแรงๆทั้งนั้นเลย พื้นฐานไล่ทันราคาหรือเปล่าก็ต้องดูเองครับ
guhungry

โพสต์ที่ 4

แต่ที่คุณทำถูกอย่างนึงคือถือหุ้นยาวเป็น แต่ที่ต้องทำคือฝึกหาหุ้นพื้นฐานดีราคาถูกให้เป็นครับ แล้วที่สำคัญดูงบการเงินให้เป็นครับ มีหนังสือเล่มนึงแนะนำครับ เกี่ยวกับงบการเงินอย่างง่ายๆ "วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ และการตีความงบการเงิน"
yy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขายทิ้งทั้งหมด
ใช้เวลาต่อจากนี้อย่างน้อยอย่างน้อย 6 เดือน (หรือจนกว่าจะหาหลักเจอ) หาความรู้
แนะนำให้อ่านทุกกระทู้ในห้อง คลังกระทู้คุณค่า
และไปหาหนังสืออ่านเพิ่มเติมจากห้อง ร้อยคนร้อยเล่ม
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
<< New >>

Re: ช่วยผมด้วย กระผมเพิ่งเล่น

โพสต์ที่ 6

อาจเหลือไว้บ้างพอไว้ศึกษาแต่ แนะนำให้ศึกษาหาความรู้ก่อนครับ

ไม่ควรนำเงินทั้งหมดมาลงโดยไม่มีความรู้
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
simpleBE

โพสต์ที่ 7

แบบนี้แนะนำให้หาความรู้เพิ่มโดยด่วนครับ  ตามนี้เลยครับ
1. หนังสือตีแตก
2 อ่านกระทู้นี้ให้หมด http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=1250
3 และกระทู้นี้  http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=33509
และอีกมากมายหาได้จากในห้องบทความและคลังกระทู้คุณค่า

ขอให้โชคดีครับ
:D
thaloengsak

โพสต์ที่ 8

ขอแนะนำให้ขายหุ้นในมือทั้งหมด แล้วตั้งใจศึกษาหาแนวทางที่ใช่ก่อน
ลงทุนอย่างนี้เหมือนกับว่าคุณกำลังซื้อใบหุ้นpicnic co. กับ itv จากเจ้าของโดยตรง
KriangL

โพสต์ที่ 9

ถ้ายังไม่ได้ศึกษาธุรกิจดีนี่เสี่ยงมากมาย เห็นแต่ละตัวที่ถือนี่เสียวแทนครับ
นพพร

โพสต์ที่ 10

กำไรนี่ต้นทุนผมเลยนะเนี่ยะ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
siwaman

โพสต์ที่ 11

มือใหม่เหมือนกัลลลลล

ลองไล่ศึกษาไปทีละตัวไหมครับ ตอบตัวเองให้ได้ว่าซื้อมาเพราะอะไร จะขายขายเพราะอะไร ถ้าเราพลาดก็เก็บเป็นประสบการณ์ ประสบการณ์แบบนี้แหล่ะจำนานดี

ผมแค่รู้สึกว่าถ้าใช้ช่วงเวลาที่เราตัดสินใจซื้อ ขาย ฝึกอารมณืตัวเอง มันคุ้มค่ากว่าการอยู่วงนอกแล้วนั่งมองนะ
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 12

อ่านแล้วก็แนะนำให้ขายหมดเหมือนกันครับ

ศึกษาก่อนแล้วค่อยซื้อ ไม่ต้องเดาราคาได้เป๊ะๆว่าเท่าไร แต่ดูเทรนแล้วดี ดูราคาที่ เราพอใจแล้วก็ถือไว้
เริ่มนับหนึ่ง...
itnas

โพสต์ที่ 13

แนะนำนะครับว่าถ้ายังไม่รู้มูลค่าที่แท้จริง ก็แนะนำให้ขายดีกว่า อย่างน้อยก็ได้กำไรมาส่วนนึง ดีกว่าปล่อยให้กำไรเป็นขาดทุน
Boyadvance

โพสต์ที่ 14

ขนาดว่าเพิ่งเล่นนะครับ
ยังกล้าเสี่ยงได้ขนาดนี้

โดย ส่วนตัวผมนะ แนะนำว่า ใช้เวลา ศึกษา บริษัท ที่มีอยู่ตอนนี้ ให้เร็วที่สุด
ประกอบการตัดสินใจ เพื่อลดความเสี่ยง ครับ

ปล. การขาดทุนครั้งแรกก็เป็นบทเรียนที่จำเป็น สำหรับนักลงทุนนะครับ
jojo_s

โพสต์ที่ 15

แต่ละตัว  เป็นหุ้นที่ขึ้นแรงช่วงนี้
ยังไงก็น่าจะขายทำกำไรก่อน
Renne

โพสต์ที่ 16

ซื้อด้วยเหตุผลอะไรละครับ แนวโน้มที่ว่านี่หมา่ยถึงเทรนธุรกิจ หรือดูกราฟเทคนิคครับ?

ถ้าเพราะกราฟเทคนิึค ก็ให้ขายเพราะกราฟบอกให้ขาย

ถ้าเพราะเทรนธุรกิจ ก็ให้ขายเพราะมันอิ่มตัว หรือเทรนจะเปลี่ยน

ถ้าซื้อเพราะแนวโน้มพื้นฐาน ก็ขายตอนมูลค่าเกินราคาหรือเต็ม หรือพื้นฐานเปลี่ยน

ก่อนซื้่อตัวไหน จดใส่กระดาษก่อนเลยว่าซื้อเพราะอะไร เวลาขายหรือซื้อเพิ่ม หยิบกระดาษใบเดิมที่ตัวเองเขียนไว้แล้วอ่านดู ถ้าจุดประสงค์ไม่ตรงกับจุดประสงค์ตอนแรก ก็อย่าซื้อหรือขายเพิ่มครับ

แต่ถ้าซื้อเพราะมั่วๆเลยจริงๆ ก็โยนหัวก้อยเอา ออกหัวขาย ออกก้อยไม่ขาย ไรงี้ (อันนี้ผมล้อเล่นนะ  :lol:  อย่างน้อยๆ คิดจะหาหุ้นเข้าพอร์ตมาสักตัวก็คงมีเหตุผลในใจอยู่แล้ว)
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
[v]

โพสต์ที่ 17

ของร้อนทั้งนั้น
chotipat

โพสต์ที่ 18

ที่ผ่านมานี่เด้งๆทุกตัวเลยนะครับ กระผมแอบอิจฉา  :lol:
noooon010

โพสต์ที่ 19

ขายอย่างมีสตินะครับ
ผมเคยอ่านตำราอันหนึ่ง เค้าบอกว่า ไม่ควรถือหุ้นเกิน 8 -10 ตัว ตอนนั้นมี 16 ตัว

...ขายดีกว่า เราทำตามตำรา

ไปๆมาๆ ตัวที่ขาย ตัวที่เราคิดว่า ราคาไม่ขึ้น มันขึ้นมา2-3 เท่ากว่า
(ขาย pb ที่ 70.5  twfp ราคาน้อยกว่า 80 )

ลองทบทวนการลงทุนของเราดูครับ
ทำไมเราถึงซื้อหุ้นตัวนั้น

ผมไม่เคยเห็นว่ามีใครมั่นใจหุ้นตัวนั้นๆเป็น 100% เวลาเกิดข่าวร้ายๆ
หรือเวลาที่หุ้นตัวอื่นขึ้น แต่ราคามันไม่ขึ้น

เราจะเริ่มคิดแล้วว่า เอ แล้วเรารู้จักหุ้นตัวนี้ดีพอไหม

เมื่อเราคิดได้ เราจะเริ่มตอบตัวเองได้

ขอเสียอีกอย่างที่ผมเคยเป็น

ถ้าขาย pb ที่ 70.5
เวลาที่ขึ้นไป 72 บาท ผมไม่กล้าซื้อ ...มันเป็นนิสัยของคนเราทั่วๆไป
ให้คิดซะว่า กิจการดีหรือไม่ และพรุ่งนี้ และวันต่อๆไป
อัตราการทำกำไรในอนาคตจะดีขึ้นหรือไม่

ไป 73 บาทแล้ว จะซื้อไหม ไป 84 บาท 94 104 ....(ขออนุญาติยกตัวอย่างราคาหุ้นนะครับ)

ไปๆมาๆ เราจะพบว่า ราคาหุ้นทำให้เราไข้วเขวครับ
จนเราลืมดูปัจจัยพื้นฐาน

อีกอย่างหนึ่งคือ ข่าวต่างๆ
การที่มีคนบอกว่า มันจะเป็นแบบนู้น อันนี้เป็นข่าวลับแบบนี้

หรือบางคนเชียร์ด้วยพื้นฐาน แต่จริงๆทำพฤติกรรมไม่ต่างจากพวกปั่นหุ้น

เราไม่ยุ่งกับเค้าดีไหมครับ

ลองมาคิดทบทวนการลงทุนของตัวเราเอง
วาง stategy ของตัวเราว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์เหล่านั้น เราจะทำเช่นไร

แล้วเราจะพบ philosophy ที่เหมาะกับเราครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 20

noooon010 เขียน:
ขอเสียอีกอย่างที่ผมเคยเป็น

ถ้าขาย pb ที่ 70.5
เวลาที่ขึ้นไป 72 บาท ผมไม่กล้าซื้อ ...มันเป็นนิสัยของคนเราทั่วๆไป

ไป 73 บาทแล้ว จะซื้อไหม ไป 84 บาท 94 104 ....(ขออนุญาติยกตัวอย่างราคาหุ้นนะครับ)
+1 อดีต ผมก็เป็นบ่อยเลย ตอนนี้น้อยลงมาก  :D
McDonald

โพสต์ที่ 21

เป็นคำถาม ที่คนตอบลำบากใจมากเพราะ

ถ้าบอกขายแล้วมันขึ้น อาจโดนว่า ขัดลาภ

ถ้าบอกถือแล้วมันลง ก็โดนอีก

มีตัวอย่างให้เยอะครับ โดยเฉพาะตามเวปต่าง ๆ

ตัดสินว่าจะถือหรือขาย ด้วยข้อมูลที่ พอจะหาได้ จากในเวปนี้หรือที่ไหนก็แล้วแต่ ด้วยตัวเองเถอะครับ

ไม่มีใครกล้าตอบตรง ๆ หรอกครับ
HARINLUX

โพสต์ที่ 22

สำหรับ หุ้น bjc  ผมเคยเข้าไปดูงบการเงินแบบคร่าวๆ  ทำให้ทราบว่าสาเหตุที่ทำให้กำไรดีขึ้นเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนๆหน้านี้เนื่องจาก  วัตถุดิบการผลิตประเภทเศษแก้วที่เอามาผลิตขวดเหล้าเบียร์ และวัตถุดิบที่นำมาผลิตกระป๋องเบียร์ราคาถูกลง   ราคาหุ้นนั้นก็ปรับขึ้นมาพอสมควรรับกับกำไรที่เพิ่มขึ้นมาแล้ว  ผมก็เลยไม่ได้ลงทุนในหุ้นตัวนี้ แต่อีกประมาณ หนึ่งอาทิตย์ราคาวิ่งอย่างดุเดือด   มีข่าวลื่อว่า  บริษัทจะเข้าไปซื้อหุ้นของโลตัสที่จะขายกิจการ   และมีนักวิเคราะห์บางสำนักเชียร์ให้ซื้อหุ้นตัวนี้
    ประสบการณ์ส่วนตัว  แต่ก่อนเคยซื้อหุ้นตามการวิเคราะห์ของเหล่านักวิเคราะห์มา  ซื้อๆขายๆ เดี๋ยวขาดทุนเดี๋ยวกำไร  สุดท้ายไม่ได้อะไรเลย ปัจจุบันได้หันมาศึกษาแนวทางของนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จในลงทุน  แนว  วอเร็น  บัฟเฟตต์  และ อาจารย์นิเวศน์  ทำให้การลงทุนประสบความสำเร็จพอสมควร  
     ถ้าคุณ youngnom  ซื้อหุ้น ตามนักวิเคราะห์  ผมว่านำจะขายหุ้นออกไปไปก่อน  แล้วเริ่มศึกษาแนวการลงทุนของผู้ประสบความสำเร็จในการลงทุน แล้วนำมาปรับใช้ในการลงทุนของเรา   การลงทุนไม่มีคำว่าสายไปหรอกครับ
chaiwutake

200k เชียวนะ่

โพสต์ที่ 23

ผมไม่รู้ว่าคุณมือใหม่ หรือ มาล้อกันเล่น 555

ช่วงนี้หุ้นเอาแต่เขียวมือใหม่กล้าเสี่ยงอยากเข้ามาเล่น อย่างนี้สงสัยผมต้องหยุดสะสมและขายบางส่วนแล้วล่ะ 555
Quartz

Re: ช่วยผมด้วย กระผมเพิ่งเล่น

โพสต์ที่ 24

youngnom เขียน:กระผมเพิ่งได้สามเดือนอ่ะ
ด้วยเงินทุน 300k กำไรอยู่ ประมาณ 30000 ที่ถอนออกมาแล้ว

แล้วที่นี้ตอนนี้พอดูบ่อยๆๆเข้าแทนที่จะเริ่มเป็น แต่กลายเป็นว่า เริ่มสับสน
ตอนนี้รวมๆๆแล้วกำไร 60000

จะถือยาว หรือว่า จะขายเลยดี อ่ะ เริ่มกลัวๆๆ ทำไมแลดูมันได้ง่าย แล้วก็ช่วงนี้มันขึ้น แต่ ถ้าตกละ มันจะตกเกินที่เราซื้อแบบว่า เหลือ .10 ไรงี้เปล่า อ่ะ
ติดดอยอยู่ตัวนึงอ่ะ BJC อยากขายโคตรเลย

เงินเก็บทั้งหมดเลยน่ะน่าน่ะ
ใครแนะนำที
โห ใจกล้าหน้าดู  ถึงขั้นเงินเก้บทั้งหมดเรย
ผมคงไม่กล้าแนะนำหรอก เผื่อหุ้นขึ้นไปอีก ผมจะเสียซะปล่าวๆ  :oops:
เอาเป็นว่าถ้าเป็นผม ผมจะขายออก โดนเฉพาะตัวที่ติดดอย ให้เหลือหุ้นใน Port ~ไม่เกินห้าหมื่น ส่วน 300k เอาไปไว้ในที่ปลอดภัยก่อน ที่เหลือซื้อหนังสือมาอ่าน และเข้าอบรมหาความรู้ครับ ไว้มีความรู้ค่อยมาลงทุนเพิ่ม  :8)  :8)
การจะได้เงินมาต้องลงทุนด้วยอะไรสักอย่างเสมอ : เงิน เวลา มิตรภาพ ฯลฯ
โพสต์โพสต์