อยากขอความคิดเห็นเกี่ยวกับกองทุน set50 ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nattapat999
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากขอความคิดเห็นเกี่ยวกับกองทุน set50 ครับ

โพสต์ที่ 1

ผมไม่แน่ใจว่าผมตั้งถูกห้องรึเปล่านะครับ ถ้าไม่ถูกก็ต้องขออภัยไว้ก่อนนะครับ :)

ตอนนี้กำลังอยากหาข้อมูลเกี่ยวกับกองทุน set50 สำหรับประกอบการตัดสินใจในการลงทุนครับ หลัก ๆ ที่อยากได้ความคิดเห็นคือของ SCBSET กับ TMB SET50 ครับ ที่สนใจสองตัวนี้เพราะว่าใช้บริการของ SCB อยู่เป็นประจำและมีกองทุน SFF กับที่นี่อยู่ครับ ส่วนของ TMB SET50 นี่ดูข้อมูลแล้วรู้สึกว่าผลการดำเนินงานจะดีกว่าของ SCB อยู่พอสมควร เลยอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมน่ะครับ

แล้วถ้ามีข้อมูลเกี่ยวกับกองทุน SET50 ของที่อื่นที่น่าสนใจก็อยากได้ข้อมูลนั้นด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 2

ผลตอบแทนผมว่าไม่ต่างกันสักเท่าไหร่นะ เอาความสะดวกเข้าว่าละกัน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
navapon

navapon

โพสต์ที่ 3

เคยอ่านข้อมูลมาว่าพวกบริษัทจัดการกองทุนของแบงค์
มักต้องโชว์ผลงานทุกไตรมาส ไม่แน่ใจว่าจะทำให้ต้องซื้อขายหุ้นบ่อยๆด้วยหรือไม่
จะกลายเป็นเล่นหุ้นแบบเก็งกำไรหรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน ที่มาที่อ่านเจอก็ไม่แน่ใจ จำไม่ได้ครับ ขอบถามผู้รู้ก็ดีครับ
ส่วนตัวผมเองซื้อ K SET50 ของกสิกรไทยไว้ครับ ซื้อตอน set index ประมาณ 750 เมื่อช่วง พค. ที่ผ่านมา มีอยู่ 200,000 บาทครับ
เข้าใจว่าผลงานแต่ละที่ ก็น่าจะใกล้เคียงกัน
แต่ในเวป money channel มีประกาศผลกำเนินงานบ่อยนะครับ รู้สึกจะทุกสัปดาห์ครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
โพสต์โพสต์