อยากทราบเกี่ยวกับ NVDR ค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
etc
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

" ถึงแม้ว่าเอ็นวีดีอาร์จะออกมาเพื่อส่งเสริมการลงทุนของผู้ลงทุนชาวต่างประเทศ แต่ผู้ลงทุนไทยก็สามารถลงทุนในเอ็นวีดีอาร์ได้ "

ผู้ลงทุนไทย ถ้าอยากลงทุนใน NVDR ต้องทำยังไงบ้างคะ แล้วไปลงทุนใน NVDR เพราะเหตุผลอะไรคะ ?

แล้วถ้าสมมุติว่าเป็นผู้บริหาร จะต้องรายงานการเปลี่ยนแปลงการถือหลักทรัพย์ของผู้บริหาร ด้วยหรือไม่คะ
moonchild
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ถ้าอยากซื้อ NVDR ตอนคีย์ซื้อขายส่วนมากจะมีให้ติ๊กช่อง NVDR ครับ
แต่ด้วยเหตุผลอะไรไม่ทราบเหมือนกันครับ
ส่วนหุ้นที่เป็น NVDR จะไม่มีสิทธิ์ออกเสียงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 3

ส่วนหนึ่งของ NVDR คือ นักลงทุนต่างชาติที่ต้องการซื้อหุ้นในกระดาน SET แทนที่จะซื้อจาก Foreign Board ซื้อแล้วจะอยู่ในชื่อ NVDR ไม่มีระบุชื่อผู้ซื้อหุ้น

ส่วนที่สองของ NVDR คือ คนไทยที่ต้องการซื้อหุ้นตัวนั้น ๆแต่ไม่ประสงค์ออกชื่อระบุว่าเป็นใครเป็นเจ้าของหุ้น อาจกลัวว่าจะมีหุ้นเกินกำหนดที่ตลาดบังคับให้แจงในรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ ฯลฯ

และที่สำคัญคือ หุ้นที่เป็น NVDR จะไม่มีสิทธิ์ออกเสียงตามที่คุณ moonchildว่าไว้ครับ น่าจะไม่มีสิทธิในปันผลด้วยนะ ไม่แน่ใจ
etc

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆนะคะ  :P
itnas
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

SupachaiZ594 เขียน:และที่สำคัญคือ หุ้นที่เป็น NVDR จะไม่มีสิทธิ์ออกเสียงตามที่คุณ moonchildว่าไว้ครับ น่าจะไม่มีสิทธิในปันผลด้วยนะ ไม่แน่ใจ
ไม่มีสิทธ์ในเงินปันผล อันนี้ confirm ครับ
ว่าแต่ ผมเคยลอง ติ๊กที่ช่อง NVDR เหมือนแต่ มันไม่คีย์คำสั่งเข้าไปให้นี่สิ ไม่รู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร
โพสต์โพสต์