$$ ตัวเร่งราคาหุ้น &&

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
madam
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีอะไรบ้างคะ

แนะนำทีค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ตัวเร่ง (Catalyst) มี 2 ประเภทใหญ่ๆ ครับ คือ ตัวเร่งภายใน กับตัวเร่งภายนอก

ตัวเร่งภายใน ก็เช่น มีการขายสินทรัพย์ การแตกบริษัทย่อย การซื้อหุ้นคืน
ได้ทีมบริหารใหม่ มีผลิตภัณฑ์ใหม่ ฯลฯ

ส่วนตัวเร่งภายนอก เช่น เกิดการควบรวมกิจการ การซื้อกิจการ หรือธุรกิจเริ่มฟื้นตัวครับ

ปล.
แนะนำหนังสือ "กุญแจ 5 ดอก ของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า"
แปลโดยพี่พรชัย รัตนนนทชัยสุข ครับ
เพราะเรื่อง Catalyst จะเป็นบทๆ นึงเลย :wink:
คนขุดทอง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ผลประกอบการครับ เป็นตัวเร่งที่สำคัญที่สุดตัวหนึ่ง
kittithat t

โพสต์ที่ 4

Time : a silent catalyst
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ตัวเร่งราคาหุ้น
ผมคิดว่าอยู่ที่ ROE ของบริษัทครับเป็นปัจจัยภายใน
ส่วนปัจจัยภายนอก คือ Mr.Market

โดยปกติ Mr.Market จะให้ค่า PE สูงๆ กับหุ้นที่มี ROE สูงมากกว่าหุ้นที่มี ROE ต่ำกว่าในธุรกิจเดียวกัน
ถ้าคุณสามารถหาหุ้นที่มี ROE ต่ำแล้วสามารถปรับปรุงให้ตัวธุรกิจกลายเป็นหุ้นที่มี ROE สูงได้ในระยะยาวแล้ว Mr.Market ก็จะปรับ PE ให้เองครับ

ส่วนถ้าใครเจอแล้ว บอกผมบ้างนะ :lol:
โพสต์โพสต์