มีปัญหาในการวิเคราะห์หุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
siamkom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมเพิ่งจะได้ลองศึกษาการลงทุนแบบ value investor ซึ่งผมยังไม่ค่อยมีความเข้าใจเลยครับ ผมได้ลองอ่านหนังสือหลายๆเล่มจากแล้ว ซึ่งทำให้ผมมีปัญหาดังนี้ครับ
1. ตัวอย่างในหนังสือมันเป็นภาษาไทยแต่ของทาง settrade, และ/หรือ set.or.th เป็นภาษาอังกฤษซึ่งเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง จะไปหาความหมายได้จากที่ไหนได้บ้างครับ
2. ผมลองคำนวนค่า P/E ดูซึ่งใช้ตามตัวอย่างในหนังสือ "รวยหุ้นด้วยงบการเงิน" มันได้ผลลัพธ์ไม่ตรงกับ Settrade.com ผมควรจะยึดถือค่าไหนครับ
เพราะที่ผมคำนวนได้มันต่างกับ settrade เป็น ร้อยๆ เท่าเลยอ่ะครับ
3. ตอนนี้มีความรู้สึกว่าลอยคออยู่ในทะเลเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นการลงทุนแบบ value investor ได้อย่างไร ใครมีคำแนะนำดี ๆ , มีแหล่งข้อมูล , มีแหล่งที่เป็นสมาชิกเพื่อช่วยในการวิเคราะห์หุ้นแบบ value investor ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
[email protected] :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Golden Stock

โพสต์ที่ 2

1.มีตัวไหนไม่เข้าใจก็มาถามได้ครับ ในนี้มีคนยินดีที่จะตอบครับ

2.ถ้าใส่ตัวเลขถูกต้อง ก็จะได้ค่าที่ถูกต้องครับ ที่ settrade เข้าไม่ได้ใช้ E เป็นรายปี แต่ใช้รวมเอา 4 ไตรมาสล่าสุดมาคำนวณ(ไม่แน่ใจว่าใช้หรือเปล่า) ซึ่งค่าที่ได้ก็ไม่น่าจะต่างกันเป็นร้อยๆ เท่านะครับ

3.ลองอ่านดูในกระทู้ด้านบนที่ Sticky ดูก่อนครับ น่าจะได้อะไรขึ้นเยอะ แต่ว่าต้องใช้เวลาและความอดทนในการอ่านหน่อยนะครับ ผมเองก็เคยอ่านไปได้ไม่กี่หน้าครับ อ่านไม่ไหวครับปวดตา อ่านจากจอคอมฯมันไม่เหมือนกับอ่านในหนังสือ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีปัญหาในการวิเคราะห์หุ้นครับ

โพสต์ที่ 3

siamkom เขียน:สวัสดีครับ ผมเพิ่งจะได้ลองศึกษาการลงทุนแบบ value investor ซึ่งผมยังไม่ค่อยมีความเข้าใจเลยครับ ผมได้ลองอ่านหนังสือหลายๆเล่มจากแล้ว ซึ่งทำให้ผมมีปัญหาดังนี้ครับ
1. ตัวอย่างในหนังสือมันเป็นภาษาไทยแต่ของทาง settrade, และ/หรือ set.or.th เป็นภาษาอังกฤษซึ่งเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง จะไปหาความหมายได้จากที่ไหนได้บ้างครับ
2. ผมลองคำนวนค่า P/E ดูซึ่งใช้ตามตัวอย่างในหนังสือ "รวยหุ้นด้วยงบการเงิน" มันได้ผลลัพธ์ไม่ตรงกับ Settrade.com ผมควรจะยึดถือค่าไหนครับ
เพราะที่ผมคำนวนได้มันต่างกับ settrade เป็น ร้อยๆ เท่าเลยอ่ะครับ
3. ตอนนี้มีความรู้สึกว่าลอยคออยู่ในทะเลเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นการลงทุนแบบ value investor ได้อย่างไร ใครมีคำแนะนำดี ๆ , มีแหล่งข้อมูล , มีแหล่งที่เป็นสมาชิกเพื่อช่วยในการวิเคราะห์หุ้นแบบ value investor ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ
[email protected] :cry:
1.เข้าใจว่าเป็นอัตราส่วนทางการเงิน ลองเปิดตำราการเงินดูซิครับ น่าจะมีความหมาย หรือหากไม่เข้าใจก็โพสต์ถามก็ได้ครับ ในเวปนี้มีผู้รู้และใจดีเยอะครับ

2.ปกติพีอีคำนวณจากราคาหุ้น หารด้วยกำไรต่อหุ้น กำไรต่อหุ้นหาได้จากกำไรสี่ไตรมาสย้อนหลัง หรืออีกกรณีก็ใช้กำไรไตรมาสปีล่าสุดในการเทียบหากำไรทั้งปี แต่ไม่ว่ากรณีใดพีอีที่ได้ควรจะใกล้เคียงกัน หากต่างกันร้อยเท่า น่าจะมีอะไรผิดพลาด เช่นอาจจะใช้ราคาหุ้นที่แตกพาร์ก่อน-หลัง

3.หัวใจการลงทุนในแนว VI น่าจะเป็นเรื่องแนวคิด ซึ่งการอ่านหนังสือแนวนี้น่าจะทำให้เข้าใจได้ดีขึ้นครับ ลองอ่านหลังสือ ดร.นิเวศน์ทุกเล่มซิครับ มีประโยชน์มาก อ่านง่ายเพราะเป็นภาษาไทย ส่วนจะลงทุนหุ้นอะไร เพราะอะไร ควรระวังอะไร หาความรู้ได้จากที่ไหน ลองเข้าเวปนี้บ่อยๆ จะทำให้มีแหล่งข้อมูล มุมมอง แนวคิดที่ดีขึ้น หากสงสัยอะไรอย่าเก็บเอาไว้ ลองโพสต์ถามเพื่อนๆ น่าจะมีคำตอบ หากแต่คนถามก็ควรจะทำการบ้านมาสักหน่อยก็น่าจะดี เป็นการพบกันครึ่งทางครับ... :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
harry

โพสต์ที่ 4

ดูข้อความที่อยู่ใต้สุดของพี่(ลุง)ครรชิตครับ นั่นคือหลักการที่ชัดเจนที่สุด
Expecto Patronum!!!!!!
ch_army

โพสต์ที่ 5

แนะนำ อ่าน หุ้นห่านทองคำโดยด่วนครับ
ค่า PE เนี่ยก็เอา มูลค่าตลาดของหุ้นตัวนั้นผมว่า ดีที่สุด หารด้วย กำไร 4 ไตรมาสล่าสุด คงชัดเจนนะครับ
แต่ความหมายสำคัญกว่าครับ คือลงเงินไปวันนี้อีกกี่ปีจะคืนทุน นั่นแหละครับ ความหมายของ PE

ก็แนะนำว่าเริ่มง่ายๆครับการเป็น VI ก็มองว่าสิ่งที่เราลงทุนเนี่ย มันมีดีที่ไหน
กำไรดี
ธุรกิจดี
ผู้บริหารดี
สินค้าดี
ตอบให้ได้ครับ เริ่มแค่นี้ก่อนนะครับ มีอะไรก็ถามได้ครับ ในนี้มี ศิษย์พี่ ศิษย์ลุง สิษย์อา ยอดฝีมือมากกมายครับ ศิษย์ปรมาจารย์ บัฟเฟตมั่ง เกรแฮมมั่ง ฟิชเชอร์มั่ง :D พี่ปรัชญามั่ง ก็เยอะแยะครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Penguins

โพสต์ที่ 6

ข้อ 2 ข้อมูลกำไรต่อหุ้นของทางเว็บ settrade เป็นกำไรต่อหุ้นของเมื่อปีที่แล้วครับ (ทั้งปี)......และข้อมูลของราคาที่นำมาคำนวณเป็น ราคาของ วันล่าสุดครับ ------> ผมลองตรวจสอบเพียงหุ้นของ บ. เพียง บ. เดียวนะครับ

แต่ถ้าคำนวณแล้วได้ค่าต่างกันมากๆ อาจเกิดจากกรณีที่ พี่ลูกอิสาน ได้ให้ข้อสังเกตไว้ครับ หรือ อาจเกิดจากการปรับโครงสร้างหนี้ หรือ ฯลฯ

สำหรับพื้นฐานทั่วๆ ไปสามารถสอบถามได้ครับ หรือ คุย msn ได้ครับ [email protected]

หรือสอบถามพี่ๆ TVI ได้ครับ :P พี่ๆ ใจดีกันทุกคนครับ :P
ForrestGump

โพสต์ที่ 7

"ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และ ถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี
ไม่มีสูตรสำเร็จในการคิดมูลค่าที่แท้จริงของกิจการ คุณต้องรู้ซึ่งในกิจการ นั้นๆ"

สโลแกนประจำตัวของคุณครรชิต อ่านแล้วพอจะเห็นภาพมั้ยครับ อันนี้เป็นหลักปรัชญาของ VI แล้วค่อยๆ คิดตามไปในรายละเอียด แต่เรื่องการมองธุรกิจ การคำนวน ทริค การวิเคราะห์แวดล้อมอื่นๆ ต้องค่อยๆ ศึกษาไปครับ

เซียนๆหลายๆท่านในTVI บอกว่า หลักการ(แนวคิด ความมั่นคงของจิตใจ) สำคัญกว่าสูตรคำนวน

และ การวิเคราะห์เชิงคุณภาพ (กิจการดีเป็นผู้นำตลาด,มีความได้เปรียบทางการแข่งขันยาวนาน,ผู้บริหารซื่อสัตย์และเก่งฯลฯ) สำคัญกว่า การวิเคราะห์เชิงปริมาณ (แต่ก็มีความสำคัญเหมือนกัน แต่น้อยกว่า เช่น การวิเคราะห์งบการเงิน สินทรัพย์ หนี้น้อย P/E ต่ำ ฯลฯ)

ผมคิดว่าหลายๆท่าน (รวมผมเอง) สนใจอยากลงทุนแนวนี้เพราะว่า ได้อ่านเกี่ยวกับ คนที่รวยอันดับสองของโลก และ หนังสือ ดร.นิเวศน์ ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดี แต่ลองศึกษาดู บางทีผมคิดว่า มันก็ไม่ได้เหมาะกับทุกคน "คนเรามันเชี่ยวผิดกันโว้ย ไอ้ศร" (เหมือนที่คุณ CK บอก) ลองศึกษา VI เยอะๆแล้วจะรู้ว่า คนที่ประสบความสำเร็จในเวปนี้มีหลายท่าน แต่ละท่านก็ใช้เวลา ศึกษาเรียนรู้ ความอดทนมากมาย

"เป็นVI ไม่ง่าย แต่ไม่ยากเกินไป และคุ้มค่าที่จะเป็น หากคุณอดทนเป็นระยะเวลาพอควร"

ยิ่งช่วงนี้ราคาหุ้นขึ้น แบบไม่สนใจพื้นฐาน เท่าไหร่ ยิ่งสั่นคลอนจิตใจที่อยากจะเป็น VI เหลือเกิน

มาเป็นมือใหม่ VI ด้วยกันนะครับ สู้ๆ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
thaweesak

โพสต์ที่ 8

Welcome on Board TVI.
nana

โพสต์ที่ 9

ForrestGump เขียน:"คนเรามันเชี่ยวผิดกันโว้ย ไอ้ศร" (เหมือนที่คุณ CK บอก)
ม่ายช่ายค่า เจ้าของสโลแกนนี้คือ
คุณคลายเครียดเจ้าสำนักเท็มเปิ้ลบ๊อกซิงต่ะหาก
:D จำได้ๆ
Markets can remain irrational longer than you can remain solvent. -John Maynard Keynes
ล็อคหัวข้อ