รบกวนช่วยวิจารณ์ port ด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thaweesak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนช่วยวิจารณ์ port ด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

ต้องขอแนะนำตัวก่อนนะครับว่า เป็นมือใหม่ซึ่งพยายามศึกษาและลงทุนแบบVI. อยากจะรบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ ช่วยดูว่าควรจะปรับ port หรือไม่

PTT @167
[email protected]

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำชี้แนะ.[/b]
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

มีมือใหม่ม่อีกแล้ว ยินดีต้อนรับครับ

เชิญท่านอื่นมาแนะนำก่อนดีกว่าครับ
Expecto Patronum!!!!!!
thaweesak

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ คุณ Harry คือตอนนี้กำลังงงกับตัวเองอย่เนืองจากว่ามีเพื่อนบางคนแนะนำให้ทำกำไรตัวที่มีกำไรเช่น PTT ก่อนแล้วค่อยรอรับตอนราคาลง แต่ถ้าตามหลัก VI ให้พยายามถือให้นานที่สุด?? ไม่ทราบว่าอย่างไรจึงเหมาะสม??
JoJotaro

โพสต์ที่ 4

ตามความเห็นนะครับ ตัวที่ผมไม่ได้พูดคือ ไม่รู้นะครับ

PTT ซื้อได้ค่อนข้างถูกดีครับ ถือต่อได้ครับ แต่ผมกังวลในการซื้อ TPI ดังนั้นช่วงที่ราคาสูงๆ ลดจำนวนที่ถือก็ดีครับ

SCC ตัวนี้ราคาดีมากครับ ถือตลอดไปได้ครับ

CENTEL ไม่ค่อยแน่ใจครับ แต่ว่าราคาที่ถือนี่ใช้ได้ครับ ถือต่อยาวๆ ดีกว่าครับ

BCP-DR1 ตัวนี้ถ้าเป็นราคานี้เมื่อปลายๆ ปีก่อนนี่ถือว่าถูกมากเลยครับ
แต่ว่าในปีนี้รายได้อาจจะไม่ค่อย stable เท่าไรจึงบอกยากว่าราคาอยู่ที่เท่าไร
ก็พยายามลด port ตัวนี้ก็ดีครับ

ส่วนตัวผมว่าถ้าราคาเริ่มสูงและมีกำไรก็ควร take profit บ้างครับ
ให้ถือเงินสดสัก 20% เผื่อซื้อได้ในราคาต่ำกว่าที่ขายไป แต่ว่าราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ อย่าไปไล่ราคาอีกนะครับ ยกเว้นผลประกอบการณ์ไตรมาสถัดไปดีมากๆ ก็ซื้อต่อได้
to be the best professional golfer.
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

SCC 21.40 แปลว่าซื้อตั้งแต่ปี 98 หรือก่อนหน้านั้น
ถ้าได้อึดมากครับ เป็น VI แล้วครับ :D
thaweesak

โพสต์ที่ 6

ขอโทษครับพิมพ์ผิด SSC ครับ ไม่ใช้ SSC.
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

ควรจะถามตัวเราก่อนนะครับว่า ที่เราซื้อนี่ ซื้อเพราะอะไร

ถ้าไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง จากข้อแรก ก็ไม่น่าจะปรับ พอร์ต

แต่หุ้นที่ผมตามดู ผมว่า pttและbjc ราคาไม่แพง(ที่ซื้อไว้)
ส่วน ssc กลัวชาเขียว ครับ
ตัวอื่นๆ ไม่ได้ตามเลยแนะนำไม่ได้ :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Golden Stock

โพสต์ที่ 8

ผมชอบอยู่สองตัวครับ คือ PTT และ CENTEL

PTT ที่เพื่อนคุณแนะนำให้ทำกำไรนั้น คิดว่าทำไมถึงต้องขายก่อนแล้วมารับที่หลังล่ะครับ ลองดูว่ามันเข้ากับวัตถุประสงค์ในการลงทุนของคุณหรือเปล่า PTT ผมซื้อเมื่อตอนราคา 35.75 บาท ตอนนั้นพอขึ้นไป 40 กว่าบาทเพื่อนผมเขาก็ขาย แล้วก็มาแนะนำให้ผมขาย แต่ผมไม่ได้ขายเพราะว่าผมตั้งใจลงทุนจริงๆ ไม่ใช่เล่นเก็งกำไรสั้นๆ แบบเพื่อนผม ผมถือมาจนปัจจุบันก็ยังไม่ได้ขายครับ รับเงินปันผลไปแล้ว 3 ครั้ง แต่ผมก็มีจุดตัดสินใจอยู่เหมือนกันครับ

TPC ผมคิดว่าที่ผ่านมาที่กำไรดีก็มาจากราคาสินค้าที่สูง หากเทียบดูแล้วยอดขายที่เป็นหน่วยน่าจะเพิ่มขึ้นน้อยกว่ายอดขายที่ตัวเงินมากนะครับ ถ้าเจอราคาสินค้าลดลง หรือต้นทุนการผลิตเพิ่มก็จะมีปัญหาต่อการทำกำไรครับ

SSC ผมก็ชอบนะครับ แต่ว่าผมไม่สนใจที่จะลงทุนครับ
ch_army

โพสต์ที่ 9

ผมแนะนำว่า การขายทำกำไรไม่แปลกครับผม ขึ้นกับเทคนิคการบริหารพอร์ตที่ใช้ครับ
อย่าง ท่านเกรแฮม ยังขายที่กำไรประมาณ 50 เปอร์เซ็นต์เลย ที่ไม่ยอมขายคงแบบ บัฟเฟต ฟิชเชอร์มากกว่าครับ

การเป็น VI เน้นที่การลงทุนโดยดูที่คุณค่าของหุ้นตัวนั้น และขายเมื่อได้ราคาที่สูงกว่าคุณค่าของมันมากๆครับ แต่หากคุณค่าในระยะสั้นมันไม่ดีก็ ขายทำกำไรให้นอนหลับสบาย ผมว่าก็ดีต่อสุขภาพจิตนะครับ แต่หากคุณซื้อเพราะรัก ปตท. เห็นคุณค่าของมันก็ลองหันไปหาเทคนิคการบริหารพอร์ตบ้างก็ไม่เป็นไรครับ ผมว่า VI ก็เป็นการซื้อถูกขายแพงแบบหนึ่งแต่ มีคุณค่าของหุ้นมารองรับเท่านั้นเอง

ผมเองไม่ชอบ บางจาก ดีอาร์นะครับ โรงกลั่นรายเล็กและกำไรก็ไม่มั่นคง สู้ ปตท.ไม่ได้เลยครับ คุณมี ปตท.อยู่แล้วไม่เห็นต้องเอา บางจากเลย แต่ดู PE ประกอบด้วยก็ดีนะครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมชอบ PTT CENTEL SSC and BJC แต่ผมไม่มีซักกะตัว

PTT SSC น่าจะ ok
centel and BJC เหมือนจะซื้อมาแพงนะครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
thaweesak

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ.
zolomon

โพสต์ที่ 12

ssc ตอนนี้คงอึดอัดเล็กน้อย แต่ในระยะยาวน่าจะ ok. (ตอนแรกก็งงเหมือนกัน เพราะบอกว่าเป็นมือใหม่แต่ซื้อ scc ได้ 21 )
PTT ก็คงถือได้อย่างสบายใจอีกอย่างน้อย สองปี
ที่เหลือ no comment
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
ล็อคหัวข้อ