ขอสอบถามเรื่องภาษีหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hotcoffee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอสอบถามเรื่องภาษีหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าหากสามีจะให้ภรรยาซึ่งเป็นผู้ไม่มีรายได้เป็นผู้ซื้อกองทุนรวมหุ้นแบบมีปันผลโดยที่เงินปันผลไม่ได้หั 10% ณ.ที่จ่าย

1. เงินปันผลที่ได้ต้องมาคำนวนเสียภาษีหรือปล่าวครับถ้าเสียต้องเสียรวมกับของสามีหรือแยกครับ

2. แล้วค่าลดหย่อนของคู่ครองที่ไม่มีรายได้ถ้าให้ภรรยาเป็นผู้ถือหน่วยลงทุนอย่างนี้ปีต่อไปจะได้รับการลดหย่อนปล่าวครับ

3. จากรณีเดียวกันถ้าเปลี่ยนจากกองทุนรวมหุ้นเป็นหุ้นสามัญซึ่งมีการหักภาษีนะที่จ่ายอยู่แล้วต้องมีการนำมารวมเป็นรายได้อีกไหมครับ

4. ในกรณีเดียวกันถ้าเป็นหุ้นสามัญ จะขอเครดิตภาษีต้องทำอย่างไรต้องนำมารวมเป็นรายได้สามีแล้วขอเครดิตภาษีหรือภรรยาสามารถขอเครดิตภาษีได้เองครับ

ขอรบกวนถามหน่อยครัขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์