จุดประสงค์ที่แท้จริงของ"ตลาดหลักทรัพย์"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
melbourne
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จุดประสงค์ที่แท้จริงของ"ตลาดหลักทรัพย์"

โพสต์ที่ 1

1.อยากทราบถึงจุดประสงค์ที่แท้จริงครับ

2.แล้วหลักทรัพจะได้เงินจากการที่เราซื้อหุ้นได้ยังไง

3.แล้วถ้าหุ้นไม่ปันผล แล้วหุ้นตอบแทนเราเช่นไร
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ตลาดหลักทรัพย์ มีไว้เพื่อเป็นตลาดแลกเปลี่ยนหลักทรัพย์กันตามชื่อนะแหละ

เท่าที่ผมเข้าใจ มีไว้เพื่อเป็นตลาดรองในการซื้อขาย

บริษัท ที่เอาหุ้นเข้าตลาด ก็จะมีการขายหุ้น IPO แก่ผู้ที่สนใจ เงินจากการขาย IPO นี่แหละ ที่จะเข้าไปในบริษัทครับ

นึกภาพดูว่า ถ้าไม่มีตลาดรอง คนที่ซื้อหุ้น IPO ไป คงจะหาที่ขายยากมาก ทำให้ไม่มีใครสนใจหุ้น IPO บริษัท ก็จะไม่ประสบความสำเร็จในการระดมทุนครับ
damiano

โพสต์ที่ 3

ส่วน เรื่องถ้าไม่มีปันผล หุ้นก็คงจะตอบแทนเรา ด้วย capital gain ครับ

พูดง่ายๆก็คือ ซื้อถูก ขายแพง ครับ
damiano

โพสต์ที่ 4

อ่อ มาแถมให้อีกเรื่องครับ

บางครั้ง บริษัทที่เข้ามาในตลาด ก็ไม่จำเป็นต้องเพิ่มทุนอะไรหรอก การที่เป็นบริษัทในตลาด เหมือนจะเป็นการเพิ่มความน่าเชื่อถือกลายๆ เพราะในตลาดจะมีกฏที่จะต้องเปิดเผยงบการเงิน และ ฐานะ ของบริษัท อย่างถูกต้อง

เมื่อบรฺิษัทที่เป็นคู่ค้าด้วย จะได้มั่นใจว่า ไม่ใช่บริษัทลอยๆ จะเจ้งหรือเปล่า ขายของไปแล้วจะได้เงินมั้ย

ไม่รู้ว่าเข้าใจที่ผมจะสื่อมั้ย
melbourne

โพสต์ที่ 5

ถ้าผมเข้าไปซื้อหุ้นตอนนี้ หุ้นที่ผมไปซื้อจะได้เลินจากผมไปรือเปล่าครับ
damiano

โพสต์ที่ 6

melbourne เขียน:ถ้าผมเข้าไปซื้อหุ้นตอนนี้ หุ้นที่ผมไปซื้อจะได้เลินจากผมไปรือเปล่าครับ
ไม่ได้ครับ เงินที่เราจ่ายไปตอนนี้ จะไปเข้าคนที่เราขายหุ้นให้ครับ

แต่ผมก็ได้สิทธิ์ความเป็นเจ้าของมาเหมือนกันครับ
Warantact

โพสต์ที่ 7

ตลาดหลักทรัพย์ เหมือนตลาดสด
แต่สินค้าไม่ใช่ หมูหมากาไก่ สินค้าคือ บริษัทที่ทำธุรกิจ

หรือสินค้าคือเงินสดในอนาคตจากธุรกิจนั้น

ถ้าคิดภายใต้กรอบนี้ ตลาด จะชื่อว่า ตลาดหลักทรัพย์ ท่านจะได้หลักทรัพย์มาครอง

ถ้าคิดว่าเป็นที่ทำกำไรรายวันซื้อขายหุ้นที่มีราคาขึ้นๆลงๆ ท่านก็คิดถูก แต่ชื่อมันจะเปลี่ยนเป็น

ตลาดหลอกทรัพย์
5555
โพสต์โพสต์