น้องใหม่ขอถามความคิดเห็นกับแนวทางการเล่นหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
vitid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

น้องใหม่ขอถามความคิดเห็นกับแนวทางการเล่นหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเล่นหุ้นได้ไม่นานอะครับ ตอนนี้ติด QH อยู่แหะๆประมาณว่าตอนนั้นไม่ได้อ่านอะไรเลย เห็นราคามันขึ้นเอาๆรีบไล่ซื้อปรากฎว่าดอยซะงั้นประกอบกะตอนนั้นอยู่ในช่วงอกหักด้วยเลยซื้อประชดไปเลย 555+

คราวนี้ผมได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับการเล่นหุ้นมากขึ้นแล้วเลยคิดว่าจะเล่นด้วยการผสมระหว่าง fundamental + technical ดีไหม โดยจะเล่นเป็นรอบไตรมาสๆ(3 เดือน+) ใช้พื้นฐานเลือกหุ้น กับใช้กราฟหาจังหวะซื้อ(ใช้ช่วงเวลาระดับ week)

ทีนี้พอผมมานั้งไล่ดูราคาของหุ้นตัวเก่าๆดูพบว่าราคาของหุ้นที่มีงบกำไรขาดทุนดี(ยังไม่วิเคราะห์ถึงพื้นฐานจริงๆ) จะมีการไล่ราคาหุ้นตั้งแต่ช่วง 1 เดือนก่อนประกาศผลการดำเนินการของแต่ละไตรมาส อย่าง Q2 ประกาศงบกลางเดือน สค. ก็จะมีการไล่ราคาตั้งแต่กลางเดือน กค. พองบประกาศมาราคาก็ไม่น่าซื้อซะแล้วเพราะมันสูงปรี็ดดด มาก

ทีนี้พอผมมานั่งดูกราฟของปีเก่าๆก็คล้ายๆกันนะ หุ้นที่มีส่วนต่างของกำไรสุทธิก่อนหน้าเกิน 20%+ มักจะถูกไล่ราคาช่วงนี้เสมอแต่ถ้าเป็นช่วงเศรษฐกิจดาวน์แบบช่วงปี 2543 เอาแค่ได้กำไรสุทธิติดต่อกันสักสองไตรมาสก็จะถูกไล่ราคาแล้ว ส่วนราคาหุ้นหลังจากงบประกาศถ้าดีจริงราคาจะตกมานิดหน่อย(ไม่ถึงเส้นค่าเฉลี่ย)แล้ววิ่งขึ้นไปอีก(ไม่มีโอกาสเก็บเพราะมันตกมาหน่อยเดียว จะเก็บก็เสี่ยงอีก) ส่วนถ้าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ราคาก็ตกมาพรวดพราด(กรณี growth stock)หรือถ้าเป็นเพราะปัจจัยจำกัดอื่นๆที่ทำให้ Q นั้นไม่ดีแต่ Q ต่อๆมาน่าจะดีราคาก็มักจะตกไม่มาก จากนั้นก็ทรงๆ

เลยเกิดคำถามครับว่าจริงๆแล้วจังหวะการซื้อหุ้นน่าจะเป็นช่วง 1 เดือนก่อนประกาศผลดำเนินการหรือป่าว เพราะหากไปซื้อหลังประกาศแล้วมีน้อยตัวมากที่ราคาจะลงมาให้เก็บ หรือไม่ก็ผลการดำเนินงานไม่ดี อันนี้ก็ไม่อยากเก็บอีกเหมือนกัน จากนั้นจะถือต่อหรือขายก็ค่อยดูวันประกาศงบอีกที

ปล.ที่ถามแบบนี้เพราะไม่ได้กะถือเป็นปีๆอะครับ คิดว่าจะเล่นเป็นไตรมาสๆมากกว่าเพราะรู้สึกว่าไม่เร็วไป และไม่ช้าไป จังหวะการซื้อเลยจำเป็นเหมือนกัน และถ้าพฐมันดีจริงแต่ซื้อมาแล้วราคาไม่ไปไหนเป็นเดือนๆวัยรุ่นใจร้อนอย่างผมก็มีเซ็งเหมือนกัน :D

ปล.2 ถามเรื่องจิตวิทยาการเล่นหุ้นนิดครับ อย่างหุ้น tluxe ที่เพิ่งประกาศงบไปนี้ผมว่ามันเป็น season stock นะ คือหุ้นนี้พอปิดงบ Q2 จะดีเพราะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะกับการเลี้ยงกุ้ง แต่พองบ Q3 มักจะแย่เพราะเป็นหน้าฝน (อันนี้ในแบบ 56-1 ก็มีบอกไว้เองตรงปัจจัยความเสี่ยง) ไปเปิดดูงบย้อนหลังก็จะสังเกตได้ว่างบ Q2 มันมักจะดีแบบผิดคาดเสมอในขณะที่งบ Q3 ดิ่งหนักแต่กระนั้นเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาหลังประกาศงบราคามันกลับเพิ่มแบบฉุดไม่อยู่ซะงั้นทั้งที่หลายคนน่าจะรู้อยู่แล้วว่า Q3 มันไม่แจ่ม คำถามคือ ทำไมถึงเป็นแบบนี้ครับ ?(ก่อนประกาศผลไม่มีการไล่ราคาหุ้นเลยแต่หลังประกาศทุกคนกลับไล่ซื้อทั้งๆที่ถ้าลองหาข้อมูลดูจะรู้ว่า Q3 มันไม่น่าซื้อแล้ว) แบบนี้หมายความว่าเราควรซื้อโดยใช้ ความคิดของคนหมู่มาก เป็นตัวตัดสิน มากกว่าจะดูจากปัจจัยพฐ หรือป่าวครับ(เพราะผมเชื่อว่าหลายๆคนแค่เห็นกำไรเพิ่มเยอะก็กดซื้อแล้ว)

แหะๆ อยากถามความเห็นของพี่ๆในห้องนี้ให้น้องใหม่หัดตั้งใข่ช่วยเดินหน่อยน่ะครับ ผิดถูกยังไงก็ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับผมจะได้ออกจากวัฎจักรเม่าเสียที
ภาพประจำตัวสมาชิก
yodfah

โพสต์ที่ 2

คำถามแรก fundamental + technical ดีไหม

ตอบครับ ใช้แล้วมั่นใจมั๊ยครับ มั่นใจแปลว่าดีครับ

คำถามที่สอง จังหวะการซื้อหุ้น

ตอบว่า ไม่มีกฏตายตัวครับ ซื้อเมื่อมีโอกาส
เพราะฉนั้นจำไว้เสมอว่า
ควรจะมีเงินสดเหลือไว้สำหรับโอกาสที่คาดไม่ถึงไว้เสมอ

คำถามที่สาม สั้นหรือยาวไม่สำคัญครับ
ขายเมื่อได้กำไรตามแผน อย่าโลภ ต้องมีวินัยเสมอ

ส่วน ปล. 2 บอกได้แค่ว่า ความไม่แน่นอนคือความแน่นอนครับ

ขอให้โชคดี
ซุนเซ็ก

Re: น้องใหม่ขอถามความคิดเห็นกับแนวทางการเล่นหุ้นครับ

โพสต์ที่ 3

ผสมระหว่าง fundamental + technical ดีไหม
ไม่ดีครับ เราต้องเลือกฝ่าย เอ้ย..เลือกซักแนวทางครับ
ที่ผมตอบได้ เพราะเคยเป็น technical ก่อนที่จะมาเป็น VI ครับ
สำหรับผม กราฟ แม่นพอๆกับ GT200, ถูกบ้างผิดบ้าง แบบ dowsing เหอๆ
เราควรซื้อโดยใช้ ความคิดของคนหมู่มาก เป็นตัวตัดสิน มากกว่าจะดูจากปัจจัยพฐ
ถ้าเรารู้ความคิดของคนหมู่มาก มันก็วิเศษสุดเลยครับ
แต่ปัญหาคือไม่มีทางที่จะเดาได้ครับ ข้อนี้เป็นไปไม่ได้

ถ้า จขกท ไม่ต้องการถือยาว ก็อาจจะเป็น short term vi ก็ได้ครับ
ดูพื้นฐานเลือกหุ้น แล้วถือ 3 เดือน 6 เดือน
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ความเห็นเรื่อง Fundamental กับ Technical
ผมว่าแล้วแต่พี่จะถนัดดีกว่า
เพราะบางคนว่าก็ใช้ทั้ง 2 อย่างแล้วประสบความสำเร็จ

ประเด็นคือตอบตัวเองให้ได้ว่า Fundamental คืออะไร ?
Technical คืออะไร ?
และตัวพี่ถนัดอะไร ?

ดีกว่าไหม :roll:
Quartz

ขอแชร์หน่อย ผมลองดูแล้วนะ

โพสต์ที่ 5

ขอแชร์หน่อย ผมลองดูแล้วนะ
1. วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานว่าหุ้นตัวนี้ OK ไหม (ดูว่ามันเป็นยังไงรุ่งไหมโดยไม่สนใจราคา)
2. ถ้า OK ก็ดูราคาว่า "แพง'" เกินไปไหม
3. ถ้าไม่แพงก็ซื้อเลย ถ้าแพงก็ดู technical ประกอบว่าแนวโน้มราคาเป็นไง ค่อยรอซื้อเอา
ปล. เท่าที่ลองทำ  ประสิทธิภาพ ~50% นะ กำลังทดลอง+ปรับปรุงให้ดีขึ้น
     ผมมือใหม่น่ะ  ยังจับแนวไม่ค่อยถูกเหมือนกัน
การจะได้เงินมาต้องลงทุนด้วยอะไรสักอย่างเสมอ : เงิน เวลา มิตรภาพ ฯลฯ
tradtrae

โพสต์ที่ 6

ผมคงวิเคราะห์แบบพี่ๆ เขาไม่เก่ง เรื่อง fundamental หรือ technical ก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง อาศัยความรู้รอบโต๊ะแบบงูๆ ปลาๆ

ถ้าถามว่าจะลงทุนใน QH หรือเปล่า บอกตามตรง ผมไม่ค่อยชอบหุ้นอสังหาริมทรัพย์ครับ เลยไม่ได้ดูสักเท่าไหร่

สมมติว่า ถ้าจะลงทุนในหุ้น QH อย่างแรกที่ผมดู ผมดูงบย้อนหลังในเวปของหลักทรัพย์ ผลประกอบการก็ดี หลักพันล้านบาทตั้งแต่ปี 49 เป็นต้นมา แถม Q2/53 มีรายได้เกือบเท่ากับปีก่อนๆ อีก

ที่ผมดู ผมดูอัตราการจ่ายเงินปันผล ในปี 53 จ่ายไป 0.12 บาท ราคาหุ้นปัจจุบันอยู่ที่ 2.34 บาท เท่ากับจ่ายเงินปันผล 5.13% สูงกว่าเงินฝากธนาคาร

ลองย้อนไปดูราคาในอดีต ราคาเคยวิ่งเล่นอยู่ที่ 2.5-2.6 บาท สูงสุดเคยยืนที่ 2.88 บาท เมื่อปีที่แล้ว

ลองเข้าไปดูในร้อยหุ้น ข้อมูลข่าวไม่เยอะ พอให้คาดเดาอนาคตได้

แต่จากข้อมูลเบื้องต้น และถ้าตัดเรื่องไม่ชอบหุ้นอสังหาริมทรัพย์ ผมก็คิดว่าน่าลงทุนครับ เพราะคาดว่าน่าจะได้เงินปันผลปี 54 มากกว่า 0.12 บาท หากงบการเงิน Q3 และ Q4 ดีสม่ำเสมอ

แต่ถ้ามองในแง่อสังหาริมทรัพย์ ผมกลัวฟองสบู่ ที่เดี๋ยวนี้เขาผุดคอนโดกันเยอะเหลือเกิน
siebelize
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เห็นถามแต่ Fundamental กะ Technical

ได้ศึกษาในส่วนของ Money Management ในการเทรด บ้างรึเปล่าครับ

สำคัญไม่น้อยนะ
Warantact

โพสต์ที่ 8

ไปอ่าน Intelligent investor
แล้วจะรู้ว่าดีไหม

หรือไปอ่านตีแตกก็ได้

ปล. จะไปดูมันทำไม กราฟน่ะ
aviruth

โพสต์ที่ 9

คำแนะนำของผมคือ ไม่ว่าจะเล่นแบบใหนอย่าถือตัวเดียว อย่างน้อย 4-5 ตัว มันจะมีตัวที่เราคิดถูกมาช่วยพอร์ต
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
slalom

โพสต์ที่ 10

เลือกเอาทางใดทางหนึ่งดีกว่าครับ

แต่สำหรับผมแนะนำว่าแนวVIครับ ข้อดีของ VI คือ กินอิ่ม นอนหลับ ไม่ต้องลุ้นราคาเฝ้าจอทุกนาที      
ข้อสำคัญที่สุด  สุขภาพจิตดีครับ
Boyadvance

โพสต์ที่ 11

ไม่ว่าจะ พื้นฐาน หรือ เทคนิคเคล

สิ่งที่สำคัญ คือ กรอบระยะเวลา

ถ้า กรอบ 3 เดือน มุมมอง ก็อย่างนึง
กรอบ 3 ปี ก็มีมุมมองอีกอย่างนึง นะครับ

ทำให้การตั้งสินใจ ซื้อขาย แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง
โพสต์โพสต์