แชร์ .... ปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตก ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

แชร์ .... ปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตก ...

โพสต์ที่ 91

เข้าใจคุณคัดท้ายและทีมงานครับ แต่ก็ไม่เข้าใจด้วย

ผมว่าสมาชิกในเวปไม่ได้ตั้งความหวังไว้สูงขนาดที่คุณคัดท้ายคาดว่าสมาชิกจะคาดหวังจากทีมงานนะครับ...ซึ่งอาจจะทำให้ทีมงานท้อแท้ได้เหมือนกัน

ผมชื่นชมในทีมงานมากครับ ที่ผ่านๆมาก็ถือว่ายอดเยี่ยมครับ ซึ่งผมว่างานแบบคุณคัดท้ายจะทำให้สมบูรณ์นั้นค่อนข้างยากครับ ผมคิดว่าสมาชิกหลายๆคนก็เข้าใจอยู่ครับ

การบริหารจัดการคนถือเป็นเรื่องยากที่สุด แม้กระทั่งความคิดของตัวเอง...บางทีเรื่องของความเด็ดขาดเอามาใช้กับคน ก็เกิดผลเสียได้ บางทีก็กลายเป็นผลดี ขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างครับ ไม่สามารถวัดกันแบบตัวเลขเช่นการขีดเส้นแบ่งคะแนนสูงกว่าครึ่งถือว่าสอบผ่านฯลฯ
เพื่อน

โพสต์ที่ 92

ยกตัวอย่างเช่น ผมบอกลูกผมว่า ถ้ายังกินข้าวไม่หมดใน5นาที ผมจะไม่ให้เค้ากินไอติมและดูการ์ตูน....แต่พอครบ5นาที ลูกชายกินหมด ส่วนลูกสาวเค้าเหลือคำสุดท้ายครับ...แบบนี้ผมควรจะลงโทษจริงจังมั้ยครับ เพราะลูกชายก็ทำถูกและเห็นว่าพี่สาวทำผิดข้อตกลง

ทางออกของผมก็คือ หยวนครับ เพราะเด็กก็คือเด็ก ให้เค้าคิดทุกอย่างแบบเราไม่ได้หรอกครับเค้าต้องค่อยๆเรียนรู้ต่อไป แล้วก็หันไปอธิบายให้ลูกชายฟังว่า พ่อหยวนให้พี่เค้านิดหน่อยเพราะหลายๆครั้งพี่เค้าก็ช่วยแม่ล้างจานช่วยกวาดบ้าน ส่วนลูกจะเข้าใจหรือไม่ก็อยู่ที่ความใจกว้างของเค้าเองด้วยครับ คงช่วยอะไรมากกว่านี้ไม่ได้ ต้องปล่อยให้เค้าโตขึ้นและเข้าใจด้วยตัวเอง....แต่ถ้าลูกเล่นปลั๊กไฟหรือไม้ขีดไฟ แบบนี้ต้องถูกลงโทษทันทีพร้อมกับอธิบายให้เค้าฟังครับ
เพื่อน

โพสต์ที่ 93

.....แต่เรื่องที่คุณคัดท้ายและทีมงานพบเจออยู่คงตัดสินใจยากกว่านี้มาก ผมเพียงแต่จะบอกว่า เราสมาชิกหลายๆคนเข้าใจและไม่ได้ตั้งความหวังกับทีมงานไว้สูงเกินไปจนเกิดความไม่สบายใจกันครับ เรายอมรับในความผิดพลาดได้และหลายๆครั้งเราก็เป็นฝ่ายผิดเองด้วยซ้ำพร้อมกับทำให้ทีมงานต้องเหนื่อยเพราะเรา ที่ผ่านๆมาเราคิดว่าทีมงานทำหน้าที่ได้ยอดเยี่ยมแล้วและขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ทางออกที่ผมคิดได้ว่าน่าจะทำสำหรับเวป ก็มาให้สมาชิกช่วยกันคิดหาวิธีกันครับ เพื่อเพิ่มความรับผิดชอบให้สมาชิกช่วยดูแลและเตือนกันเองด้วย...แต่สำหรับบางกรณีก็อาจต้องใช้วิธีแจกใบแดงสำหรับกรณีผิดร้ายแรงทันที และแจกใบเหลืองสำหรับการเตือนๆกัน....ก็น่าจะเป็นอีกวิธีหนึ่งทีนำมาประยุกต์ใช้กันได้

มาถึงตอนนี้แล้ว...ผมก็เสียดายที่ทีมงานขอถอนตัวกันครับ แต่ก็เข้าใจถึงความเหนื่อยและความเสียสละช่วยเหลือสมาชิกน้องๆพี่ๆกันมานาน ใจจริงก็อยากให้ทำต่อ แต่หากทีมงานจะได้มีเวลาพักผ่อนกันบ้างก็เข้าใจครับและขอขอบคุณมากสำหรับที่ผ่านมา
juntuma
Verified User

โพสต์ที่ 94

เกิดขึ้น  ตั้งอยู่  ดับไป  
ดังแล้วแยกวง เหมือนวงดนตรี  แฮะ
อิมพอสสิเบิ้ล  แกรนด์เอ๊กซ์  คาราบาว  ร๊อคสะเดิด  โลโซ  ซิลลี่ฟลู    เอ็นโดฟิน  ฯลฯ

จากที่ท่านเล่ามา  เป็นวัฒนธรรมไทย  ที่ฝังรากลึก

ระบบอุปถัมภ์  การใช้อภิสิทธิ์  ยังอยู่คู่กับไทย  ไม่ล้มหายไปไหน
การเกรงอกเกรงใจ  การอะลุ้มอะล่วย  ประนีประนอม
มีทั้งข้อดี  และข้อเสีย  อย่างไหนจะมากกว่ากัน  ก้อแล้วแต่ปัญหา

ถ้าเป็นการเมือง  ก้ออย่างที่เห็น ๆ  กันตอนนี้  วงจรอุบาทว์
ร่างรัฐธรรมนูญ  เลือกตั้ง  โกงกิน  ปฏิวัติ  ร่างรัฐธรรมนูญ  วนอยู่แค่นี้  ก้อเพราะวัฒนธรรมไทยอย่างที่ว่า

ถ้าเป็นเพื่อนกัน  ก้อค่อย ๆ  สะสมความไม่พอใจ  แทนที่จะพูดคุยให้เข้าใจตั้งแต่แรก  เลือกประนีประนอม  อะลุ้มอะล่วย  ใช้อภิสิทธิ์

ถ้าไม่ปล่อยให้เรื่องราวมาถึงจุดแตกหัก  สุดจะเยียวยา  สุดท้ายแตก  อย่างนี้ผมเคยเห็นมาเหมียนกัลล์

ผมพึ่งเล่นหุ้นได้ไม่ถึงปี  เห็นการเปลี่ยนแปลงของสินธรว่าแตกต่างกว่าแต่ก่อนแยะ  ปี่ที่แล้วมีเซียนเยอะ  ตอนนี้หายไปหมด
ก้อเพราะว่ามีตัวป่วนด้วย  ละมั้ง  โพสท์ดี ๆ  มีคนด่าฟรี ๆ

แต่เชื่อเถอะเดี๋ยวก้อคงมีคนใหม่  ไฟแรงมาแทนที่

คนเก่า  คนเก่ง  คนรู้มากแล้ว  ก็อาจบอกว่าที่นี่ไม่มีอะไรแปลกใหม่  เปลี่ยนแปลงไปได้ก้อดี

แต่คนมาใหม่  คนที่ยังไม่รู้อะไร  ก็บอกว่าที่นี่ให้อะไรมากมาย  อย่างที่ไม่เคยพบมาก่อนเหมือนผม

ขอบคุณมดทุกท่าน  ขอบคุณทีมงาน  ที่วันนี้มีวีไอให้อ่านและพูด
บอกตามตรงนอกจากโลกไซเบอร์แล้ว  ไม่เคยพูดเรื่องหุ้นกับใครซักคน  เทรดหุ้นก้อผ่านเน็ต  รู้จักหุ้นก้อผ่านเน็ต  วัน ๆ  เฝ้าแต่เน็ต  วันนี้ตั้งกะเก้าโมงยันเที่ยงคืน  

สรรพสิ่งย่อมมีวันเปลี่ยนแปลง  เป็นนิรันด์
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 95

ถึงจะเป็นกระทู้ที่เขียนมานานแล้ว
แต่ขอให้กำลังใจ mod ทุกคนที่ตั้งใจทำVI ให้เป็นสังคมแห่งคนดี สังคมแห่งการแบ่งปันความรู้ และสังคมแห่งความสุข
ลงทุนเพื่อชีวิต
getkung

โพสต์ที่ 96

ผมอ่านก็ยังงง แต่ถ้าผมทำอะไรให้ทีม mod ต้องลำบากขออภัย ณ ที่นี้นะครับ

ผมไม่รู้ว่าตอนแรกเป็นยังไงเพราะเข้ามาไม่นาน แต่ก็ได้รับความรู้เกี่ยวกับการลงทุนขึ้นเยอะ จากกระทู้แนะนำโดยเฉพาะร้อยกว่าหน้า อ่านกันหลายวันเลย แต่ได้ความรู้มากขึ้น
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
[v]

โพสต์ที่ 97

ใครหนอช่างขุดมานี่
thaloengsak

โพสต์ที่ 98

[v] เขียน:ใครหนอช่างขุดมานี่
กระทู้เก่าแต่มีคุณค่าครับ
:lol:
unnop.t

โพสต์ที่ 99

thaloengsak เขียน:ถึงจะเป็นกระทู้ที่เขียนมานานแล้ว
แต่ขอให้กำลังใจ mod ทุกคนที่ตั้งใจทำVI ให้เป็นสังคมแห่งคนดี สังคมแห่งการแบ่งปันความรู้ และสังคมแห่งความสุข
พี่ thaloengsak ขยันขุดกระทู้จริงครับ  :8)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
marble

โพสต์ที่ 100

ชื่อกระทู้มันน่าตกใจอะ  :shock:
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 101

คุณคัดท้ายเข้าใจ biz model webbord ได้ดีมากเลย ทำนายล่วงหน้าได้ถึง 3 ปี ตอนนี้ก็ต้องล็อคอินร้อยหุ้นกับคลังกระทู้คุณค่ากันแล้ว อ่านขาด อ่านขาด :bow:  :bow:  :bow:
อย่ายอมแพ้
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 102

การโพท์สกระทู้  ในร้อยคนร้อยหุ้น

ถ้าเอ่ยอ้าง ต่อสายรัฐมนตรีบ้าง  เป็นเพื่อนเจ้าของบริษัทผู้บริหาร
เป็นการตีความว่า  อินไซด์เดอร์  เพียงแค่คนโพท์สแค่เอาสนุกเอามัน

อ้างแหล่งข่าวที่ไม่มีตัวตน พาดพิงบุคคลที่3
ถ้าเป็นไปได้  ก็พยายามช่วยๆกัน  ปัญหาจะน้อยลงครับ
pavinee

โพสต์ที่ 103

เห็นด้วยกับคุณคัดท้ายอย่างมาก เพราะสังคมจะเป็นระเบียบก็เพราะกฎ
หากมีกฏแล้วไม่ทำตามก็จะป่วน แล้วการที่บอกว่าควรจะยืดหยุ่นเป็นกรณีๆ
แล้วอะไรที่จะเป็นมาตรฐานว่ากรณีไหนควรยืดหยุ่นหรือไม่ควร ขึ้นกับอะไร
หากขึ้นกับวิจารณญาณของแต่ละบุคคล ก็จะย้อนวนไปเหมือนงูกินหาง นั่นคือป่วนเหมือนเดิม ก็จะมีคนมาถามอีกว่าแบบนี้ได้ไง ดังนั้นความเห็นส่วนตัว
ควรยึดกฏเป็นหลักอาจจะมีส่วนน้อยบ้างที่เป็นปัญหา แต่เราก็สามารถรักษา
ส่วนใหญ่ให้เป็นระเบียบไว้ได้ตามจุดประสงค์ไม่ใช่หรือ กฏคือข้อยุติของปัญหาที่ทุกคนรับรู้ ดังนั้นหากไม่อยากเกิดปัญหาก็อย่าแหกกฏที่เป็นข้อ
ตกลงของสังคม เพราะการที่เราเข้ามาในสังคมแต่ละแห่ง ก็เท่ากับว่าเรายอมรับในกฏกติกาและมารยาทของสังคมแห่งนั้น ฝากไว้พิจารณาสำหรับทีมใหม่ค่ะ
getkung

โพสต์ที่ 104

มาแอบแซวพี่คนข้างบนครับ แอบเห็นว่าสมัครตั้งกะปี 2006 แต่เพิ่งโพสครั้งแรกเอง ดั๊นเป็นกระทู้ที่ขุดขึ้นมาซะอีก อิอิอิ :D
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 105

เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ ตอนนี้ผมก็ชักเอื้อมระอา...กับสมาชิกบางคน
ที่เข้ามา tvi แล้วไม่ยอมรับวัฒนธรรม, ยังคงโพสเรื่องกราฟ เรื่องเจ้ามือ ในห้องร้อยคน
เข้าไปเตือน กลับโดนด่าซะอีก เบื่อ.... เข้าใจสถานการณ์วงแตกเลยครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
mey

โพสต์ที่ 106

ขอเป็นกำลังใจให้กับ mod ทุกทีมเลยค่ะ

:roll:  :oops:  :8)  :lol:
pavinee

โพสต์ที่ 107

getkung Posted: Wed Aug 25, 2010 11:50 pm    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

มาแอบแซวพี่คนข้างบนครับ แอบเห็นว่าสมัครตั้งกะปี 2006 แต่เพิ่งโพสครั้งแรกเอง ดั๊นเป็นกระทู้ที่ขุดขึ้นมาซะอีก อิอิอิ  

โห  ยังอุตส่าห์สังเกตเห็นอีก เจอกันอีกทีปี 2015
boat37564

โพสต์ที่ 108

ได้รู้ประวัติศาสตร์เลยนะเนี่ย :D
ยังไงก็ต้องขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆ mod ทุกท่านครับ
เพื่อให้เวบบอดดีๆแบบนี้คงอยู่ต่อไป
RAM

โพสต์ที่ 109

เริ่มต้นเล่นหุ้น 2546
เมื่อก่อนเข้าสินธร  
และตลาดหุ้น
หาความรู้มีพี่ๆที่เก่งช่วยแนะนำเยอะครับ
ตอนนี้.......
ผมชอบอ่านมากกว่าศึกษาอย่างเดียว
ไม่ค่อยตั้งกระทู้....เพราะยังไม่เก่งครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 110

ซุนเซ็ก เขียน:เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ ตอนนี้ผมก็ชักเอื้อมระอา...กับสมาชิกบางคน
ที่เข้ามา tvi แล้วไม่ยอมรับวัฒนธรรม, ยังคงโพสเรื่องกราฟ เรื่องเจ้ามือ ในห้องร้อยคน
เข้าไปเตือน กลับโดนด่าซะอีก เบื่อ.... เข้าใจสถานการณ์วงแตกเลยครับ
ใจเย็นๆ ค่อยเป็นค่อยไป
เตือนๆกันไป
mheesom

โพสต์ที่ 111

แวะเข้ามาทักทาย และขอบคุณมดทั้งหลายที่ช่วยดูแลเวป และให้ความรู้แก่ผมและเพื่อนๆ มาโดยตลอดครับ...
coffee.tum

โพสต์ที่ 112

กระทู้ถึงจะเก่า.....แต่ดีจริงๆ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 113

อ่านแล้วใจหายครับ
เราน่าจะหาทางป้องกันกันนะครับ ก่อนจะเป็นเว็บพันทิพห้องหุ้นคุณค่า

หลัง ๆ กระทู้โต้ไปโต้มาชักรุนแรงมากขึ้น ๆ
กลัวคนดี ๆ จะหนีไปหมด
wpong

โพสต์ที่ 114

ขุดกระทู้มาได้เวลาพอดีเลยครับ
ชอบที่คุณสุมาอี้บอกว่า  You are what you eat ...
boy2t

โพสต์ที่ 115

ทองก็คือทอง ไปที่ไหนก็คือทอง ส่วน ดิน ก็คือ ดิน ไปไหนก็คือ ดิน
Visute

โพสต์ที่ 116

อันนี้เรียกว่า กระทู้คุณค่า เป็นจริงเสมอ ทนต่อกาลเวลา
ช่วยกันใช้ ดูแล รักษา พัฒนา กันนะครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Java The Boy

โพสต์ที่ 117

เห็นด้วยกับท่านแม่ทัพครับ

สุมาอี้ เขียน:ฟังจากที่พี่คัดท้ายเล่า ผมนึกถึงต้นมะม่วง 2 ต้นนอกเขตพระราชอุทยานในเรื่องพระมหาชนก (อีกแล้ว)

เมื่อใดที่ต้นมะม่วงมีผลดก เมื่อนั้นชาวเมืองย่อมเข้ามารุมทึ้งหมายจะเก็บผลมะม่วงเหล่านั้นกิน

เวบหุ้นทุกเวบที่เจ๊งไปก็เพราะมันเริ่มมีผลดก ผลดกที่ว่านี้ก็คือ มีการเชียร์หุ้นบางตัวแล้วเกิดการ "วิ่ง" ให้เห็นตัวแล้วตัวเล่า พวกตัวป่วนก็จะแห่เข้ามาผสมโรงในเวบนั้นทันที จนเวบต้องปิดตัวลงในที่สุดเหมือนต้นมะม่วงที่ถูกโค่น

ถ้าเวบทีวีไอไม่อยากให้ตัวป่วนเข้ามาไม่ต้องไปตรวจบัตรประชาชนอะไรเลย ก็แค่เลิกเป็นต้นมะม่วงที่มีผลดกก็พอ เมื่อไม่มีสิ่งที่ตัวป่วนปรารถนา ตัวป่วนก็จะไม่มาเอง เปรียบเสมือนต้นมะม่วงที่ปราศจากผลย่อมถูกชาวเมืองเพิกเฉย

ถ้าห้ามเชียร์หุ้นอย่างเคร่งครัด ไม่ช้าไม่นาน ตัวป่วนก็จะเลิกสนใจ คนที่เหลืออยู่จะเป็นพวกที่ชอบคุยกันเรื่องหลักการลงทุนจริงๆ เท่านั้น ก็จะกลับไปคล้ายๆ สมัยก่อน คือ มีแต่คนที่เข้ามาเพื่อต้องการสร้างคอมมูนิตี้ ไม่มีใครเข้ามาล่าสัตว์

แต่แน่นอนการทำแบบนั้น traffic ของเวบจะลดลงอย่างมาก แถมคนอื่นยังแอบนินทาอีกว่าพวกวีไอไม่แน่จริง เพราะ "ไม่มีของ" และ "พอร์ตโตอย่างกะเต่าคลาน" การมีภาพพจน์แบบนั้นจะรับได้กันมั้ยล่ะ

ตรงนี้ผมต้องขอชี้แจงก่อนนะครับว่าถึงแม้ว่าโดยส่วนตัวผมจะไม่ชอบเวบที่เชียร์หุ้น แต่ผมก็ไม่ได้ต้องการมาผลักดันให้เวบทีวีไอนี้ห้ามเชียร์หุ้นนะครับ เวบนี้ไม่ใช่ของผม คนในเวบที่เขาเห็นด้วยกับการเชียร์หุ้นก็มี สักวันหนึ่งเมื่อผมรู้สึกเบื่อๆ เต็มที่ผมก็คงจะเลิกเข้าเว็บนี้ไปเอง ที่จริงทุกวันนี้เวบนี้ก็แทบจะไม่มีอะไรเหมือนกับสมัยก่อนที่ทำให้ผมอยากเข้ามาอ่านหลงเหลืออยู่แล้วเพียงแต่ผมยังรู้สึกเกรงใจทีมงานถ้าผมจะเลิกโพสต์ไปเลยเท่านั้น

สรุปก็คือ เนื้อหาเว็บเป็นแบบไหน คนที่ต้องการเนื้อหาแบบนั้นก็จะเข้ามามากๆ เอง ส่วนคนที่อ่านแล้วเขารู้สึกว่ามันไม่ "โดน" คือไม่ใช่แบบที่เขาต้องการเขาก็จะเลิกเข้าไปเอง You are what you eat (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย)
modpattaya

โพสต์ที่ 118

อ่านแล้ว ให้นึกถึงประโยคหนึ่ง ที่ว่า

" สังคมมันเลว เพราะคนดีวางเฉย "

ไม่ว่าประโยคนี้
คุณ...จะเป็นผู้เริ่มต้นกล่าว
กลุ่ม...  จะทำสติกเกอร์ออกมาติดกันเกร่อ
ในยุคหนึ่ง สมัยหนึ่ง ก็ตาม

ความหมายอันมี "คุณค่า" ของประโยคนี้
ยังคงใช้ได้ และควรใช้ ในทุกที่ ทุกเวลา ที่....."เรายังคงมีชีวิตอยู่"  รูปภาพ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 119

[quote="modpattaya"]อ่านแล้ว ให้นึกถึงประโยคหนึ่ง ที่ว่า

" สังคมมันเลว เพราะคนดีวางเฉย "

ไม่ว่าประโยคนี้
คุณ...จะเป็นผู้เริ่มต้นกล่าว
กลุ่ม...