ตึกเวิลด์เทรดเสร็จเร็วกว่าสยามพารากอน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตึกเวิลด์เทรดเสร็จเร็วกว่าสยามพารากอน

โพสต์ที่ 1

เห็นแล้วขอชม คนสร้างนี่ทำเร็วจริง ตึกสวยดี แต่ไม่ได้เดินยามเที่ยงคืน
เปิดไฟ ตึกกันหรือเปล่าคับ เห็นว่าตึกมีอารมณ์ ด้วยแสงไฟ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 2

คนสร้างเซ็นทรัลเวิลล์ก็ KTECH นะครับ บริษัทนี้การเติบโตค่อนข้างดี เนื่องจากเจ้าของ Mr.Kevorkian เค้าอยู่ในวงการก่อสร้างของไทยมานานมาก แต่ประสบปัญหาตอนวิกฤติเศรษฐกิจทำให้บริษัทของเค้ายำแย่จน เค้าเลยได้มาตั้งบริษัทใหม่ คือ KTECH ตอนปี 1997 พอเข้าตลาดได้ทุนไปสนับสนุนก็ออกวิ่งได้ทันที เพราะ connection บุคลากรknow-how มีพร้องหมดแล้ว ผมเคยทำการศึกษาเปรียบเทียบความสามารถในการแข่งขันของบริษัทก่อสร้างในของไทยให้กับเจ้านาย ก็ KTECH นี่ละครับที่แม้จะมีขนาดเล็ก แต่น่าจับตามองเป็นพิเศษ และก็พวกบริษัทก่อสร้างต่างชาติ โดยเฉพาะจากจีน อย่าง China State เพราะมีต้นทุนทางการเงินต่ำ
ส่วนคนที่สร้างสยามพารากอน นั้นก็ Thai Obayashi Corp. Ltd นะครับ เป็นหนึ่งในบริษัทก่อสร้างยักษ์ใหญ่ของเอเชีย เข้ามาทำมาหากินในไทยมานานแล้ว โดยมากจะเข้ามาเป็น join venture กับบริษัทก่อสร้างของไทยเป็นหลัก
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 3

ผมว่าผมจะเขียนหนังสือเกี่ยวกับธุรกิจก่อสร้างซักเล่ม ไม่รู้ว่าจะมีพลังรึเปล่า พอเสร็จก็คงจะเอามาใส่ไว้ที่นี่ให้โหลดไปอ่านกัน ถึงเวลานั้นก็คงถึงเวลาที่ผมจะลาจากบริษัทที่ทำงานอยู่นี้ซักที
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

เย้ หนับหนุนคุณม้าเฉียวครับ
buglife

โพสต์ที่ 5

เวิร์ดเทรดมีฐานรากสร้างไว้ก่อนแล้วหรือเปล่าครับ?

อันนี้สงสัยเฉยๆ นะครับ
harry

โพสต์ที่ 6

รออ่านครับ เขียนหลายๆเรื่องก็ได้ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
dingding

โพสต์ที่ 7

สนับสนุนคุณม้าเฉียวด้วยคนค่ะ

คุณ buglife คะ
อาคารสำนักงานแห่งนี้เคยก่อสร้างไปประมาณ 30-40% แล้ว (กะด้วยตานะคะ) และหยุดการก่อสร้างไปนานเนื่องจากปัญหาหลายประการ เป็นช่วงที่คุณวิรุฬ เตชะไพบูลย์ยังดำรงตำแหน่งบริหารโครงการ WTC นี้อยู่

เมื่อทางเซ็นทรัล โดยคุณกอบชัย จิราธิวัฒน์มา takeover บริหารโครงการนี้ จึงติดต่อสรรหาบริษัทก่อสร้างให้มาดำเนินการสร้างต่อให้เสร็จ ในที่สุดทาง เคเทคก็รับไป โดยผังเก่าจะมีอีกอาคารหนึ่งทางด้านหลัง ไม่แน่ใจว่ามีการเปลี่ยน layout ใหม่หรือเปล่า
ใบลม

โพสต์ที่ 8

ความรู้ แบ่งปัน ถ่ายทอด
มาช่วยเติมพลังให้คุณ มาเฉียว
jaychou

โพสต์ที่ 9

มาเชียร์ท่านม้าเฉียวครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

:mrgreen: ความคิดสร้างสรรค์ดีครับ ท่านม้าเฉียว :mrgreen:
Tongue

โพสต์ที่ 11

เห็นแล้วขอชม คนสร้างนี่ทำเร็วจริง ตึกสวยดี แต่ไม่ได้เดินยามเที่ยงคืน
เปิดไฟ ตึกกันหรือเปล่าคับ เห็นว่าตึกมีอารมณ์ ด้วยแสงไฟ
ผมอยู่ตึกนี้ครับ

ไม่เคยสังเกตเลย เรื่องไฟ ไว้ต้องลองอยู่ดึกๆ ดู
สังเกตแต่ อยู่ติดวัด
ผมว่าผมจะเขียนหนังสือเกี่ยวกับธุรกิจก่อสร้างซักเล่ม ไม่รู้ว่าจะมีพลังรึเปล่า พอเสร็จก็คงจะเอามาใส่ไว้ที่นี่ให้โหลดไปอ่านกัน ถึงเวลานั้นก็คงถึงเวลาที่ผมจะลาจากบริษัทที่ทำงานอยู่นี้ซักที
เชียร์เต็มที่ครับ
บทความเกี่ยวกับหุ้นของ คุณม้าเฉียว ผม print เก็บเรียบร้อย
:mrgreen: :mrgreen:
home

โพสต์ที่ 12

นึกว่าWORLD TRADE ที่USAคับ
ล็อคหัวข้อ