การเลือกหุ้นแบบปีเตอร์ลินซ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
airmanza123
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยนะครับ เรื่องการเลือกหุ้นที่จะนำมาศึกษา  นะครับ จากกฏข้อที่19ของปีเตอร์ลิืนซ์  เขาบอกว่า "ถ้าคุณวิเคราะห์ 10 บริษัท คุณจะเจอ 1 บริษัทที่เด่นกว่าที่คุณคิดไว้ ถ้าคุณวิเคราะห์ 50 บริษัทคุณจะเจอ 5 บริษัทที่ดีเยี่ยม"ผมก็เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ  คือพี่ๆช่วยแนะนำหุ้นให้หน่อยครับซัก 10 ตัว ที่คิดว่าคน่าวิเคาร์และศึกษาในตอนนี้(ประมาณว่าเป็นหุ้นที่ดี แต่ราคายังไม่สูง หรือเป็นหุ้นคุณค่าที่น่าศึกษาและวิเคราะห์น่ะครับ ) เพราะผมไม่รู้จะเริ่มยังไง ไม่รู้จะหาหุ้นตัวใหนมาดูก่อนดี ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยนะครับ ซักคนละ1-2ตัวก็ยังดี ผมจะได้เริ่มหัววิเคราะห์อย่างละเอียดด้วยตัวเองซักที

ขอบคุณพี่ๆไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ อิอิ
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 2

ผมลองบอกคร่าวๆแล้วกันนะครับ ถ้าให้เป็นตัวๆจะเหมือนสำนักใบ้หวย
วิธีการเลือกหุ้น ผมว่ามองหลักๆได้ 2แบบคือ top down และ bottom up

แบบ top down
เราอาจจะมองภาพรวบของอุตสหกรรมนั้นๆก็ว่าเป็นอย่าไร ดีหรือไม่ อะไรดีตอนนี้ และอนาคต
ถ้าเห็นว่ากลุ่มไหนดี แล้วถึงค่อยเข้าเลือกหุ้นในกลุ่มนั้นๆ

อีกแบบคือ  bottom up
เช่นเราอาจจะไปสังเกตุเห็นหุ้นตัวนึง จากข่าวว่ารายได้ดีขึ้นหรือฟื้นตัว
พอมาดูแล้วก็พอใช้ได้นิ แล้วมองภาพรวมอุตสาหกรรมนั้นประกอบว่า แนวโน้มเป็นอย่างไร

ลองดูนะครับผมก็เด็กใหม่เหมือนกันถ้าพูดผิดๆถูกๆต้องขออภัยด้วย ^^
เริ่มนับหนึ่ง...
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 3

อั้นนี่ พี่ๆเค้าคุยกัน ว่าด้วย top-down n' bottom-up
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... hlight=top
เริ่มนับหนึ่ง...
DemonInvesting

โพสต์ที่ 4

ลองไปอ่านห้องคลังกระทู้คุณค่าดู ... กระทู้ของ ลูกอีสาน โยโย่ นริศ หมอฝน suysak วิบูล ... มีกรณีศึกษาของหุ้นแทบจะทั้งตลาด
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
simpleBE

โพสต์ที่ 5

ลองอ่านกระทู้นี้ให้จบ  จะได้เจอหุ้นดีๆ พร้อมบทวิเคราะห์แบบกระชับ
รับรองต้องได้หุ้นดีๆ ไม่น้อยกว่า 5 ตัวแน่ๆ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0
:)
DemonInvesting

โพสต์ที่ 6

กระทู้พี่ลูกอีสานนี่ ผมอ่านมาหลายวันได้ไม่ถึงครึ่งเลย พี่แกใจดีตอบซะละเอียด เลยยาวมาก
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
airmanza123

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ผมจะพยายามศึกษาดูนะครับ  :D
โพสต์โพสต์