หุ้นถูก เต็มตลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Visute
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ราคาที่เหมาะสมของแต่ละคนคงไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับมุมมอง ความคาดหวังผลตอบแทนและความเสี่ยงที่แต่ละคนมองไม่เท่ากัน แต่สภาวะตลาดที่ร้อนแรงเราควรใช้ความระมัดระวังในการลงทุนใช่ใหมครับ
อย่างที่บัพเฟตต์เคยแนะนำไว้ว่า ช่วงเวลาที่คนส่วนใหญ่โลภ เราควรกลัว
ช่วงที่คนส่วนใหญ่กลัว เราควรโลภ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
yamsuttoh

โพสต์ที่ 32

ต้องขอถามคุณ greenbull ก่อนแล้วละครับว่าคำว่าหุ้นถูกเนี่ย จำกัดความยังไง

ถ้ามองที่ p/e หรือว่า เทียบราคาย้อนหลังละก็ ผมเป็นคนนึงที่มองเห็นหุ้นราคาถูกเต็มตลาดไปหมดเลยครับ แต่ว่าทำใจซื้อไม่ลง เพราะ พอการบ้านมากๆเข้า ใส่ margin of safety มากๆเข้าไว้ ก็เหลือหุ้นให้ซื้อได้อยู่ไม่กี่ตัวเองครับ
yamsuttoh

โพสต์ที่ 33

เกณฑ์ส่วนตัวก็จะมีประมาณนี้ครับ

- p/e ต่ำ ปันผลล่าสุดดูดี  อันนี้เป็นตะแกรงตัวแรกสุด แต่บางทีก็เปลี่ยนตะแกรงนะครับ ล่าสุดลองเอาพวก top gain/ top loss มาใช้บ้าง ก็ทำให้ได้เจอหุ้นใหม่ๆ มาวิเคราะห์เพิ่มบ้างครับ

- net margin สูง หนี้น้อย หรือเอาง่ายๆก็ROE สูง แต่ผมจะดูที่ net margin ก่อน เพราะมันบอกถึงธุรกิจว่ากำไรดีหรือเปล่า ผมไม่ชอบธุรกิจที่ net margin ต่ำ เพราะผมจะรู้สึกว่ามันมีโอกาสขาดทุนง่ายกว่านะครับ (ส่วนตัวนะครับ)

- กำไรสม่ำเสมอ สี่ห้าปีหลังไม่ขาดทุนเลย กำไรต้องโตต่อเนื่อง หรือไม่ลดลงในช่วงวิกฤติ หรือขาดทุนน้อยที่สุดในกลุ่มช่วงขาลง

- ปันผลสม่ำเสมอ (เฉลี่ยอย่างต่ำประมาณ 3-5% ขึ้นไป)

- แนวโน้มอุตสาหกรรมภายใน 1-3 ปียังพอไปได้

ช่วงนี้พอร์ตหงอยครับ หุ้นที่เลือกมาได้แต่ละตัวไม่วิ่งตามตลาดเท่าไหร่ ก็ได้แต่หวังว่าวันนึงจะมีคนเห็นในสิ่งที่เราเห็นบ้างครับ
ถุงเงินเก่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

น่าจะตามแต่ละคน เพราะมองเห็นมูลค่าต่างกันจึงเกิดการซื้อขาย
ส่วนตัว ตอนนี้เหลือหุ้นที่เข้าเกณฑ์อย่างง่ายของผม มีจำนวนน้อยตัวจริง ๆ
dyens

โพสต์ที่ 35

[quote="ปรัชญา"]เอาราคาว่าถูกหรือแพง

หรือเอาผลประกอบการ
มุ่งมั่น ตั้งใจ และพยายาม
phar314

โพสต์ที่ 36

คำว่าบริบท ทำให้ไม่สามารถใช้วิธีเทียบราคาหุ้นกับในอดีต แล้วบอกว่าถูกหรือแพงได้

คำว่าบริบท ทำให้ไม่สามารถใช้วิธีเทียบราคาหุ้นกับต่างประเทศ แล้วบอกว่าถูกหรือแพงได้

แต่หุ้นตัวไหนถูกหรือแพง

ผมก็ไม่รู้เหมียนกัลล์  :lol:
sak007
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 37

TUF นี่ถือว่ายังถูกไหม กับ แบรนด์อันดับ 1 ของโลก
ในการขายปลาทูน่า ราคาประมาณ 64 บาท ดูเหมือนจะสูง แต่ถ้าคิดเป็นเงินดอลล่าร์ แค่ ประมาณ 2 ดอลล่าร์เอง

คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก
arica

โพสต์ที่ 38

ระวัง
บ่อยครั้ง นายตลาด มีอารมณ์แปรปรวน อยู่ บ่อย ๆ ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 39

sak007 เขียน:TUF นี่ถือว่ายังถูกไหม กับ แบรนด์อันดับ 1 ของโลก
ในการขายปลาทูน่า ราคาประมาณ 64 บาท ดูเหมือนจะสูง แต่ถ้าคิดเป็นเงินดอลล่าร์ แค่ ประมาณ 2 ดอลล่าร์เอง

หุ้นถูกหรือแพงคงไม่ใช่ดูแบบนี้หรอกนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
mamapapa

โพสต์ที่ 40

ตั้งเป้าอีกสองปี เลิกทำงานประจำ ...เก็บเงินก่อน ไม่รู้จะอดใจไหวกับ เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า สวยๆ กับเครื่องสำอางได้ไหม   :lol:
5555

โพสต์ที่ 41

ผมว่าหุ้นจะถูกจะแพง มันก็ขึ้นอยู่ที่แต่ละคนจะตีมูลค่าเป็นเท่าไหร่
ที่แน่ๆ เราไม่ได้คิดจะซื้อหุ้นถูกๆ ทั้งตลาดแน่ๆ

ดังนั้นเราก็ไม่เห็นต้องสนใจว่าจะมีหุ้นถูกอยู่กี่ตัวในตลาด แค่เราเจอหุ้นที่ดี ที่เราชอบ และมีราคาที่เรายอมรับได้ ก็ซื้อลงทุนครับ

แต่ถ้าเราไม่เจอก็ รอ และ ค้นหา ต่อไป
อย่าลืมนะครับ เราไม่ได้มีใครมาบังคับให้เราซื้อ หรือ ขาย หุ้น นอกจากตัวเราตัดสินใจเองนะครับ
keysersoze

โพสต์ที่ 42

ผมว่าต้องถามว่าถูกหรือแพงเมื่อเทียบกับอะไรครับ

ถ้าเทียบกับอดีตก็คงแพงไปตลอดการอะครับ

แต่ถ้าเทียบกับความเสี่ยง ก็คงอยู่ในระดับถือได้คงไม่ซื้อแล้ว

แต่ถ้าพรุ่งนี้ขึ้นต่อ ผมคนนึงละครับยังว่าถูก!?!?!
Value is represented through performance and "NOT" quality!
simplelife

โพสต์ที่ 43

sak007 เขียน:TUF นี่ถือว่ายังถูกไหม กับ แบรนด์อันดับ 1 ของโลก
CPALL ร้านค้าที่เห็นได้ในเกือบทุกชุมชนในบ้านเรา ราคาแค่ $1.30
BCP โรงกลั่นน้ำมันขนาดใหญ่ ราคาแค่ $.50 (penny stock)

ถ้าการหาคุณค่าของหุ้น มันง่ายแบบนี้ก็คงจะดีครับ ไม่ต้องอ่านงบ ไม่ต้องดูผลกำไรขาดทุน ใช้วิธีนั่งหารด้วยสามสิบตีเป็นเหรียญ ก็เห็นหุ้นถูกๆเต็มตลาดไปหมด
keysersoze เขียน:แต่ถ้าพรุ่งนี้ขึ้นต่อ ผมคนนึงละครับยังว่าถูก!?!?!
ผมเรียกว่า "แพง" แต่ก็ไม่ได้แปลว่าจะไม่ได้เห็น แพงกว่า,โคดแพง,แพงเว่อร์, etc
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
sak007

โพสต์ที่ 44

TUF นี่ผมมองในมุมที่เป็นเงินดอลล่าร์
เพราะว่าเป็นหุ้นที่มีแบรนด์เป็นอันดับ 1 ของโลกในธุรกิจด้านนี้ แล้วไปซื้อกิจการในต่างประเทศ ดังนั้นถ้าต่างชาติสนใจจะลงทุนในหุ้นตัวนี้ก็ต้องมองเป็นเปรียบเทียบกับค่าเงินของเขากับค่าเงินบาทของไทย แน่นอนถ้ามองในแง่ P/E และผลกำไรเปรียบเทียบกับ ราคาปัจจุบันนี้อาจไม่ถูกมาก แต่ในอนาคตหลังจากซื้อกิจการ ปรับปรุงบัญชี อะไรต่าง ๆ ให้เข้าที่เข้าทางแล้ว รายได้ที่เพิ่มมากขึ้น น่าจะได้รับความสนใจจากนักลงทุนต่างประเทศ อย่าลืมนะแบรนด์อันดับ 1 ของโลก ในแต่ละธุรกิจไม่ได้เกิดขึ้นง่าย ๆ  ไมโครซอพท์ เขาว่าครั้งหนึ่งเคยมี P/E ถึง 1,000 เท่า แต่ทำไมคนก็ยังซื้อ
killyX

โพสต์ที่ 45

[quote="sak007"]TUF นี่ผมมองในมุมที่เป็นเงินดอลล่าร์
เพราะว่าเป็นหุ้นที่มีแบรนด์เป็นอันดับ 1 ของโลกในธุรกิจด้านนี้ แล้วไปซื้อกิจการในต่างประเทศ ดังนั้นถ้าต่างชาติสนใจจะลงทุนในหุ้นตัวนี้ก็ต้องมองเป็นเปรียบเทียบกับค่าเงินของเขากับค่าเงินบาทของไทย แน่นอนถ้ามองในแง่ P/E และผลกำไรเปรียบเทียบกับ ราคาปัจจุบันนี้อาจไม่ถูกมาก แต่ในอนาคตหลังจากซื้อกิจการ ปรับปรุงบัญชี อะไรต่าง ๆ ให้เข้าที่เข้าทางแล้ว รายได้ที่เพิ่มมากขึ้น น่าจะได้รับความสนใจจากนักลงทุนต่างประเทศ อย่าลืมนะแบรนด์อันดับ 1 ของโลก ในแต่ละธุรกิจไม่ได้เกิดขึ้นง่าย ๆ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
genedemonvi

โพสต์ที่ 46

[quote="chatchai"]ผมอยากถกเรื่องราคาหุ้นพื้นฐาน
MO101

โพสต์ที่ 47

[quote="sak007"]TUF นี่ผมมองในมุมที่เป็นเงินดอลล่าร์
เพราะว่าเป็นหุ้นที่มีแบรนด์เป็นอันดับ 1 ของโลกในธุรกิจด้านนี้ แล้วไปซื้อกิจการในต่างประเทศ ดังนั้นถ้าต่างชาติสนใจจะลงทุนในหุ้นตัวนี้ก็ต้องมองเป็นเปรียบเทียบกับค่าเงินของเขากับค่าเงินบาทของไทย แน่นอนถ้ามองในแง่ P/E และผลกำไรเปรียบเทียบกับ ราคาปัจจุบันนี้อาจไม่ถูกมาก แต่ในอนาคตหลังจากซื้อกิจการ ปรับปรุงบัญชี อะไรต่าง ๆ ให้เข้าที่เข้าทางแล้ว รายได้ที่เพิ่มมากขึ้น น่าจะได้รับความสนใจจากนักลงทุนต่างประเทศ อย่าลืมนะแบรนด์อันดับ 1 ของโลก ในแต่ละธุรกิจไม่ได้เกิดขึ้นง่าย ๆ
เหยี่ยวเดือน9

โพสต์ที่ 48

ไม่เห็นด้วยครับ

ไม่งั้นถ้าแตกพาร์เท่านึง อย่างนี้ราคาก็เหลือครึ่งนึง
งั้นหุ้นก็ถูกลงมา น่าลงทุนมากขึ้น โดยพื้นฐานไม่เปลี่ยนเลยสิครับ

ติงนิดนึง ไม่ว่ากันนะครับ
nong_pub

โพสต์ที่ 49

ถูกหรือแพง อาจเป็นเพียงมุมมองในระยะสั้น ๆ เปรียบเทียบกับช่วงราคา ณ ขณะนั้น ดังนั้น ถูกหรือแพง จึงไม่ใช่ปัจจัยสำคัญที่ต้องพิจารณาในลำดับต้นหากแต่อาจนำมาพิจารณาในลำดับหลังเมื่อเห็นว่ากิจการนี้ดีแท้แล้วและต้องการเข้าลงทุนในกิจการ ณ ราคาในขณะนั้นท่านสามารถรับความเสี่ยงที่จะซื้อได้หรือไม่

บางคนต่อให้ได้ของถูกมาแต่พอราคาหล่นไปช่องสองช่องก็ตกใจคิดไปว่าตนซื้อมาแพงก็มีครับ อีกประการหนึ่ง ถูกหรือแพง บางทีอาจไม่เป็นสาระสำคัญอันใดเลย เพราะหลายครั้งที่เรายอมซื้อของแพงเพียงเพราะเราต้องการซื้อเท่านั้น  :idea:
Still water runs deep!!!