ขอถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับทะเบียนพาณิชย์ค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
peaceful
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับทะเบียนพาณิชย์ค่ะ

โพสต์ที่ 1

ท่านผู้รู้คะ ถ้าเราเปิดร้านมาประมาณปีกว่าแล้ว แต่ยังไม่ได้ไปขอทะเบียนพาณิชย์ และยังไม่ได้ไปยื่นเสียภาษีเพราะรายได้ยังน้อยอยู่ ปีหนึ่งสุทธิก็ไม่เกิน 5-6 หมื่นบาท แบบนี้ถ้าเขามาตรวจเราจะโดนปรับอะไรไหมคะ
1 เรื่องไม่มีทะเบียนพาณิชย์ 2 เรื่อง ไม่ได้ไปแจ้งเสียภาษี (แต่จริงๆแล้วถ้าปีหนึ่งมีรายได้ไม่เกิน 8 หมื่นก็ไม่ต้องเสียภาษีใช่ไม๊คะ

ถ้าเขามาตรวจเราจะบอกเขายังไงดีคะ ขอคำแนะนำค่ะ ขอบคุณค่ะ
hot

โพสต์ที่ 2

ถ้ากิจการรายได้ไม่ถึง1.5 ล้าน ผมว่าเสียภาษีแบบบุคคลธรรมดาดีสุด
ปีหนึ่งยื่นเสียภาษี2 ครั้ง ถ้าเจ้าหน้าที่สรรพากรมาตรวจก็บอกรายได้ค่าใช้จ่ายจริงไป
เจ้าหน้าที่จะแนะนำวิธีที่ถูกต้องเอง
หน้าที่ของคนไทยที่มีรายได้ต้องยื่นเสียภาษีทุกคนคับไม่ว่ามากหรือน้อย
ความจริงยื่นแล้วไม่ไช่ว่าจะเสียภาษีทุกคนนะคับ อยู่ที่รายได้แต่ละคนและ
มีเครดิตปันผลมาหักหรือไม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

ต้องดูว่าค้าขายอะไรด้วยครับ บางที บางกิจการอาจได้รับการยกเว้นนะ ลองติดต่อสรรพากรดูดีกว่าครับ จะได้สบายใจ เพราะผมเห็นทั่วไป เปิดร้านขายอาหาร เสริมสวย ซักรีด ไม่เห็นจะขออะไรกันเลย
Expecto Patronum!!!!!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
วันพีส

Re: ขอถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับทะเบียนพาณิชย์ค่ะ

โพสต์ที่ 4

peaceful เขียน: ถ้าเขามาตรวจเราจะบอกเขายังไงดีคะ ขอคำแนะนำค่ะ ขอบคุณค่ะ
ร้านค้าทั่วไปถ้าไม่เคยเสียภาษีเลย แล้วเขามาสำรวจร้านเพื่อประเมิน
จัดเก็บภาษี ผมว่า

ให้ ประเมินเสียภาษีแบบเหมา เอาดีกว่าครับ
เช่น เหมาค่าภาษี 6 เดือน สัก 300 บาท (รายได้ร้านยังน้อยอยู่
เพิ่งตั้งได้ไม่นาน ไว้มีลูกค้าและรายได้เยอะๆ จะได้เสียภาษีได้มากๆ
ตอนนี้ขอช่วยเหลือเท่าที่ทำได้ก่อนแล้วกันค่ะ หรือว่าพี่จะช่วยอุดหนุน
เป็นลูกค้าสักหน่อยก็ได้นะค่ะ :lol: เป็นเหตุผลประกอบ พอไหวไหมครับ)

แล้วเราเป็นผู้ไปจ่ายเขาเองที่ สรรพากรเลย เมื่อถึงกำหนดเวลาชำระภาษี
ถามเขาด้วยว่าเขาชื่ออะไร จะได้เป็นบุคคลอ้างอิงเวลาไปเสียภาษีได้ถูกต้อง
ผมรู้น้อย แต่จะค่อยๆ ทำความเข้าใจครับ
ล็อคหัวข้อ