ทะเลาะกับแฟนเรื่องหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
nam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 91

ยินดีกับคุณ pig ภรรยา และหมาน้อย มากๆครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 92

ชีวิตคนเรา  ต้องมีอิสระภาพทางการเงิน  แล้วถึงจะมีความสุขหรือ

ทำไมคนบางคนมีเงินมากมาย  แต่ก็ยังคงทำงาน

สิ่งที่ดีที่สุดในความคิดของผมก็คือ  การได้ทำงานที่ตัวเองรักโดยที่ได้ผลตอบแทนจากการทำงานที่ดีและมีประโยชน์ต่อสังคมด้วย

ถ้าเกิดอุบัติเหตุแก่ภรรยาและลูกรัก  เราคงเสียดาย  และเงินที่เก็บสะสมไว้จะมีประโยชน์อะไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
buglife
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 93

nanchan เขียน:ดีใจด้วยครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง แต่เอาเงินไปซื้อรถเสี่ยงกว่า

ผมว่าเก็บเงินลงทุนวันนี้ ถ้าวันหน้าเงินพอกพูนน่าจะเป็นผลดีกับลูกมากกว่า

วันนี้คงต้องอดทนต่อไปทั้งแม่และลูกนะครับ

ชีวิตมันก็เสี่ยงทั้งนั้นแหละ ไม่ว่าจะขี่มอเตอร์ไซด์หรือขับรถ

ขี่มอเตอร์ไซด์อาจเสี่ยงเรื่องรถคนอื่นมาชนหรือรถล้ม

แต่การขับรถก็เสี่ยงในด้านการเกิดรถชนรถคันอื่น ชนคนอื่น
ถ้าเกิดเหตุการณ์ชนผู้อื่นบาดเจ็บหรือตายนี่ เงินแสน2แสนอาจจะไม่พอชดใช้
ปัญหาครอบครัวปัญหาชีวิตคงมากขึ้นหรืออาจแตกแยกได้

ก็บอกลูกไป อดทนวันนี้เพื่อสิ่งที่ดีในวันหน้า ลูกเราก็จะได้เข้มแข็งด้วยครับ ไม่หนอมแน้ม เหมือนพวกลูกคนรวยๆทำไรก็ไม่อดทน

หมายเหตุ : ผมยังงงอยู่ว่านั่งรถเมล ไม่ได้เหรอ
ตอบแบบนี้โสดชัวร์ //ฮ่าฮ่าฮ่า  :lol:  :lol:  :lol:
WEB

โพสต์ที่ 94

ผมคิดว่า คุณ Mr. Pig ตัดสินใจถูกแล้วครับที่จะซื้อรถ   ผมว่า การลงทุนไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิตนะครับ  ลองถามตัวเองดูครับว่า ความสุขตามคำนิยามของเราคืออะไร แล้วลองจัดลำดับความสำคัญของสิ่งต่างๆในชีวิตดู การอดทนเพื่ออนาคตก็เป็นเรื่องดี  แต่นั่นหมายความว่า เรามั่นใจมากว่าอนาคตจะดี  ถ้าแฟนเราเชื่อแบบนั้นแล้วให้เราทำตามแผน  ถ้าผลมันออกมาไม่ดีอย่างที่คิด จะมีปัญหาเกิดขึ้นหรือเปล่า  ผมว่า ตึงไปก็ไม่ดี  เรารู้ได้อย่างไรครับว่า เราจะมีชีวิตยืนยาวถึงวันนั้น วันที่เราถึงเป้าหมาย ได้เก็บเกี่ยว   จะทำอะไรก็แล้วแต่ ถ้าความสุขอยู่เฉพาะที่ตรงเส้นชัย  แต่ระหว่างทางปราศจากความรื่นรมย์  ผมว่ามันไงไงอยู่นะครับ

ตอนแต่งงาน  ถ้าผมจำไม่ผิด บัฟเฟตต์ใช้เงิน 6% ของที่มีอยู่ซื้อแหวนแต่งงานครับ  บัฟเฟตต์ไม่ใช่ไม่ใช้เงินนะครับ  เขายินดีใช้เงินกับสิ่งที่เขาชอบ  แต่จะไม่ซื้อของแพงขึ้น กินอาหารแพงขึ้น ซึ่งไม่ได้มีคุณค่ากับเขาเพียงเพราะมีเงินมากขึ้น  บัฟเฟตต์เคยบอกว่า เขายินดีจ่ายเงิน $5 ล้านต่อปีสำหรับการได้เล่นบริดจ์ออนไลน์สัปดาห์ละ 20 ชั่วโมง
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB

โพสต์ที่ 95

อีกอย่าง ผมว่าแฟนคุณรักคุณมากนะครับ   เธออยากได้อย่างนึง คุณอยากทำอีกอย่างนึง  แต่สุดท้าย เธอยอมตามใจคุณ ทั้งๆที่เธอไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับสิ่งที่คุณทำมากนัก   รดน้ำพรวนดินความรักนี้ไว้ให้ดีนะครับ  มันจะเป็นความสุขที่คุณสามารถเก็บเกี่ยวร่วมกับเธอได้ทุกวัน โดยไม่ต้องรอให้มันเข้ากฎเกณฑ์หรือบรรลุตัววัดใดๆ  :D
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Little Boy

โพสต์ที่ 96

ดีใจด้วยครับที่คุณ Pig และภรรยา ตกลงกันได้ด้วยดี แนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับ รถปิคอัพมือ 2 ควรจะหาซื้อรถบ้านป้ายดำ เพราะใช้งานไม่ค่อยโหด เหมือนรถบริษัทฯ และรถเพื่อการพาณิชย์ (ป้ายเขียว) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้เหมือนกันครับ เลือกดูดีๆ นะครับ ถ้าจะให้ดีควรมีคนที่รู้เรื่องรถพอสมควรไปช่วยเลือกด้วยครับ ขอให้คุณ Pig ค้าขายรุ่งเรืองนะครับ หวังว่าพาหนะนี้ จะนำพาให้คุณ Pig หลุดพ้นจากวงจรมนุษย์เงินเดือนนะครับ รถยนต์อาจจะไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เกิดค่าใช้จ่ายเพียงอย่างเดียวเสมอไป ในทางกลับกัน มันสามารถเป็นสิ่งที่ทำให้เกิดรายได้ขึ้นมาได้เหมือนกันครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
chatchai

โพสต์ที่ 97

สมัยที่ผมแต่งงานใหม่ๆ  แน่นอนว่าภรรยาผมก็มองการลงทุนในหุ้นเป็นสิ่งที่เสี่ยงมาก

เราเลยตกลงกันว่า  ผมจะกันเงินส่วนหนึ่งคือ 600,000 บาทมาลงทุน

หมดแล้วหมดกัน  ไม่ลงเพิ่ม

วันเวลาผ่านไป  ภรรยาผมก็เริ่มไว้ใจให้ผมลงทุน  และแน่ใจว่าเป็นสิ่งที่ดี

นั่นไม่ใช่ว่าภรรยาผมเห็นว่าผมลงทุนแล้วได้กำไรเยอะ

แต่เป็นเพราะ  เขาเห็นการวิเคราะห์การลงทุนของผม  เริ่มเข้าใจหลักการลงทุนของผม

ภรรยาผมนะเหนียวมาก  กำไรหุ้นเป็นล้าน  จะสั่งพิซซ่ามากินที่บ้านฉลองซะหน่อย  เธอยังบ่นว่าแพง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
CK

โพสต์ที่ 98

ยินดีด้วยครับ Mr.Pig :D

"It is good to have an end to the journey towards,
but it is the journey that matters after the end."
jaychou

โพสต์ที่ 99

ยินดีด้วยครับคุณ Pig

[quote="chatchai"]
ภรรยาผมนะเหนียวมาก
buglife

โพสต์ที่ 100

buglife เขียน:
ตอบแบบนี้โสดชัวร์ //ฮ่าฮ่าฮ่า
BHT

โพสต์ที่ 101

:cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:

happy ending
CK

โพสต์ที่ 102

เงินทองน่ะ มีก็ใช้ไปเถอะครับ

ไม่ตายหาใหม่ได้ซำเหมอ
nanchan

โพสต์ที่ 103

buglife เขียน: อันนี้หมายถึง ยังเป็นโสด หรือยังไม่มีลูกแน่ๆ

คุณ pig เที่ยวชมธรรมชาติ เดือนละครั้งเยอะไปครับ
ผมยังไม่ได้เที่ยวชมธรรมชาติเดือนละครั้งเลยครับ
รู้สึกจะปีละครั้งมั้ง แถมปีนี้อดอีก โฮ
Double standard ครับ

ท่าทางอยากรู้จริงๆ

ที่ผมว่า เงินมีความสำคัญกว่าความรัก ความหมายไม่ใช่ว่าเงินจะมีอิทธิพลเหนือความรัก หรือความรักไม่สำคัญ

ผมมองถึงปัจจัยความจำเป็นในการดำรงชีวิตก่อนมากกว่า
เงิน2แสนผมยังรู้สึกว่ามันมีน้อยเกินไปสำหรับการจะแบ่งมาซื้อรถ

แต่การซื้อรถมันก็เป็นการแสดงความรักต่อหมาน้อย ซึ่งผมว่ามันก็คุ้มค่าอยู่
แต่มันก็คงเป็นแค่เพียงระยะสั้นๆ
ผมว่าในระยะยาวแล้ว การมีเงินจะมาช่วยเรื่องการศึกษา ความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น
แล้วช่วงนั้น ก็เป็นเวลาที่เด็กเริ่มเติบโต อาจต้องใช้เงินมากขึ้น
ตอนนี้ เด็กก็ยังเป็นเด็ก ยังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่หรอก

แต่อนาคตมันคงยากหยั้งรู้ อะไรดีไม่ดีมันคงยากที่จะตอบคำถาม
แต่ถ้าเห็นว่าความเสี่ยงการนั่งมอเตอร์ไซด์ไม่สูงมาก ก็ยังไม่จำเป็น
แต่ถ้าเห็นว่ามีความเสี่ยงสูง ก็คงจำเป็นมั้ง

อืม .. ลืมไป ผมมี2ลูกอยู่ข้างล่าง และ 2ลูกอยู่ข้างบน 555 แซวเล่นนะ
ผมคงไม่บอกหรอก เพราะการกวนผู้อื่นเป็นหน้าที่ของผม
เอะ หรือท่านBuglife จะหาแม่ของลูกให้ อิอิ

ก็ขอให้Mr.Pig โชคดีกับการตัดสินใจครั้งนี้แล้วกันครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
007-s

โพสต์ที่ 104

[quote="Mr.Pig"]ก่อนอื่นครับ
ผมกราบขอบพระคุณในทุกความคิดเห็นและกำลังใจที่เพื่อนๆและพี่ใน Web VI หลั่งไหลให้มาผ่านทาง Board นี้ซึ่งทุกความเห็นนั้นผมได้น้อมรับและ
และที่สำคัญแต่ละความเห็นนั้นนั้นได้ทำให้ผมถอยออกมาหนึ่งก้าวและตั้งสติทบทวน
วัวแดง

โพสต์ที่ 105

แต่พอคิดแบบน้องวัวแดงว่ามาก็รู้สึกดีเหมือนกันนะครับ  แปลว่าทุกวันนี้เรามีทรัพย์(คือลูกและเมีย)ที่มีมูลค่ามากกว่าร้อยล้านเสียอีก  ก็เอาร้อยล้านมาแลกเราไม่ยอมแลกไง  คิดแล้วเคลิ้มๆเหมือนกันครับ.........

ไม่รู้เหมือนกันว่าที่คิดอย่างนี้ได้  เพราะว่าเป็นเรื่องสมมติที่ไม่สามารถเกิดขึ้นจริงได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง  ถ้าเกิดขึ้นจริงได้  จะยังคิดแบบนี้อยู่ไหมหนอ .........
ถึงแม้เรื่องที่ผมบอกจะเข้าข่ายเรื่องสมมติ แต่ผมจริงใจไม่จิงโจ้นะพี่ :D

ผมอาจจะอายุยังไม่เยอะแต่ผ่านการใช้ชีวิตคู่มาหลายคน และเจอคนที่ถูกใจด้วยและแต่งงานไปแล้วก็คนนี้ล่ะครับ ซึ่งการที่ผมตัดสินใจเลือกแล้วผมค่อนข้างมั่นใจในสิ่งที่ผมเลือก

วันนึงถ้าผมมีร้อยล้านจริงผมอาจจะเปลื่ยนใจก็ได้ เหตุเพราะเมียผมคงแก่และขี้บ่นก็ได้ :lol:  :lol:  :lol:  แต่ยังไงผมก็รักเมียผมครับ ถึงแม้เธอจะชอบช้อบปิ้งผมก็ยอม เพียงแต่อย่ามาขอเงินผมนะ เท่านั้นพอ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Frodo

โพสต์ที่ 106

ยินดีด้วยครับที่เรื่องทุกอย่างลงตัวได้
อย่างนี้ล่ะครับ ชีวิตครอบครัว
สำคัญที่สุดคือการเปิดใจคุยกัน

ผมเคยได้ยินผู้ใหญ่ท่านหนึ่งแนะนำว่า
"ถ้าทะเลาะกัน อย่าคุยด้วยเหตุผล แต่ให้คุยด้วยความรัก"
เพราะส่วนใหญ่ต่างฝ่ายต่างก็มีเหตุผลของตนเอง
ไม่มีใครถูกหรือผิดทั้งหมด ถ้าใช้แต่เหตุผลก็มีแต่แตกหัก
แต่ถ้าใช้ความรัก ความเห็นใจคุยกัน ก็จะจบได้ง่ายขึ้นครับ
CHOOKY

โพสต์ที่ 107

[quote="สามัญชน"]เวลาเจ็บป่วยเราก็จะนึกถึงการรักษาโรค
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
simpleBE

โพสต์ที่ 108

กระทู้นี้ดีจัง
:D
gozzip

โพสต์ที่ 109

มาแอบอ่านกระทู้เก่าๆ  :D
boy2t

โพสต์ที่ 110

อีกหน่อยเธอคงเข้าใจว่าอะไรสำคัญไปกว่าแค่รถยนต์
thaloengsak

โพสต์ที่ 111

:P ขอบคุณช๊อคกี้ที่ดันกระทู้ขึ้นมาครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
chatree

โพสต์ที่ 112

สิ่งที่ยากในชีวิตคือการสร้างความสมดุลย์ครับ บางครั้งก็ต้องยอมบ้างเพื่อรักษาบางสิ่ง ผมว่าลองอธิบายแผนการเงินของคุณให้เค้าฟัง ลองอัพเดทการเลือกหุ้น ความคืบหน้าของการลงทุนให้เธอฟัง แบ่งปันความฝันและเป้าหมายที่คุณจะไปให้เธอฟัง และคุยกันว่าหากจะต้องทำให้ความฝันมันช้าไปบ้าง ก็อาจจะต้องทำ เพื่อให้คนที่ไปถึงความฝัน คือครอบครัวของคุณ ไม่ใช่ตัวคุณคนเดียว และอาจจะต้องทำการต่อรองให้เค้ารู้สึกว่าได้อะไรบ้าง เช่น เลื่อนเวลาไปอีกซักครึ่งปี เอารถถูกหน่อยได้มั๊ย หรือรอให้พอร์ตคุณโตซักเท่านี้ก่อน เผื่อเธอจะมาร่วมลุ้นในผลการลงทุนด้วย และเวลาเลือกหุ้น อาจจะให้เธอมีส่วนร่วมในการตัดสินใจ ในทางเลือกที่เราแอบเลือกไว้แล้ว เช่น เอาหุ้นเอมากกว่าดี หรือ เอาหุ้นบีมากกว่าดี เรื่องพรรณนี้มันเป็นศิลปะครับ ผมเองก็ยังต้องเรียนรู้อยู่พอสมควร ขอให้โชคดีนะครับ
นกขนโดก

โพสต์ที่ 113

ปัญหาแบบนี้ไม่เคยตกยุคและล้าสมัยเลยนะครับ

ของผมก็คล้ายๆกัน

คันเก่าผมดาว์นให้และผ่อนให้
คันใหม่อยากได้อีกผมดาว์นให้เธอผ่อนเอง
สรุปผมเลยต้องใช้คันเก่าของเธอ
phairata

โพสต์ที่ 114

[quote="chatchai"]ชีวิตคนเรา
theerasak24

โพสต์ที่ 115

ผมคิดว่าเราทุกคนส่วนใหญ่แล้วจะต้องผ่านปัญหาที่คุณว่าเกือบทุกคนครับ แต่คิดในทางกลับกันเอาใจเขามาใส่ใจเรา เอาใจเราไปใส่ใจเขา และก็พบกันคนละครึ่งทาง น่าจะไปด้วยกันได้อย่างดีนะครับ ทุกอย่างไม่มี  100 เปอร์เซ็นต์เต็มหรอกครับ
   เป็นกำลังใจให้ครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
aviruth

โพสต์ที่ 116

โฮอ่านเรื่องของคุณแล้วเหมือนของผมเดะ แฟนอยากได้รถใหม่ ผมอยากเก็บลงทุนอย่างเดียว พอแฟนบ่นมากๆ ผมก้เลยเปิดพอร์ตให้ดู เงินที่เก็บมาเพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัวแล้ว เสร็จแล้วผมก้อธิบายความมหัศจรรย์ของดอกเบี้ยทบตั้น เงินปันผล เสร็จแล้วก้เขียนแผนให้ดูหมด อีกสิบปีเราทั้งคูจะสบายด้วยเงินปันผล อยากได้รถรุนใหม่ก้ได้ แต่ตอนนี้ขอให้ทนใช้คันเก่าไปก่อน เธอก้เข้าใจนะครับแล้วก้ยังคอยเป็นกำลังใจให้ตลอด ลองดูนะครับ เป็นกำลังใจให้
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
เด็กชายแทน

โพสต์ที่ 117

เพิ่งได้เข้ามาอ่าน กรณีนี้ไม่เหมือนของผมสักอย่าง แฟนผมไม่เคยอยากได้รถใหม่ หรืออะไรใหม่ๆเลย

ผมทำ VI มาได้ 4 ปีกว่าๆแล้ว เมื่อหลายเดือนก่อนหมุนไม่ทันก็ต้องดึงออกมา
โดยที่แฟนไม่ได้ร้องขอ แต่ผมไม่อยากรบกวนผู้ใหญ่เพราะอยากยืนด้วยตัวเอง
ก็เอาออกมาเป็นเงินหลายแสนอยู่ นี้ถ้าไม่ต้องเอาออกมาคงเพิ่มอีกอย่างน้อยๆก็
20%

แฟนเองยังตกใจเลยว่าทำไมได้มาตั้งเยอะ กะไว้เหมือนกันว่าจะลองเอาเงินที่ออกมาแล้วมาทำอย่างอื่นดูก่อน รอตลาดสักพักหนึ่ง ราคาเหมาะสมแล้วค่อยซื้อต่อ
todsapon

โพสต์ที่ 118

เลิกกันไปเลย ผัวหาบเมียคอนถึงจะถูก
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
hevendall

โพสต์ที่ 119

สู้ๆครับ เห็นพี่ๆหลาย่คนเข้ามาให้กำลังใจกับรู้สึกอบอุ่นกันจังใครมีปัญหาก็มาช่วยแนะนำ ผมรักเวปนี้จิงๆ

เคยมีนิทานเรื่องชาวประมง ไม่รู้เคยได้ยินยังถ้าซ้ำก็ขออภัย

ชาวประมงใช้เรือลำเล็กๆออกหาปลาประจำทุกวันช่วงตี4-6โมงเช้าทุกวัน ปลาที่หาได้ก็จะพอกิน เหลือบ้างเป็นบางครั้งก็เอาไปขาย เขาทำอย่างนี้ทุกวันจนถึงมาเจอนักลงทุนคนหนื่งถามเขาว่าทำไมไม่ขยันกว่านี้ ออกหาปลาเพิ่มขึ้น จากวันละ 2 ชั่วโมงเป็น 8-10 ชั่วโมง เพื่อได้ปลามากกว่านี้ 4-5เท่า เพือนำไปขายแล้วมาลงทุนซื้อเรือลำที่ใหญ่ขึ้น แล้วขยายกิจการจ้างลูกน้องจนกลายเป็นบริษัทหาปลายักใหญ่
ชาวประมงก็ถามว่า ต้องใช้เวลากี่ปี
นักลงทุนบอกว่า ประมาณ 10-15 ปีคุณก็ หยุดไม่ต้องทำงานแล้ว
ชาวประมงถามว่า ถ้าผมทำแบบนั้นแล้วได้อะไร
นักลงทุนบอกว่า นายก็จะได้บ้านพักสวยหรูริมชายหาด อยู่พร้อมหน้าพร้อมตากับลูกๆอย่างมีความสุง ไม่ต้องออกไปทำงาน
ชาวประมงก็ตอบว่า ตอนนี้ผมมีบ้านไม้หลังเล็กอยู่ริมหาดอยู่แล้ว และทุกวันผมก็อยู่บ้านได้อยู่พร้อมหน้าพร้อมตากับลูกๆ ได้กินข้าวด้วยกันทุกวัน แล้วทำไมผมต้องรอ 10-15 ปี

นิทานเรื่องนี้อาจดูขัดกับความรู้สึกของนักลงทุนหลายๆคน

ผมคิดว่า เงินไม่ใช่ทุกอย่าง (แค่เกือบทุกอย่าง) บางทีอาจมีหลายๆทางที่พี่ๆคนก่อนๆแนะนำไว้ ผมแค่อยากให้พี่มีความสุขในทุกๆวันที่ทำงาน บางทีถ้าพี่เป็นอิสรภาพทางการเงินแล้วไม่มีความสุขแล้วมันจะมีประโยชน์อะไร
นกมีป๋ายไม้ยังตายถูกก๋ง
ปุ๋มใสยงๆเป็นของคนตุ้ย
charnengi

โพสต์ที่ 120

อ่าแล้วคิดถึงพี่พี่หลายคนแฮะ ไม่ทราบหายไปไหนกันครับ

อย่ารวยแล้วเลิกสิครับ แวะเข้ามาให้ความรู้น้องๆกันบ้าง