ช่วงนี้รบกวน ห้ามพูดเรื่องหุ้นได้มั๊ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ช่วงนี้รบกวน ห้ามพูดเรื่องหุ้นได้มั๊ย

โพสต์ที่ 1

พูดเกี่ยวกับหุ้น แต่ไม่ระบุชื่อดีมั๊ย หรือว่าไม่ดี อยากถามความเห็น
Jeng

โพสต์ที่ 2

ทำตัวไม่ถูก ไม่รู้ทำตัวไง อืม

ขอต้นแบบหน่อยซิ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

หากจะคุยกันแต่เรื่องหลักการ ก็น่าจะเป็นไปได้ ในสไตล์ท่านวิบูลย์

แต่โดยสาระของเวบนี้ อาจจะแย้งกับประกาศ กลต. กรณีชื่อหุ้น
ในร้อยคนร้อยหุ้น เราก็ว่ากันรายตัว หากโดนจริง จะต้องปิดโครงการนี้หรือไม่

หากสถานการณ์ไม่สู้ดี ผมว่าปิดตามตลาดหุ้นไปก็ไม่เสียหายครับ
มีทางออกแล้วค่อยกำกับดูแลกันใหม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ลองดูสิครับ ผมว่าสนุกดีนะ ฝึกสมองด้วย ดูซิว่าใครจะตั้งได้ดีกว่ากัน
ผมเอง ไม่ถนัดครับ รู้แต่พี่ปอ, พี่เทพ, น้องอ้ำ อะไรพวกนี้....
แต่ปกติผมก็ไม่ค่อยเอ่ยชื่อหุ้นอยู่แล้ว ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ (แบบว่าจะคุยกันไม่รู้เรื่อง เพราะมั่ว
กันทั้งคนไบ้ คนทาย... ฮ่าๆๆ)
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
Mon money

โพสต์ที่ 5

น่าสนใจนะครับ เพราะเราจะได้อยู่รอดูความชัดเจนกันก่อน ซึ่งเราก็จะได้เพิ่มเติมวิชาการกันสักหน่อยก็ไม่เลวนะครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
pawiga
Verified User

โพสต์ที่ 6

ว่ากัน ตามจริงแล้ว ผมเดา น่ะ รัฐธรรมนูญ เค้าก็บอกไว้ชัดเรื่อง สิทธิเสรีภาพ ในการรับข้อมูลข่าวสาร นี่หน่า ถ้าไม่ใช่ข้อมูลเท็จ ใครมาห้ามนี่ล่ะ ผิดรัฐธรรมนูญแน่ๆ ถ้าเอาจริงๆแล้วเค้าไม่มีปัญญาทำไรมากเท่าไรหรอก ส่วนใหญ่จะทำในเชิงขู่ มากกว่า
jaychou

โพสต์ที่ 7

..............ธรณีนี่นี้..........เป็นพยาน
เราก็ศิษย์อาจารย์...........หนึ่งบ้าง
เราผิดท่านประหาร.........เราชอบ
เราบ่ผิดท่านมล้าง..........ดาบนั้น คืนสนอง

ศรีปราชญ์ กวีเอกในใจผม เคยต่อสู้กับความอยุติธรรมของผู้บังคับใช้กฏหมายด้วยไม้แข็ง จนต้องสละชีพเพื่ออุดมการณ์ แม้ในท้ายที่สุด ดาบนั้นจะคื่นสนองก็ตาม แต่ชีวิตท่านก็เรียกกลับมาไม่ได้

ในวิกฤตินี้ ผมว่าเราต้องแยกให้ออกระหว่างการต่อสู้ความอยุติธรรม กับความปลอดภัยของผู้ที่เสียสละตนในการนำเสนอสิ่งดีๆสู่สังคม หากท่านมนจะยึดหลัก Margin of Safety รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี ไว้ก่อน ผมเชื่อว่าสมาชิกทุกท่านยอมรับได้ และพร้อมจะต้อนรับการกลับมาอย่างสง่าผ่าเผยของเวบบอร์ดนี้ครับ
CK

โพสต์ที่ 8

ตกลงจะปิดไหมครับ

ผมจะได้ดำเนินการตามสมควร
Tongue

โพสต์ที่ 9

ในวิกฤตินี้ ผมว่าเราต้องแยกให้ออกระหว่างการต่อสู้ความอยุติธรรม กับความปลอดภัยของผู้ที่เสียสละตนในการนำเสนอสิ่งดีๆสู่สังคม หากท่านมนจะยึดหลัก Margin of Safety รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี ไว้ก่อน ผมเชื่อว่าสมาชิกทุกท่านยอมรับได้ และพร้อมจะต้อนรับการกลับมาอย่างสง่าผ่าเผยของเวบบอร์ดนี้ครับ

เห็นด้วยทุกประการ

ขอเสนออีกข้อขอรับ

ผู้เป็นสมาชิกต้องสามารถระบุตัวตนได้จะดีหรือไม่ครับ เช่น ต้องให้เลขที่ บัตรประชาชน ตอนสมัคร
ปรัชญา

โพสต์ที่ 10

CK เขียน:ตกลงจะปิดไหมครับ

ผมจะได้ดำเนินการตามสมควร
อย่าพึ่งปิด

จนกว่าทาง กลต.สั่งดีไหม
ที่จริงในเวปนี้ก้ไม่ได้โฉ่งฉ่าง
เรื่องเป้าราคา เพียงชวนกันมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
แล้วตามหนังสือพิมพ์ตามบทวิเคราะห์ของโบรก
ต่อไปจะมีได้ไหมล่ะ
เหมือนตอนโฆษณา เครื่องดื่มคาเฟอีน
เครื่องดื่มชูกำลังโดนหมด
แต่เจ้ากาแฟกระป๋องเพื่อนนาย(ก)
กาเฟอีนมากว่าแต่โฆษณาได้ มันเล่นพวกหรือเปล่า

หรือผมคิดมากไปเอง
วัวแดง

โพสต์ที่ 11

ถ้าห้ามก็ดีครับ จะได้ไม่ต้องพูดถึงหุ้น กลต คงไม่เพ็งเล็งมากหนัก

แต่ผมว่าtvi จะขาดสีสันไปพอสมควร เพราะส่วนมากหลักการก็เดิมๆ ไม่ค่อยมีหลักการใหม่ๆมากหนัก คนอ่านก็จะเข้าใจยากถ้าไม่มีตัวอย่าง

ถามว่าใครต้องการมาที่นี่เพราะต้องการหลักการอย่างเดียวผมว่าน้อยครับ ถ้าไม่งั้นคงไม่อ่านกระทู้ที่มีชื่อหุ้นเยอะขนาดนี้ เพราะอย่างน้อยก็ได้รู้ข่าว ของบริษัท เพิ่มเติม ดีบ้าง ร้ายบ้าง และเช่นกันผมเชื่อว่าคงไม่มีชาวtvi ท่านไหน ที่จะซื้อหุ้นโดยเชื่อทุกอย่างที่ได้อ่านจากกระทู้ อย่างน้อยต้องหาข้อมูลประกอบการพิจารณาเพิ่มเติมแน่นอน

ส่วนเรื่องปิด หรือ ไม่ปิด นั้นถ้าเน้นความปลอดภัยก็ปิดไปก่อนเถอะครับ
จะได้ไม่ต้องหนักใจและเดือดร้อน แต่ถ้ามั่นใจว่าเราไม่ได้ทำผิด ก็ไม่เห็นต้องปิดเลยนี่ครับ อย่างน้อยผมก็ได้ประโยชน์จากที่นี่มากเหลือเกิน แค่ข้อมูลของพี่ครรชิต ผมก็ซาบซึ้งแล้ว :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 12

ผู้เป็นสมาชิกต้องสามารถระบุตัวตนได้จะดีหรือไม่ครับ เช่น ต้องให้เลขที่ บัตรประชาชน ตอนสมัคร
เห็นด้วยครับ

ที่สำคัญถ้าใช้ได้เฉพาะสมาชิกก็ดีใหญ่
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

สงสัยจะเพี้ยนกันไปใหญ่แล้ว
ไม่ให้พูดถึงชื่อหุ้นแล้วจะมีเวปบอร์ดไว้ทำไม

เอางี้ดีไหม...รอให้ท่านผู้นำเวป สรุปกับเพื่อนๆเวปบอร์ด
ได้เรื่องอย่างไรแล้วค่อยว่ากัน จะเอาทางสันติจ้างทนายก็พร้อมช่วยเรื่องเงินครับ
จะเอาทางกำลัง ก่อม็อบ ก็พร้อมอีกเช่นกัน..... :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
วัวแดง

โพสต์ที่ 14

ผมยินดีช่วยเรื่องเงินครับ ถึงแม้จะไม่ได้เยอะอะไร
แต่ถ้าเราช่วยกัน ยังไงก็มีโอกาสครับ :mrgreen:
Jeng

โพสต์ที่ 15

ดีครับ เห็นด้วยกับคุณลูกอีสาน เว็บบอร์ด มันก็ต้องคุยเรื่องหุ้นซิวุ๊ย
sirivajj

โพสต์ที่ 16

ส่วนตัวผมว่า ขัดกับเสรีภาพส่วนบุคคลนะครับ

น่าจะยอมให้มีการพูดคุยหรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
โดยระบุแหล่งอ้างอิงได้
ส่วนในกรณีชี้นำ หรือชวนเชื่อนั้น
สมควรที่จะยกเลิก หรือห้ามโพส ครับ

ก็ไม่รู้ว่า ท่าน กลต. จะว่าอย่างไรเหมือนกัน
:roll:
What do you mean.?
thaweesak

โพสต์ที่ 17

ถ้าจะเพี้ยนไปกันใหญ่แล้ว ขัดกับเสรีภาพส่วนบุคคลนะครับ
Koon

โพสต์ที่ 18

น่าจะลองปรึกษาสำนักงานทนายความแห่งประเทศไทยดู
ว่ามีช่องทางฟ้อง พวกนั้น ได้หรือไม่
อีกอย่างใครที่มีรายชื่อ ผู้รับผิดชอบ ของ กลต ที่ทำเรื่องนี้ ก็ช่วยแจ้งให้ทราบหน่อยครับผมอยากรู้จริง ๆ
จะได้บันทึกไว้ในประวัติศาสตร์การลงทุนไทย
baggio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 19

อันที่จริง ทางท่าน กลต. น่าจะเอาเวลาอันมีค่าของท่านไปสำรวจและเอาผิด
พวก insider trading ผู้บริหารบางคน หรือบรรดาเสี่ยทั้งหลาย เพื่อให้การลงทุนเป็นไปอย่างยุติธรรม และไม่เอาเปรียบพวกเรารายย่อยมากกว่า ที่จะมานั่งดูว่าเรา post และวิเคราะห์หุ้นตัวไหน ซึ่งผมว่ามันสร้างสรรค์และมีประโยชน์มากกว่ามีโทษนะ

ไม่เข้าใจ กลต. จริง ๆ :(
akekarat

โพสต์ที่ 20

ผมว่ามันเป็นเรื่องงี่เง่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 21

baggio เขียน:อันที่จริง ทางท่าน กลต. น่าจะเอาเวลาอันมีค่าของท่านไปสำรวจและเอาผิด
พวก insider trading ผู้บริหารบางคน หรือบรรดาเสี่ยทั้งหลาย เพื่อให้การลงทุนเป็นไปอย่างยุติธรรม และไม่เอาเปรียบพวกเรารายย่อยมากกว่า ที่จะมานั่งดูว่าเรา post และวิเคราะห์หุ้นตัวไหน ซึ่งผมว่ามันสร้างสรรค์และมีประโยชน์มากกว่ามีโทษนะ

ไม่เข้าใจ กลต. จริง ๆ :(
ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ ไม่ต้องปริญาเอก ปริญญาโทจากเมืองนอก เด็กอมมือก็รู้ว่าตลาดหุ้นมีแก็งนักปั่นมากมาย และก็พวกนี้หละที่ทำให้คนส่วนใหญ่เจ็งหุ้น หากมีใครเจ็งหุ้นเพียงเพราะดันไปเชื่อในเวปบอร์ด ผมว่าอย่าเล่นหุ้นดีกว่าครับ...

สิ่งที่ควรทำไม่ทำ กลับทำในสิ่งตรงกันข้าม อย่างนี้เรียกว่ามือไม่พาย ดันเอาเท้าไปราน้ำ เพียงเพราะต้องการนำไปเสนอหน้ากับนักการเมือง ว่าฉันทำแล้วนะ ป้องกันการปั่นหุ้น เป็นอย่างนี้กันไปหมดข้าราชการไทย สิ่งที่สร้างสรรค์ มองเห็นประโยชน์ของลูกค้า(ประชาชน) เป็นสำคัญไม่เคยคิด แต่คิดที่จะป้องกันตัวเอง ละถนัดนัก... :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Stock Broker

โพสต์ที่ 22

งั้นเลิกพูดเรื่องหุ้นรายตัวชั่วคราว เปลี่ยนเป็นมาพูดเรื่อง กลต. แทน
Jeng

โพสต์ที่ 23

โค้ด: เลือกทั้งหมด

งั้นเลิกพูดเรื่องหุ้นรายตัวชั่วคราว เปลี่ยนเป็นมาพูดเรื่อง กลต. แทน
555
RR

โพสต์ที่ 24

ลูกอิสาน เขียน:
เอางี้ดีไหม...รอให้ท่านผู้นำเวป สรุปกับเพื่อนๆเวปบอร์ด
ได้เรื่องอย่างไรแล้วค่อยว่ากัน จะเอาทางสันติจ้างทนายก็พร้อมช่วยเรื่องเงินครับ
จะเอาทางกำลัง ก่อม็อบ ก็พร้อมอีกเช่นกัน..... :D

ยินดีร่วมด้วยช่วยกันครับ ทั้งลงทุนและลงแรง 8) 8) 8)
house

โพสต์ที่ 25

คุณลูกอีสาน เขาไม่ได้ไปเสนอหน้ากับนักการเมืองว่าเขา ป้องกันการปั่นหุ้นนาครับ
เขาไปเสนอหน้าว่า ผมออกมาตรการป้องกันการปั่นหุ้นที่ไม่กระทบกระเทือนพวกท่านต่างหาก
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
ล็อคหัวข้อ