วันนี้คุณยื่น ภงด.90 กันหรือยัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วันนี้คุณยื่น ภงด.90 กันหรือยัง

โพสต์ที่ 31

คุณ charun ต้องไปขอหนังสือยินยอมจากทางสรรพกร (หากทำงานบริษัท ทางฝ่ายบุคคลน่าจะมีมาให้แล้ว) แล้วให้ บิดา-มารดา เซ็นรับรอง เป็นเอกสารที่แนบไปด้วยครับ

ขอได้ ทั้ง 2 ท่าน เลยนะครับ คนละ 30,000 บาท (แต่ต้องอายุเกิน 60 ปี และ มีรายได้ไม่เกิน 30,000 ในปีภาษีนั้น)

และหากคุณมีภรรยาที่จดทะเบียนสมรสและไม่มีรายได้ สามารถหักลดหย่อน บิดา-มารดา ทางฝ่ายภรรยาได้อีกด้วยครับ

เหตุที่ต้องมีหนังสือยินยอม เนื่องจาก รัฐจะให้สิทธิ์บุตรลดหย่อน บิดา-มารดา ได้เพียงคนเดียว (เช่น มีพี่น้อง 5 คน แต่สามารถใช้สิทธิ์ตรงนี้ได้เพียงคนเดียว อย่าไปลักไก่นะครับ :D )
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
charun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณ คุณโป้งมาก ตอบคำถามได้ชัดเจนมากครับ
monn

โพสต์ที่ 33

ที่บอกว่าบิดามารดาต้องอายุเกิน 60 ปี ถ้าเกิดว่าท่านเกิดปลายปี 2487 จะขอหักได้ไหมคะ
โป้ง

โพสต์ที่ 34

ได้ครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Neohapsis

โพสต์ที่ 35

เพิ่งยื่นผ่านเน็ตเมื่อวาน แต่ไม่สามารถกลับไปพิมพ์แบบได้ โทรไปเบอร์ของกรมสรรพากร เค้าบอกว่าต้องรอสามวันถึงจะพิมพ์แบบได้
ในส่วนของพ่อแม่ ต้องกรอกเอกสารฟอร์มชื่อว่าหนังสือรับรองการหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดา แล้วให้ท่านเซ็นต์รับรองค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

ยื่นปีแรกเช่นกันครับ รอเอกสารรับรองเงินเดือนอยู่ครับ
มีตัวอย่างแบบนี้ง่ายขึ้นเยอะครับ ขอบคุณมาก :D
Minesweeper

โพสต์ที่ 37

ยื่นขอเครดิตครั้งแรก รอเอกสารให้ครบก่อนนะครับ
พนักงานสรรพากรเขาต้องทำเรื่องให้ได้ใน 15 วัน
ถ้าเขาโทรมาขอแล้วเรายังให้ไม่ได้อาจจะมีปัญหานะครับ
yoyo

โพสต์ที่ 38

ได้ check แล้ว
รวดเร็วทันใจดีจัง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 39

รบกวนถามด้วยครับ

ในกรณีที่ซื้อกองทุนวายุฯ หักภาษี ณ ที่จ่าย10%
กองทุนจัดตั้งตาม พรบ หลักทรัพย์2535 ข้อ 40(8)

ใครทราบหรือเคยขอคืน ช่วยอธิบายวิธีคำนวนด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
:)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
White shadoW

โพสต์ที่ 40

ได้รับเช็ควันนี้เอง ยื่นไปวันที่ 10 มกราคม แต่ว่าที่ช้ากว่า 15 วันเพราะต้องส่งเอกสารไปให้เค้าเพิ่มเติม
แต่สงสัยว่าเช็คที่ส่งมา ไม่ยอมลงทะเบียนแฮะ ไม่เหมือนเช็คเงินปันผล เกิดโชคร้าย หายไปล่ะก้อต้องเสียเวลาอีกมากเลย สรรพรกรน่าจะลงทะเบียนเนอะ
peaceful

โพสต์ที่ 41

ถามท่านผู้รู้หน่อยครับ
เพื่อนผมฝากถามครับ เขายังไม่เคยยื่นขอคืนเลย ของเพื่อน ปันผลได้มา 49500 บาท ( บริษัทจ่ายภาษี 25%ของกำไรสุทธิ) มีบุตร 1 คน ภรรยา เป็นแม่บ้าน แต่ของเขาต่างกับผมตรงที่ว่า เขามีร้านค้า 1 ห้อง และเขาเสียภาษีแบบเหมาจ่าย ปีละ 500 บาท (แต่จริงๆแล้วรายได้ร้านของเขาสุทธิก็ไม่เกิน 7 หมื่นบาท) ซึ่งอันที่จริงเขาไม่ต้องจ่ายภาษีรายได้เลยใช่หรือเปล่าครับแต่เขาจ่ายเหมาไปแล้ว เขาจะเอามาคำนวณยังไงครับ

เพื่อนผมเขาจะคำนวณขอคืนเครดิตภาษีปันผลยังไงครับ ยื่นไม่ถูกครับ
**ขอถามหน่อยครับเวลาเราจะคำนวณภาษีรายได้ สมมติว่ามีรายได้ปีละ 1 แสนบาท เราต้องมาหักค่าใช้จ่ายของเราก่อนไหมครับถึงจะเป็นรายได้สุทธิ สมมติว่า หักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือรายได้ 6 หมื่นบาท จากนั้นเอามาหักลดหย่อนอีกหรือเปล่าครับ งงน่ะครับ

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆช่วยหน่อยครับ รบกวนช่วยคำนวณให้ดูด้วยได้ไหมครับ เพราะถ้าไม่ขอคืนก็เสียดายมากครับ แต่ยื่นไม่ถูกครับ

ถ้าต้องยื่น ใช่กรอกตรง 40(8) ไม๊ครับ
แล้วจะกรอกยังไงครับเห็นช่องเยอะแยะไปหมดเลย รายละเอียดเป็นแบบนี้ครับ
รายการเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40 (8)
1. เงินได้จากการธุรกิจ การพาณิชย์ การเกษตร การอุตสาหกรรม การขนส่ง
หรือการอื่นๆ รวมทั้งขายอสังหาริมทรัพย์ที่ได้มา
โดยมุ่งในทางการค้า หรือหากำไร
(1) (ระบุ)
หักค่าใช้จ่าย ร้อยละ

และฝั่งขวามือ มีช่อง
ให้กรอกอีก เป็นแบบนี้
สำหรับเงินได้ตามมาตรา 40(8)
ก. ต้นทุนสินค้าที่ขาย
1. สินค้าคงเหลือต้นปี
2. บวก ซื้อสินค้าระหว่างปี
รวม
3. หัก สินค้าคงเหลือปลายปี
คงเหลือ
ข. ค่าใช้จ่าย

แล้วเพื่อนผมควรจะกรอกยังไงครับ เพราะเป็นร้านเล็กๆบัญชีร้านก็ไม่เคยทำ ขายได้เงินเข้าร้านเท่าไหร่ ก็เก็บไว้พอจะซื้อสินค้าก็เอาเงินในร้านไปซื้อมา คือซื้อมาขายไป ไม่เคยทำบัญชีครับ แล้วจะกรอกยังไงดีครับ
harry

โพสต์ที่ 42

คุณ peaceful ครับ แนะนำเพื่อนไปหาสำนักงานสรรพากรเขตครับ คุยให้เคลียร์ดีๆไปเลยครับ

ไม่งั้นภายหน้า โดนย้อนหลัง + ค่าปรับ ที่อาจถึงขั้นขายบ้าน ขายกิจการ มาเพื่อจ่ายภาษีย้อนหลังเลยนะครับ
Expecto Patronum!!!!!!
นายไช้

โพสต์ที่ 43

stockms

ตอบเมื่อ: Tue Jan 11, 2005 9:27 am เรื่อง:

ของคุณโป้งน่าจะเป็นข้อ 2 ซึ่งเครดิตภาษีไม่ได้แต่น่าจะขอภาษีที่หัก 10% คืนได้ ถ้ารายได้หักส่วนลดหย่อนแล้วฐานภาษีน้อยกว่า 10% แต่ปัญหาคือผมกรอกไม่ได้ เพราะโปรแกรมของสรรพากรไม่ยอมให้กรอกอัตราภาษีนิติบุคคลเป็นศูนย์เปอร์เซนต์
ส่วนข้อ 3 คืบางบริษัทเช่น AJ, PRANDA และ FNS ภาษีเงินได้ 10% เขาก็ไม่ได้หักเอาไว้อันนี้ไม่รู้ต้องนำมาคิดด้วยหรือเปล่า

เรียนถามคุณ Stockms ครับ

ผมอ่านข้อความเมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อน แล้วพบข้อความของคุณ ที่คุณบอกว่า ไม่สามารถใส่อัตราภาษี 0% ในเวบของกรมสรรพากรได้นั้น ไม่ทราบว่าตอนนี้คุณได้ข้อสรุปเกี่ยวกับปัญหานี้ว่าอย่างไรครับ เพราะผมอ่านต่อมาเรื่อยๆ ไม่พบว่าคุณสรุปว่าอย่างไร

รบกวนด้วยครับ
นายไช้
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 44

ต.หยวนเปียว เขียน:รบกวนถามด้วยครับ

ในกรณีที่ซื้อกองทุนวายุฯ หักภาษี ณ ที่จ่าย10%
กองทุนจัดตั้งตาม พรบ หลักทรัพย์2535 ข้อ 40(8)

ใครทราบหรือเคยขอคืน ช่วยอธิบายวิธีคำนวนด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
:)
เงินปันผลจากกองทุนไม่สามารถนำมาขอเครดิตภาษี(ขอคืน) เนื่องจากกองทุนไม่ต้องเสียภาษี

ดังนั้นสังเกตุง่ายๆครับว่าจะขอเครดิตได้หรือไม่ ให้ดูที่หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายว่า บริษัทนั้นเสียภาษีในอัตราใด
เครดิตภาษี = เงินปันผลก่อนถูกหักภาษี x [อัตราภาษีที่บริษัทจ่าย/(100-อัตราภาษีที่บริษัทจ่าย)]

เช่น บริษัทจ่ายปันผลหุ้นละ1.25บาท บริษัทเสียภาษีในอัตราร้อยละ 25
เราถือหุ้นนี้อยู1,000หุ้น
เครดิตปันผล = 1,250 x [25/(100-25)]
= 416.67 บาท
Banchap

โพสต์ที่ 45

ผมเพิ่งยื่นเป็นครั้งแรก มีข้อควรระวังสำหรับท่านที่มีรายได้สูงซึ่งอยู่ในช่วงฐานภาษีสูง ๆว่า เงินปันผลที่ได้รับจากบริษัทที่เสียภาษีต่ำ ๆ อย่าขอเครดิตภาษีนะครับ เพราะท่านอาจจะต้องเสียภาษีเพิ่ม แนะนำให้ทดลองกรอกดูทีละระดับภาษี ไล่จาก 30% ดูว่าได้ภาษีคืนหรือไม่ จากนั้นก็มาที่ 25% ทำไปเรื่อย ๆจนถึงระดับภาษีที่เราได้เงินคืนน้อยลง ให้ตัดรายการนั้นทิ้ง

ผมพลาดไปที่ลงรายการของ 15% ทำให้เงินที่ควรจะได้คืนน้อยไป 50กว่าบาทครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 46

Banchap เขียน:ผมเพิ่งยื่นเป็นครั้งแรก มีข้อควรระวังสำหรับท่านที่มีรายได้สูงซึ่งอยู่ในช่วงฐานภาษีสูง ๆว่า เงินปันผลที่ได้รับจากบริษัทที่เสียภาษีต่ำ ๆ อย่าขอเครดิตภาษีนะครับ เพราะท่านอาจจะต้องเสียภาษีเพิ่ม แนะนำให้ทดลองกรอกดูทีละระดับภาษี ไล่จาก 30% ดูว่าได้ภาษีคืนหรือไม่ จากนั้นก็มาที่ 25% ทำไปเรื่อย ๆจนถึงระดับภาษีที่เราได้เงินคืนน้อยลง ให้ตัดรายการนั้นทิ้ง

ผมพลาดไปที่ลงรายการของ 15% ทำให้เงินที่ควรจะได้คืนน้อยไป 50กว่าบาทครับ
เอ...ท่านบัญชาเราทำอย่างนั้นได้เหรอครับ คือเลือกกรอกเฉพาะที่เราได้รับเครดิตภาษีสูง ผมเข้าใจว่าเราต้องกรอกทั้งหมดครับ วานผู้รู้ตอบที

ส่วนที่สงสัยเรื่องการกรอกปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี เสียภาษี 0% ปีที่แล้วผมมีปัญหาอย่างนี้เช่นกัน ผมก็เลยไม่กรอก แต่สุดท้ายก็ได้รับเงินเครดิตแบบไม่มีปัญหา แต่ผมก็ลองถามเจ้าหน้า เค้าบอกว่าให้กรอกด้วย ผมก็งงๆ เหมือนกัน แต่คิดว่าถ้าไม่มีช่องให้ใส่ภาษี 0% ก็น่าจะไม่ต้องกรอก ไม่รู้สรุปอย่างนี้ได้หรือเปล่า... :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 47

Kao เขียน: เงินปันผลจากกองทุนไม่สามารถนำมาขอเครดิตภาษี(ขอคืน) เนื่องจากกองทุนไม่ต้องเสียภาษี

ดังนั้นสังเกตุง่ายๆครับว่าจะขอเครดิตได้หรือไม่ ให้ดูที่หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายว่า บริษัทนั้นเสียภาษีในอัตราใด
เครดิตภาษี = เงินปันผลก่อนถูกหักภาษี x [อัตราภาษีที่บริษัทจ่าย/(100-อัตราภาษีที่บริษัทจ่าย)]

เช่น บริษัทจ่ายปันผลหุ้นละ1.25บาท บริษัทเสียภาษีในอัตราร้อยละ 25
เราถือหุ้นนี้อยู1,000หุ้น
เครดิตปันผล = 1,250 x [25/(100-25)]
= 416.67 บาท
ขอบคุณครับคุณKao :D
ผมเห็นในหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ให้ยื่นขอคืนภาษีตาม ข้อ40(8)
ผมไปดูในแบบฟอร์ม ภงด90 แล้วคำนวนไม่เป็น
เห็นบางคนบอกว่าไม่โดนหักภาษี ณ ที่จ่าย 10%
แสดงว่า อย่างของผมโดนหัก ก็ไปขอคืนได้ใช่ไหมครับ :)
sujipuri

โพสต์ที่ 48

คุณบัญชาเข้าใจผิดแล้ว คุณสามารถเลือกได้ 2 ทางคือ declare เครดิตภาษีปันผล กับ ไม่นำมาคำนวน ถ้าเลือกจะ declare ต้อง declare ทุกรายการ ไม่สามารถเลือกบางรายการได้
Banchap

โพสต์ที่ 49

ขอบคุณที่ทักท้วงครับ ผมก็ยังไม่เข้าใจชัดเจนนัก ขอยกเป็นกรณีศึกษา สอบถามท่านผู้รู้เลยนะครับ
กรณีของผม ได้รับเงินปันผลจาก 4 บริษัท แบ่งเป็นดังนี้
2 บริษัทแรกไม่ได้รับเครดิตภาษี ก็เลยไม่กรอกอะไรลงไปเลย
1 บริษัทเป็นแบบเสียภาษี 25% อันนี้กรอกขอเครดิตภาษี
1 บริษัทเป็นแบบเสียภาษี 30% บางส่วน 15% บางส่วน 0% บางส่วน อันนี้ผมกรอกเฉพาะ 30% และ 15%
การขอคืนภาษีแบบนี้มีข้อผิดพลาดตรงไหนบ้างครับ

และขอสอบถามเพิ่มเติมว่า ภาษีดอกเบี้ยเงินฝาก 15% ถูกหักเมื่อได้รับดอกเบี้ยเงินฝากที่ธนาคารจะขอเครดิตภาษีได้ไหมครับ
Kao

โพสต์ที่ 50

Banchap เขียน:ขอบคุณที่ทักท้วงครับ ผมก็ยังไม่เข้าใจชัดเจนนัก ขอยกเป็นกรณีศึกษา สอบถามท่านผู้รู้เลยนะครับ
กรณีของผม ได้รับเงินปันผลจาก 4 บริษัท แบ่งเป็นดังนี้
2 บริษัทแรกไม่ได้รับเครดิตภาษี ก็เลยไม่กรอกอะไรลงไปเลย
1 บริษัทเป็นแบบเสียภาษี 25% อันนี้กรอกขอเครดิตภาษี
1 บริษัทเป็นแบบเสียภาษี 30% บางส่วน 15% บางส่วน 0% บางส่วน อันนี้ผมกรอกเฉพาะ 30% และ 15%
การขอคืนภาษีแบบนี้มีข้อผิดพลาดตรงไหนบ้างครับ

และขอสอบถามเพิ่มเติมว่า ภาษีดอกเบี้ยเงินฝาก 15% ถูกหักเมื่อได้รับดอกเบี้ยเงินฝากที่ธนาคารจะขอเครดิตภาษีได้ไหมครับ
ในประมวลรัษฎากร (เท่าที่ผมจำได้) เงินได้ประเภท 40(4) อันได้แก่ ดอกเบี้ย และเงินปันผล เป็นเงินได้ที่สรรพากรให้สิทธิเลือกว่า จะยื่นเป็นเงินได้หรือไม่ก็ได้
ถ้าเลือกที่จะยื่น จะต้องยื่นทุกรายการ จะเลือกยื่นเป็นบางรายการไม่ได้

แต่ในทางปฏิบัติแล้ว ทำได้ จนกว่ากรมสรรพากรจะสามารถตรวจสอบได้ว่า แต่ละคนมีเงินปันผลบริษัทใดบ้าง ยื่นครบหรือไม่

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าตอนนี้ทำได้หรือยัง อาจจะทำได้แล้ว แต่อาจเป็นการสุ่มเลือก (ถ้าใครถูกสุ่มโดน และยื่นไม่ครบ อาจจะถูกปรับได้)

สำหรับดอกเบี้ยเงินฝาก ควรยื่นก็ต่อเมื่อ คุณเสียภาษีในอัตราต่ำกว่า20%
ไม่อย่างงั้น จะต้องเสียภาษีเพิ่มเติม (ดอกเบี้ยถูกหักภาษี15% ถ้าคุณเสียภาษีใน10% จะได้คืน5%ของดอกเบี้ย)
Banchap

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณครับ วันนี้จะโทรไปถามสรรพากรดูครับ รู้รายละเอียดแล้วจะกลับมาบอกนะครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 52

ถ้าเลือกที่จะยื่น จะต้องยื่นทุกรายการ จะเลือกยื่นเป็นบางรายการไม่ได้

แต่ในทางปฏิบัติแล้ว ทำได้ จนกว่ากรมสรรพากรจะสามารถตรวจสอบได้ว่า แต่ละคนมีเงินปันผลบริษัทใดบ้าง ยื่นครบหรือไม่
ใช่แล้ว ขอยืนยัน เมื่อวานเอาเอกสารไปให้สรรพากร เลยถามเค้าว่า

VI: "ปันผลที่ได้จากบริษัทที่ไม่ได้เสียภาษีเนี่ย ไม่ต้องกรอกใช่ไหม ในแบบ ภงด 90 Online ก็ใส่เลข 0 ไม่ได้นิครับ"
สรรพากร:"ต้องกรอกคะ ในช่องอื่นๆ (VI:อยู่ไหนวะ) ไม่เป็นไร เดี๋ยวจัดการให้ "
(ผมฐานภาษี 10 % อยู่แล้ว ไม่เปลี่ยนแปลงอะไร)

โชคดีที่เอา Slip ไปด้วยทั้งหมดเลยยื่นให้ไปหมดเลย ถ้าเกิดปัญหาอะไรจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ

อย่างไรก็ต้องยื่นให้ครบครับ ถ้าฐานภาษีสูงขนาดนั้นก็แปลว่ารายได้เยอะอยู่แล้ว อย่าหลีกเลี่ยงเลย สุ่มเจอขึ้นมาไม่คุ้มเสียแน่นอนครับ
I do not sleep. I dream.
yoyo

โพสต์ที่ 53

Banchap เขียน: 2 บริษัทแรกไม่ได้รับเครดิตภาษี ก็เลยไม่กรอกอะไรลงไปเลย

2 บริษัทแรกไม่กรอกลงไปไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ
แต่อันสุดท้ายที่เสียภาษีบางส่วนนี่ผมว่าถ้าจะ declare ก็จะจะทำให้ครบ
เพราะมันอยู่ในใบเดียวกัน ตรวจเจอง่ายมาก
ปีนี้ผมยังเสียดายเงินปันผลของ IRC อยู่เลยครับ
จ่ายส่วนที่ไม่เสียภาษีมาตั้งเยอะ คงเอาไปขอเครดิตคือไม่ได้
fantasia

โพสต์ที่ 54

สำหรับเงินปันผลจากกำไรที่ได้รับยกเว้นภาษีนี่มีหลายประเภทครับ
แต่ที่แน่ ๆ ปันผลที่จ่ายจากกิจการที่ได้ BOI นั้น
ผู้รับปันผลไม่ต้องนำไปรวมคำนวณ ภาษีแน่ ๆ ครับ
อ้างอิงได้จาก
http://www.rd.go.th/publish/554.0.html
ข้อ 97(1)
อย่าเชื่อเจ้าหน้าที่สรรพากรมากครับ
พวกนี้เวลาไม่ค่อยรู้จริงก็จะตีความเป็นให้เสียไว้ก่อน
เพราะจะเอาผลงานเก็บภาษีให้ได้เยอะ ๆ
ถ้าจะปรึกษาควรปรึกษาพวกสนง.กฎหมายและภาษีดีกว่าครับ
CK

โพสต์ที่ 55

วันนี้โดนขอเอกสารปันผลทั้งหมดครับ
ก็เลยนั่งสแกน 30 แผ่น ส่งเป็น email ไป

T__T ซื้อหุ้นเยอะตัวเกินไป สงสัย
tenkafubu

โพสต์ที่ 56

ของผมยื่นเรียบร้อยแล้ว เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
ตอนนี้ได้เช็คคืนภาษีมาแล้ว 600 กว่าบาท...
ผมลองถามพี่ๆ ที่สรรพากร เค้าบอกว่า ต้องเก็บหลักฐานไว้ประมาณ 5 ปีครับ..
เมื่อมีการสุ่มตรวจ จะได้ OK ..
ลองอ่านตามขั้นตอนที่บอกไว้ในweb งงมากครับ :? เลยไปยื่นทางเน็ตที่สรรพากรซะเลย
จะได้ถามให้รู้เรื่อง :wink: พร้อมพิมพ์เอกสารหลักฐานการยื่นแบบฟรีด้วยครับ :roll:
3M Only...
Market Cap.
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 57

ได้ตังค์คืนแล้วคร้าบบ :D รออยู่ 1 อาทิตย์ แต่ก็นับว่าเร็วมากเลยนะ
เดือนนี้เลยมีเงินต่ออายุแล้ว :D (จ่ายประกันจนหมดตูด)
I do not sleep. I dream.
Banchap

โพสต์ที่ 58

สอบถามมาแล้วครับ

กรณี ภาษีดอกเบี้ยเงินฝาก จนท.บอกว่า ถ้าจะขอคืน ต้องขอหลักฐานจากทุกธนาคารที่เรามีเงินฝากอยู่นำมายื่น (ถ้าขอมาไม่ครบเขาจะรู้ได้ยังไง :?: )

กรณี เงินปันผลจากหุ้น เหมือนที่คุณ yoyo บอกไว้ครับ
Kopite

โพสต์ที่ 59

1. กิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล ซึ่งผู้รับเงินปันผลไม่ได้รับการเครดิต
2. กำไรเฉพาะส่วนที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวณภาษีเงินได้นิติบุคคล ซึ่งผู้รับเงินปันผลไม่ได้รับการเครดิตภาษี

ต้องกรอกยังไงครับ
Banchap

โพสต์ที่ 60

คุณ Kopite
ไม่ต้องกรอกเลย เก็บไว้ไม่ต้องบอกกรมสรรพากรครับ