ขอถามเกี่ยวกับปันผลครับ ต้องขายช่วงไหนถึงจะได้ปันผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
forsign
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามเกี่ยวกับปันผลครับ ต้องขายช่วงไหนถึงจะได้ปันผลครับ

โพสต์ที่ 1

สมมุติว่าหุ้น A ขึ้นเครื่องหมายวันที่ 1 มกรา
กำหนดจ่ายปันผลวันที่ 10 มกรา
และส่งจดหมายเอกสารการจ่ายปันผลมาวันที่ 5 มกรา

อยากทราบว่า
1. ถ้าเราขายในช่วงวันที่ 2-4 มกรา จะยังมีสิทธิ์รับปันผลในวันที่ 10 รึเปล่าครับ

2. ถ้าในข้อ1.ไม่ได้  แล้วถ้าขายหลังจากได้รับเอกสารปันผล ช่วงวันที่ 6-9 มกรา จะได้ปันผลมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sutee_p

โพสต์ที่ 2

ตื่นเช้ามาขายวันที่ 1 มกราคม พอเปิดตลาดมาก็ได้ปันผลแล้วครับ :D

ดังนั้นขายวันที่ 2-4 มกราคม หรือวันไหนๆ ก็ได้ปันผลเช่นกันครับ
send
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ซื้อก่อนวันที่ 1 แล้วขายตั้งแต่วันที่หนึ่งก็ได้ปันผลครับ

แต่ปกติแล้วราคาหุ้นมักจะลงเท่ากับที่ใัน XD นะครับ ซึ่งก็ำทำให้เราไม่ได้กำไรอยู่ดี (ยกเว้นว่าจะเครดิตภาษีได้เยอะๆ เช่นถ้าเราฐานภาษี 10% ค่าจะพอเอากำไรจากการเครดิตได้ แต่อันนี้ไม่ได้มี Reseach รับลองนะแค่ความคิดผม)
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตั้งกระทูัทำไม
ทำไมไม่อ่านกระทู้ที่เขามีแล้วให้ดีก่อนครับ
สงสัยอะไรอีกจากนั้นก็ค่อยถาม
ลงทุนเพื่อชีวิต
navapon

โพสต์ที่ 5

ขอแนะนำนิดนะครับผมก็มือใหม่ ตรงด้านบนของแต่ละหน้า web page จะมีคำเรียงอยู่ดังนี้

home     search     memberlist     usergroups     profile     messages

ให้เข้าไปตรงคำว่า search แล้วพิมพ์ key word เป็นคำ หรือ เรื่องที่ต้องการรู้ เช่น พิมพ์คำว่า เงินปันผล หรือ คำว่า XD แล้วกด searchที่บบรทัดด้านล่าง เดี๋ยวมันจะปรากฎข้อความที่เคยมีคนโพสต์มาก่อน (ข้อความที่คุณอยากรู้) แล้วให้ไล่อ่านทุกๆโพสต์ที่เกี่ยวข้องก่อน ถ้าอ่านจบแล้วยังสงสัยจึงค่อยโพสต์หัวข้อถามขึ้นใหม่ครับ

อยากรู้เรื่องอะไรก็ให้ทำอย่างนี้ก่อนครับ ยกตัวอย่างอีกที อยากรู้ว่า wacc คืออะไร คำนวณอย่างไร ก็search หาดูได้เหมือนกัน  ในweb นี้มีแทบทุกเรื่องอยู่แล้ว

ตอนแรกผมก็ไม่รู้และก็ทำแบบคุณเหมือนกัน ไม่รู้ก็ถามเลย แต่พออยู่นานขึ้นแล้วคิดไปคิดมา มันจะกินพื้นที่website โดยเปล่าประโยชน์ จึงลองหาข้อมูลดูเองก่อนครับ
ลองทำดูนะครับ แล้วจะเก่งขึ้นเยอะ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
navapon

โพสต์ที่ 6

อ้อ ลืมไปอีกเรื่อง บางทีที่คุณถามแล้วไม่มีคนตอบ เพราะมีคนถามประโยคเดียวกันมามากแล้ว คนตอบบางครั้งจึงขี้เกียจตอบซ้าอีก ดังนั้นคุณควรดิ้นรนหาความรู้เองก่อนโดยอ่านใน website นี้แหละให้มากๆ ดีกกว่ามานั่งรอคนอื่นมาคอยป้อนความรู้ให้ครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
FlyLeaf

โพสต์ที่ 7

คาดว่าเจ้าของกระทู้คงไม่กล้าถามอะไรแล้วครับ  :lol:
The rich person is not one who have most but one who need least
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 8

โฮ้ย ใจเยนๆ
อย่ายอมแพ้
chowbe76

โพสต์ที่ 9

Anti-Aircraft เขียน:โฮ้ย ใจเยนๆ
ขนาดพี่ปตอ.ยังเข้ามาบอกให้เย็นๆ
แปลว่ากระทู้นี้แร๊งส์
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
โพสต์โพสต์