ขอบคุณที่สอนผมหาปลาอย่างถูกวิธี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
doo_meau
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอบคุณที่สอนผมหาปลาอย่างถูกวิธี

โพสต์ที่ 1

วันนี้ไปเรียนกับอาจารย์มนต์มาครับ เป็นการเรียนกับอาจารย์ครั้งแรก
ผมประทับใจในแนวทางการสอนของอาจารย์และความตั้งใจของเพื่อนในชั้นเรียนมากๆ สอนวิชาบริหารและบัญชี ออกมาในรุบแบบของการเรียนการสอนแบบวิศวะ โดยรู้ไปถึงรากของมัน แล้วมาใส่สูตร ต่อมาคิดเอาว่าถ้าเปลี่ยนแปลงค่าต่างๆแล้วจะเป็นอย่างไร อะไรจะเพิ่ม อะไรจะลดลง
อธิบายได้ว่า กลยุทธเกี่ยวเนื่องกันกับงบการเงินเหมือนพี่น้องกัน
บริษัทสามารถใช้กลยุทธแบบนี้.....ถ้าต้องการผลแบบนี้ในงบการเงิน
หรืองบเป็นแบบนี้....เพราะเขาใช้กลยุทธแบบนี้.....แล้วใช้เพื่ออะไร
        สรุปแล้วผมแค่อยากขอบคุณอาจารย์มนต์มากๆ อยากเรียนอีกครับ
Aegiszero

เชียร์ด้วย

โพสต์ที่ 2

ไปเรียนมาด้วยเหมือนกันคับ ถูกใจมากเลย ชอบที่ 'จารย์ เป็นกันเองมากในทุกเวลา นานแล้วที่ไม่มีใครสอนจนถึงขั้น work shop แบบนี้ รู้อะไรเพิ่มขึ้นมากเลย แถมยังได้รุจักเพื่อนใหม่มากมายเลยคับ คาดว่าจะติดตาม 'จารย์มน ไปทุกคอร์สเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
boong24

โพสต์ที่ 3

อยากขอบคุณอาจารย์มนด้วยเช่นกันครับ
เป็นอีก 1 มุมมองที่ทำให้เห็นอะไรๆ  จากที่ไม่เคยเห็นครับ
maiaowna

โพสต์ที่ 4

ดีแกไม่อินทิเกรตโชว์ 555

ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ

วันนี้ได้มุมมองใหม่ๆในการลงทุนอีกเยอะครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 5

แล้วผู้ช่วยอาจารย์เป็นไงบ้าง   เขาไปทำอะไรอ่ะ  :lol:  :lol:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
EvolutionX

โพสต์ที่ 6

[quote="RONNAPUM"]แล้วผู้ช่วยอาจารย์เป็นไงบ้าง
ขอให้อยู่อย่างมีความหวัง แต่อย่าอยู่อย่างเพ้อฝัน
มะลิ

โพสต์ที่ 7

[quote="RONNAPUM"]แล้วผู้ช่วยอาจารย์เป็นไงบ้าง
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 8

เม่าว่า จารย์มนแกค่อนข้างเป็น ตัวอย่างที่ดีให้ VI เลยนะครับ

ถ้าจะหาแบบอย่าง VI ดีดี นี่ จารย์มนแก เป็น 1 ในนั้นเลย

การจะหา idol ให้ตัวเอง เม่าว่า สำคัญเหมือนกัน ดังคำกล่าว ดูช้างให้ดูหาง ดูนางให้ดูแม่ ดูVI แน่ๆ ต้องดูจารย์มน (เกี่ยวกันไหมเนี่ย อิอิ)

เม่าฟันธง ฉับๆ

ว่าแล้ว เสาร์นี้ไปขอหุ้นเด็ดจารย์ดีกว่า อิอิ

.. ย้อเย่น นาา :D
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 9

แมงเม่าไฟ เขียน:เม่าว่า จารย์มนแกค่อนข้างเป็น ตัวอย่างที่ดีให้ VI เลยนะครับ
จานแกเป็นผู้ก่อตั้งเว็บนี้ด้วยครับ  :D
อย่ายอมแพ้
RONNAPUM

โพสต์ที่ 10

[quote="EvolutionX"][quote="RONNAPUM"]แล้วผู้ช่วยอาจารย์เป็นไงบ้าง
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
miracles_makers

โพสต์ที่ 11

:oops:
sc26
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

ผู้ช่วยคนไหนล่ะครับชายหรือหญิง แต่ช่วนเหลือดีมากเลยนะครับและ เพี่อน ๆ ก็เก่งกันทุกคนเลยครับประทับใจจริง ๆ  อาหารอร่อยจริงด้วยครับ เพี่อนอย่าลืมกลับไปทบทวนนะครับ
maiaowna

โพสต์ที่ 13

[quote="RONNAPUM"][quote="EvolutionX"][quote="RONNAPUM"]แล้วผู้ช่วยอาจารย์เป็นไงบ้าง
SIVA

โพสต์ที่ 14

ผู้ช่วย อาจารย์มนตรี คือ น้องภัทร ที่ใส่แว่นนั่งด้านหลัง (login คือ miracles_makers) เป็นศิษย์ อาจารย์มนตรีครับ

ส่วนคนอื่นๆ อย่างคุณพรรณ คุณหนึ่ง เป็น ผู้จัดน่ะครับ

อาจารย์มนตรี จะมีจุดเด่น ตรงที่ เป็นนักลงทุนระดับแนวหน้าของไทยตัวจริง
ดังนั้น เวลาสอน จึงไม่ได้สอนตามตำราอย่างเดียว
แต่จะถ่ายทอดประสบการณ์ ในตลาดหุ้น ข้อมูลกลลวงของบ.ต่างๆ และกลยุทธ์ ต่างๆ ซึ่ง หาไม่ได้ตามตำรา

ลอง ค้นกระทู้ ที่ตั้งโดยอาจารย์ มนตรี ใน ThaiVI ดูก็ได้ครับ จะได้อ่าน มุมมองของอาจารย์ ว่าหลายๆกระทู้ ยังสามารถใช้ได้ดีกับปัจจุบัน แม้จะตั้งมาหลายปีแล้ว (log in อาจารย์คือ MonMoney ครับ)
คิดหลายด้าน มองหลายมุม
km

โพสต์ที่ 15

ไปแล้วรู้สึกเสียดายจริงๆเลย......เสียดายที่ไม่มีโอกาสไปก่อนหน้านี้  :D

ได้ความรู้และมุมมองจากกูรู VI ตัวจริง ชอบครับ อยากไปอีก เมื่อไรจะมีงานหน้าครับ ทีมงานก็น่ารักทุกคนครับ
EvolutionX

โพสต์ที่ 16

[quote="km"]ไปแล้วรู้สึกเสียดายจริงๆเลย......เสียดายที่ไม่มีโอกาสไปก่อนหน้านี้
ขอให้อยู่อย่างมีความหวัง แต่อย่าอยู่อย่างเพ้อฝัน
RONNAPUM

โพสต์ที่ 17

[quote="maiaowna"][quote="RONNAPUM"][quote="EvolutionX"][quote="RONNAPUM"]แล้วผู้ช่วยอาจารย์เป็นไงบ้าง
picklife

โพสต์ที่ 18

เดือนหน้าจาได้ไปเรียนแว๊วววว แนะนำให้อ่านหนังสือล่มไหนก่อนไหมครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
SIVA

โพสต์ที่ 19

picklife เขียน:เดือนหน้าจาได้ไปเรียนแว๊วววว แนะนำให้อ่านหนังสือล่มไหนก่อนไหมครับ :D
หาพวก บัญชีพื้นฐาน กับ วิเคราะห์งบการเงิน มาอ่านนะครับ จะได้ไปได้เร็ว และไม่งง
คิดหลายด้าน มองหลายมุม
zephyr

โพสต์ที่ 20

ผมจองไม่เคยทันเลยอ่ะครับ รอบหน้ายังได้เป็นแค่ waiting list  :cry:
picklife

โพสต์ที่ 21

SIVA เขียน:
picklife เขียน:เดือนหน้าจาได้ไปเรียนแว๊วววว แนะนำให้อ่านหนังสือล่มไหนก่อนไหมครับ :D
หาพวก บัญชีพื้นฐาน กับ วิเคราะห์งบการเงิน มาอ่านนะครับ จะได้ไปได้เร็ว และไม่งง
แนะเล่มมาเลยได้ไหมครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 22

พี่บิ้ก เก่งอยู่แล้ว  :D  

ผมแนะนำอย่างนี้ครับ

1. ทำความเข้าใจเกี่ยวกับ BIZ แต่ละอุตสหกรรมไปก่อนครับ พยามทำความเข้าใจ
ว่าแต่ละอุตสาหกรรม เข้าทำงานอย่างไร แหล่งที่มาของรายได้เขามาจากไหน
กำไรมาจากไหน  ( อันนี้เพิ่งไปดูจากงบนะครับ )    

ให้หัดดู BIZ ก่อน หัดดูงบ เพราะว่า เราจะได้เข้าใจ การทำงาน ของแต่ล่ะอุตหกรรมนั้นๆ
เมื่อเราเข้าใจแล้ว เราค่อยมาหัดดูงบการเงิน ซึ้งมันจะช่วยให้เราเข้าใจได้เร็วขึ้นมากๆ
อีกครั้งการดูงบการเงินเป็นเพียงแค่การทวนสอบ ว่าบริษัทหรืออุตสหกรรมนั้นๆ ว่ามีการทำงาน
หรือแหล่งรายได้ ดั้งเช่นตามที่เราเข้าใจหรือตามที่ บริษัทนั้น ได้ บอกไว้ไหม

( คำศัพท์ที่เขียนอยู่ในงบ ก็แค่คำศัพท์เฉพาะ ซึ้งทำความเข้าใจไม่ยากมันเป็นมาตรฐานทั่วไป ( ยกเว้นเพียงแค่บริษัทนั้นไม่บริสุทธิ์ใจกับเรา )

2. ส่วนเรื่องการอ่านงบ

อ่านพยามยามทำความเข้าใจที่มาที่ไป ว่ามันมาอย่างไร   เข้าใจประมาณ 1+1 เท่า 2 ก็พอ
ไม่ต้องไปสนพวกการลงรายล่ะเอียดว่าลงอย่างไร จะเดบิต เครดิตอย่างไร ให้มันมาก
เพราะการสอนของอาจารย์ เป็นลักษณะการต่อยอดหรือการประยุกต์เพื่อนำไปใช้จริงๆ
ว่าควรจะใช้อย่างไร      

ทางที่ดีลองแกะงบไปด้วยก็ดี ถึงไม่เข้าใจก็อ่านๆไปเถอะ แล้วก็โน้ตๆๆ ที่เราไม่เข้าใจไปถามอาจารย์  เรื่องงบถ้าเป็นไปได้ก็แกะๆไปหลายอุตสาหกรรมก็ดีนะ เพระเราจะได้รู้วิธีการแกะด้วย
ว่าจะอ่านอย่างไร ( แต่อุตสาหกรรม วิธีการอ่านแกะก็ไม่เหมือนกัน )  

โชคดีครับพี่ อิอิอิ ^_^
โพสต์โพสต์