7-11 ใหญ่จนใครๆก็กลัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ottothan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

<(*_*)> เขียน:แถวบ้าน เดิมมี 7-11 อยู่ใกล้ๆ Tesco Lotus ห่างกัน 50 เมตร

7-11 อยู่ซ้ายมือของ Lotus

เมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว 7-11 เปิดใหม่อีกร้าน

อยู่ฝั่งขวาของ Lotus ห่างกัน 50 เมตร

เห็นยังงี้ หนาวแทน Lotus เลย โดนประกบทั้งซ้ายขวา

แล้วยังงี้ เจ้าอื่นจะไหวมั้ยเนี่ย
นี่แหละ กลยุทธ์หมากล้อม
ใครชอบหนังสือแนว VALUE INVESTING
ทั้งของ Warren Buffett, Peter Lynch
ผมเก็บไว้หลายเล่ม แจกฟรี
http://4ufreebook.blogspot.com/p/my-sha ... ebook.html
ottothan

โพสต์ที่ 62

Sloth เขียน:cpall อาจจะโตมาได้เพราะใช้แนวคิดการเล่นโกะ
แต่ว่าแนวคิดนี้มันมีจุดอ่อนตรงที่หมากทุกตัวเหมือนกัน
แต่ในโลกความจริงแล้วหมากแต่ละตัวมีพลังไม่เท่ากัน
และคู่แข่งมันมีหลายคน ซับพลายเออร์แต่ละเจ้าก็มีดีของตัวเอง
ผมคิดว่าธุรกิจค้าปลีกนี้ยังดึงดูดให้เกิดการแข่งขันที่รุนแรงกว่านี้
แต่ยังไง cpall ยังอยู่ในฐานะที่ได้เปรียบ
ึ7-11 ใช้การวิเคราะห์ศักยภาพของพื้นที่นั้นๆ เป็นตัวกำหนดจำนวนสาขาของร้าน ประกบหน้าหลังคู่แข่ง ลูกค้าก็ไหลเข้า 7-11 มากขึ้น อย่าลืมนะครับ จุดขายของร้านสะดวกซื้อ คือ ความสะดวก เดินมาซื้อได้ตลอด 24 ชั่วโมง สินค้าอาจไม่หลากหลาย แต่เป็นของกินใช้ในชีวิตประจำวัน หรือเป็น counter ชำระเงินก็ได้ ที่สำคัญความรวดเร็วในการคิดเงิน ถ้ารอคิวนานๆ เหมือนไปเหมาจากห้าง อันนี้คงไม่เรียกสะดวกซื้อแล้วครับ ดังนั้นสาขาอยู่ติดๆกัน ช่วยกระจายลูกค้า ทำให้ 7-11 ได้ส่วนแบ่งจากจำนวนลูกค้าในพื้นที่นั้นจากคู่แข่ง ก็ mass product เข้าร้านไหนก็ได้เหมือนกัน ก้ไม่จำเป็นต้องเข้าร้านอื่น ไหลมาทาง 7-11 ก็ได้ เหมือนหมากล้อมนั่นแหละครับ
ใครชอบหนังสือแนว VALUE INVESTING
ทั้งของ Warren Buffett, Peter Lynch
ผมเก็บไว้หลายเล่ม แจกฟรี
http://4ufreebook.blogspot.com/p/my-sha ... ebook.html
mamapapa

โพสต์ที่ 63

luangrit เขียน:
marble เขียน:20 นาทีก่อนไปอุดหนุน 7-11 มา....

มาอ่านแบบนี้ ...ได้ข้อคิดนะ...หลายอย่าง

กลายเป็นไปอุดหนุนให้คนที่รวยอยู่แล้ว รวย ยิ่ง ๆ ขึ้นไป

การรวยไปเรื่อย ๆ ไม่มีขีดจำกัด เป็นผลดีต่อส่วนรวมหรือไม่...

:shock:

ผมขออนุญาตมองอีกมุมนะครับ (อาจจะบวกไปซักหน่อยนะครับ)

1. การขยายสาขาทำให้เกิดการจ้างงาน(ที่เป็นรูปธรรม) แก่ชุนชนนั้นๆ เช่น รายได้ของพนักงานที่มีวุฒิต่ำกว่า ม.ปลาย