คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
o-bo-ja-ma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

โพสต์ที่ 91

wpong เขียน:ผมว่าการที่มีคนมาเตือนโดยใช้แนวทางอื่น อาจเป็นเพราะว่าเราเตือนกันเองในแนวทาง VI น้อยเกินไปหรือเปล่าครับ :roll:
ชอบครับ คำนี้ ผมก็คิดอย่างนี้ครับ เราเตือนกันเองน้อยเกินไป บางครั้งผมอ่านบางกระทู้แทบไม่มีข้อเสียของหุ้นแต่ละตัวเลย
หมีขาว

โพสต์ที่ 92

ด้วยความเคารพครับ การเตือน และการให้ข้อมูลสองด้านเป็นสิ่งที่ชาว vi ปรารถนาแน่นอนครับ
ผู้ที่เตือนโดยให้ข้อมูลหรือเหตุผลประกอบเป็นผู้ที่น่ายกย่องเป็นอย่างมากครับ
คำเตือนเหล่านี้ไม่ระคายหูสำหรับคนที่ต้องการเข้าใจบริษัทครับ

แต่ที่เกิดปัญหาในหลายกระทู้ก็เพราะมักมีการเตือนผู้อื่นด้วยข้อความที่ว่า
"ตัวนี้ระัวังเจ้าปั่น" หรือ
"ตอนนี้ราคาเกินพื้นฐาน" (โดยไม่มีข้อมูลประกอบ)
ซึ่งเป็นเหมือนการปล่อยข่าวลือและขัดกับวัตถุประสงค์ของเว็บนี้

หลายๆ ท่านเอาแต่โพสต์ข้อความประเภทนี้ แล้วก็อวดตนว่าเป็นผู้รู้
โพสต์แบบนี้ไม่แปลกที่จะระคายหูคนทั่วไป และถูกลบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 93

"คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู"

หากคำเตือน มากจากความจริงใจหวังดี
หากคำเตือน ไม่หวังมีผลประโยชน์อื่นแอบแฝง
หากคำเตือน ไม่มีความอิจฉา ริษยา
หากคำเตือน มีหลักการ เหตุผล และข้อมูลประกอบ
คำเตือนนั้น สมควรได้รับ การยกย่อง

หากคำเตือนมาจากความไม่หวังดี อิจฉา ริษยา
หากคำเตือน แอบหวังหวังผลประโยชน์ จากการตระหนกตกใจ
หากคำเตือน ไม่มีทั้งหลักการเหตุผล ข้อมูลใดๆ
คำเตือนนั้น สมควร..................

เป็นคนโง่ หรือไม่?  ที่ระคายหูต่อคำเตือน
:?:  :?:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 94

[quote="dome@perth"]"คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู"

หากคำเตือน มากจากความจริงใจหวังดี
หากคำเตือน ไม่หวังมีผลประโยชน์อื่นแอบแฝง
หากคำเตือน ไม่มีความอิจฉา ริษยา
หากคำเตือน มีหลักการ เหตุผล และข้อมูลประกอบ
คำเตือนนั้น สมควรได้รับ การยกย่อง

หากคำเตือนมาจากความไม่หวังดี อิจฉา ริษยา
หากคำเตือน แอบหวังหวังผลประโยชน์ จากการตระหนกตกใจ
หากคำเตือน ไม่มีทั้งหลักการเหตุผล ข้อมูลใดๆ
คำเตือนนั้น สมควร..................

เป็นคนโง่ หรือไม่?
Mingecon

โพสต์ที่ 95

คนโง่มักคิดว่าตนเองฉลาด และอยู่ในกะลา
เพราะชีวิตคือการลงทุน
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 96

ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณ  :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
Tao_PK

โพสต์ที่ 97

ขออ่านห่างๆ อย่างห่วงๆ ละกันครับ... :D
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 98

แวะเข้ามาบอกคุณอีโต้ว่า
ผมชอบใจประโยคที่โพสต์มาก

เพื่อนผมคนหนึ่งที่เค้าฉลาดและเก่งกว่าผมมากๆ
เค้าเคย quote คำพูดคล้ายๆ ลายเซ็นผมไว้นะครับ
ผมชอบมาก เลยเอามาใส่เป็นลายเซ็นครับ

(a) how he treats people who can't do him any good, and
(b) how he treats people who can't fight back.

สองประโยคนั้น  สะท้อนปัจจัยพื้นฐานที่แท้จริงคน