นักเรียน/นักศึกษา จะทำยังไงกับภาษีจากเงินปันผลได้บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
forsign
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นักเรียน/นักศึกษา จะทำยังไงกับภาษีจากเงินปันผลได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

คือถ้ายังเป็นนักเรียน/นักศึกษาที่ยังไม่ได้ทำงานหรือมีรายได้หลัก
จะขอคืนภาษีจากเงินปันผลได้มั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Flashy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ผมเคยโทรไปถามแล้ว เค้าบอกว่ายื่นได้ครับ
แนะนำว่าให้รีบๆยื่นตั้งแต่ต้นปี เพราะเรายังไม่มีรายได้จากทางอื่น ไม่มีหลักฐานอะไรมากมาย จะได้ไม่ต้องไปต่อคิวร่วมกับคนอื่นรอนานมากครับ
ปล.ผมเป็นนักศึกษา
virginboy

โพสต์ที่ 3

1.3 การหักลดหย่อนบุตร ให้หักสำหรับบุตรชอบด้วยกฎหมาย หรือบุตรบุญธรรมของผู้มี เงินได้ รวมทั้งบุตรชอบด้วยกฎหมายของสามีหรือภริยาของผู้มีเงินได้ด้วย

โดยมีเงื่อนไขว่าบุตรที่เกิด ก่อนหรือ ในพ.ศ.2522 หรือที่ได้รับเป็นบุตรบุญธรรม ก่อน พ.ศ. 2522 คนละ 15,000 บาท บุตรที่เกิด หลัง พ.ศ.2522 หรือที่ได้รับเป็นบุตรบุญธรรมในหรือหลัง พ.ศ. 2522 คนละ 15,000 บาท แต่รวมกันต้องไม่เกิน 3 คน
     การ นับจำนวนบุตรให้นับเฉพาะ บุตรที่มีชีวิตอยู่ตามลำดับอายุสูงสุดของบุตร โดยให้นับรวมทั้งบุตร ที่ไม่อยู่ในเกณฑ์ได้รับการหักลดหย่อนด้วย
     การหักลดหย่อนสำหรับบุตร ให้หักได้เฉพาะบุตรซึ่งมีอายุไม่เกิน 25 ปี และยังศึกษาอยู่ ในมหาวิทยาลัยหรือชั้นอุดมศึกษาเฉพาะภายในประเทศให้ลดหย่อนเพื่อการศึกษาได้อีกคนละ 2,000 บาท หรือเป็น ผู้เยาว์ หรือศาลสั่งให้เป็นคนไร้ความสามารถหรือเสมือนไร้ความสามารถอันอยู่ในความ อุปการะเลี้ยงดู แต่มิให้ หักลดหย่อนสำหรับบุตรดังกล่าวที่มีเงินได้พึงประเมินในปีภาษีที่ล่วงมาแล้ว ตั้งแต่ 15,000 บาทขึ้นไป โดยเงินได้ ดังกล่าวต้องไม่ใช่เงินได้ที่ได้รับยกเว้นตามมาตรา 42 ให้ไม่ต้องรวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้
     การหักลดหย่อนสำหรับบุตรดังกล่าว ให้หักได้ ตลอดปีภาษี ไม่ว่ากรณีจะหักได้นั้นจะมีอยู่ตลอดปีภาษีหรือไม่ และในกรณีบุตรบุญธรรมนั้นให้หักลดหย่อนในฐานะบุตรบุญธรรมได้ในฐานะเดียว

แต่ถ้าเกิน15000 แล้วพ่อเอาเราไปลดหย่อนทางการศึกษาแล้ว อย่ายื่นขอเครดิตนะครับ เดี๋ยวจะมีปัญหาได้
มะลิ

โพสต์ที่ 4

มาคอนเฟิร์มจ้ะว่านักเรียน นักศึกษายื่นขอเครดิตภาษีเงินปันผลได้แน่นอน
เพราะเรื่องของการเสียภาษี หรือขอคืนภาษีไม่เกี่ยวข้องกับอายุจ้ะ
firstee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

แล้วไม่ทราบว่าต้องไปยืนที่ไหนครับ
เป็นนิสิตยุครับ มือใหม่ด้วย
มะลิ

โพสต์ที่ 6

สามารถไปยื่นด้วยตัวเองได้ที่สรรพากร โดยใช้แบบภงด.92
หรือยื่นทางอินเตอร์เน็ตได้ที่เว็บ ไซต์ ของกรมสรรพากรจ้ะ
http://www.rd.go.th/publish/index.html
firstee

โพสต์ที่ 7

ขอบคุงมากน่ะครับ
เด่วจะลองทำดู
Warantact

โพสต์ที่ 8

ต้องยื่นเมื่อไรครับ มีเอกสารปันผลส่งมาบ้าน เครียดเลยเพิ่งเคยต้องไปจ่ายภาษี 5555
Croyoty

โพสต์ที่ 9

ไม่เข้าใจครับ แล้วถ้าเป็นนักเรียนนักศึกษา
ยื่นไปแล้วจะได้เงินกลับมาด้วยเหรคอรับ คือไม่มีรายได้นะคับ
มะลิ

โพสต์ที่ 10

มะลิ เขียน:สามารถไปยื่นด้วยตัวเองได้ที่สรรพากร โดยใช้แบบภงด.92
หรือยื่นทางอินเตอร์เน็ตได้ที่เว็บ ไซต์ ของกรมสรรพากรจ้ะ
http://www.rd.go.th/publish/index.html
ขออภัยอย่างแรงค่ะ ใช้ภงด.90 ค่ะ ไม่ใช่ 92

ไม่ทราบว่าในกระทู้ถาม-ตอบเรื่องเครดิตภาษีด้านบนมีอธิบายไว้หรือยังนะคะ
Warantact เขียน:ต้องยื่นเมื่อไรครับ มีเอกสารปันผลส่งมาบ้าน เครียดเลยเพิ่งเคยต้องไปจ่ายภาษี 5555
มกราคม - มีนาคม หลังสิ้นสุดปีภาษีค่ะ
เช่น ปันผลที่คุณwarantact ได้มาเป็นของปีนี้ซึ่งก็คือปีภาษี 2553
ก็ต้องไปยื่นมกรา - มีนา ปี 2554 จ้า

croyoty เขียน:ไม่เข้าใจครับ แล้วถ้าเป็นนักเรียนนักศึกษา
ยื่นไปแล้วจะได้เงินกลับมาด้วยเหรคอรับ คือไม่มีรายได้นะคับ
ปันผลที่ได้มา นั่นคือรายได้แล้วจ้า
สำหรับเรื่องขอเครดิตภาษีคืนได้ เนื่องจากว่าบริษัทที่เราถือหุ้นอยู่เค๊าเสียภาษีไปแล้ว
การที่ผู้ถือหุ้นต้องมาเสียภาษีอีก ถือว่าเป็นการเสียภาษีซ้อน เราถึงได้ขอคืนได้จ้ะ
Warantact

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับคุณมะลิ ไปหาดูเจอแต่ว่าคำนวนยังไง ไม่เจอว่ายื่นยังไง
ยื่นที่ไหน ยื่นเมื่อไร เลย

ตอนนี้รู้แล้วครับ ขอบคุณมาก :lol:
Croyoty

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณ แม่มะลิ มากๆจ้า
begin again

โพสต์ที่ 13

ขอภาษีคืนนี่ถ้ายื่นเเล้วเราจะได้คืนทั้งหมดเลยหรอคะ สมมตเราโดนหักจากปันผลไปห้าพันเราก้จะได้คืนทั้งหมดช่ายมั้ยอ่าคะ
Someday
Benja

โพสต์ที่ 14

มารับฟังด้วยครับ :-)
tritara

โพสต์ที่ 15

atomic14 เขียน:ขอภาษีคืนนี่ถ้ายื่นเเล้วเราจะได้คืนทั้งหมดเลยหรอคะ สมมตเราโดนหักจากปันผลไปห้าพันเราก้จะได้คืนทั้งหมดช่ายมั้ยอ่าคะ
ของผมได้เยอะกว่าที่โดนหักไปอีกอ่ะครับ(นับเฉพาะหัก ณ ที่จ่าย 10 %) ยิ่งคนมีรายได้น้อย ฐานภาษีน้อย ก็ยิ่งได้คืนมาก ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าแต่ละบริษัทสามารถเครดิตได้กี่ เปอร์เซ็นต์ด้วยครับ
ในห้องกระทู้คุณค่ามีปักหมุดไว้แล้วครับ ลองอ่านดูครับ ไม่กี่หน้าเอง  :D
~เกรียนหุ้นตัวจริง~
jackle

โพสต์ที่ 16

ขอถามต่อได้มั๊ยครับ กรณีที่เรามีลูกอายุ 3 ขวบ เราสามารถยกหุ้นให้เป็นชื่อลูกแล้วขอเครดิตคืนภาษีได้มั๊ยครับ?
โพสต์โพสต์