กำลังจะซื้อแบตเตอรี่รถยนต์ครับ แนะนำหน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กำลังจะซื้อแบตเตอรี่รถยนต์ครับ แนะนำหน่อย

โพสต์ที่ 1

อิอิ คิดว่าซื้อหุ้นอ่ะดิ ไม่ใช่ครับ

ผมเห็นว่าเค้าทำหม้อแปลง แบตรถยนต์ มาใช้กับไฟบ้านได้ ก็เลยกำลังเล็งเพื่อดูงบประมาณก่อน

แบตเตอรี่รถยนต์มีกี่แบบครับ มีแบบที่ใช้ไปเรื่อยๆ ก็เติมน้ำกลั่น หรือทำอะไรสักอย่าง ก็ได้พลังงานไฟฟ้าคืน เหมือนลักษณะชาร์จเพิ่มได้ มีมั้ยครับ

หรือว่าก็ถ่าน AA คือใช้แล้วหมดไป ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว

แนะนำหน่อยครับ ไม่มีความรู้เลย แล้วแบตฯสำหรับมอไซค์อ่ะครับ อันหลังถามเพราะแค่อยากรู้เท่านั้น
Expecto Patronum!!!!!!
jaychou

โพสต์ที่ 2

เค้าใช้อินเวอร์เตอร์ แปลงจากไฟแบตมาเป็นไฟบ้านได้ครับ บ้านหม้อมีเยอะแยะ
เค้าทำไว้ขายพวกรถทัวร์ ที่มีเครื่องใช้ไฟฟ้า อยู่บนรถน่ะ

แบตรถที่ขายๆอยู่ ที่จริงออกแบบให้จ่ายไฟกระแสสูงๆ เพียงไม่กี่นัดตอนสตาร์ทเครื่อง
หากหาแบตที่จ่ายไฟต่อเนื่องนานๆ ต้องเป็นแบบดี๊ปไซเคิล แพงกว่า ทนกว่าครับ
แต่พอแบตหมด ต้องเอาไปชาร์จ เครื่องชาร์จตัวใหญ่ต้องมีล้อเลื่อน เวลาชาร์จอันตรายสุดๆ มีทั้งกรดซัลฟุริก มีทั้งไฮโดรเจน ผมยังไม่กล้าชาร์จแบตพวกนี้ในบ้านเลยครับ

ไม่อยากทิ้งถ่าน AA ใช้พวก Ni-MH นิเกิ้ลเมทัลไฮไดรท์ก็พอครับ ผมใช้ของพานา
อย่าไปใช้นิแคด มันเป็นพิษมาก แถมเจ๊งง่าย ต้องดิสชาร์จให้หมดก่อนชาร์จด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ รออ่านของท่านอื่นด้วย
Expecto Patronum!!!!!!
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

อย่าเล่นกับไฟ ถ้าไม่ชำนาญจริงๆ ครับ

ถ้าต้องการใช้เป็นไฟฉุกเฉิน ก็พวก UPS แหละครับ ง่ายดี
สามารถ wired เข้าไปกับหลอดไฟในบ้านสัก 2-3 ดวงได้

ถ้าต้องการกำลังสูงๆ ใช้ได้หลายชั่วโมง ก็ลองดูพวก
kVA สูงๆ ครับ ตัวใหญ่ประมาณห้องเล็กๆ ห้องนึง
สนนราคาก็หลักแสนไปจนหลายล้าน
genie

โพสต์ที่ 5

ลองmailไปถามบริษัทแบตเตอรี่ดูสิครับ ผมเคยเห็นในเว็บของ3k(ไม่เกี่ยวกับหุ้นนะ)เขามีผลิตพวกแบตสำหรับสำรองไฟหรืออะไรประมาณนี้
TokiTokiBoom

โพสต์ที่ 6

เพิ่งเปลี่ยนมา 1 เดือนครับ คนขายเชียร์ของ Yuasa กับ Panasonic อย่างออกหน้าออกตา ราคาจะแพงกว่า 3K นิดนึง(เดิมผมใช้ 3K ใช้มา 2 ปี) ประมาณ 100-200 บาท โดยเค้าให้เหตุผลว่า เป็นรุ่นไม่ต้องเติมน้ำกลั่นเลย ใช้จนกว่าพัง อายุการใช้งานเท่าๆกัน คือประมาณ 1.5-2 ปี ก็เลยลองเปลี่ยนเป็น Yuasa ดู ราคาถ้าจำไม่ผิด 1400 บาท ท่าทางจะขายดี เพราะตอนแรกผมกะไปเปลี่ยนที่ B-Quick เค้าก็เชียเหมือนกัน แต่แพง เลยไปซื้อร้านธรรมดา
thasorn01

โพสต์ที่ 7

Yuasa ในรถยนต์ผมใช้มาจะขึ้นปีที่ 3 แล้วครับยังสตาร์ทีเดียวติดอยู่เลย ขนาดรถยนต์ผมใช้อาทิตย์ละครั้งเท่านั้น
ล็อคหัวข้อ