พี่ๆครับ พวกเราถือว่าเป็นชนชั้นกลางรึเปล่า เมืองไทยมีกี่คน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
VI พันธุ์ทาง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆครับ พวกเราถือว่าเป็นชนชั้นกลางรึเปล่า เมืองไทยมีกี่คน

โพสต์ที่ 1

ชนชั้นกลางมันเป็นยังไง เมืองไทยเรามีกี่คนครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้แค่ไหนเรียกว่ากลาง
โดยส่วนตัวอยากจะบอกว่า คนที่มีรายได้เดือนละ 1 แสนขึ้นไป เป็นคนชั้นกลาง
ด้วยเหตุผลคือ
สามารถมีบ้าน มีรถ ไปพักผ่อนชายทะเล ไปเที่ยวต่างประเทศ และถ้าอยากจะออมเงิน ก็สามารถทำได้
เห็นสมัยก่อนนิยามกันว่า car credit card cash และ c ตัวอื่นอีก แต่จำไม่ได้ ใครช่วยเติมหน่อย
ถามว่าเมืองไทยมีเยอะหรือไม่ คำตอบคือ น่าจะมีน้อยมาก เช่น หมอ วิดวะ ผู้บริหารระดับสูง ดารา นักร้อง นักพูด นักการเมือง และพ่อค้า

ถ้าให้เดาก็คงจะมีราวๆ 1 % ของประชากร คือ 100 คนมี 1 คนที่จะมีรายได้ 1 แสนอัพ

อยากรู้ตัวเลขจริงเหมือนกัน
โป้ง

โพสต์ที่ 3

ผมอาศัยอยู่ตึกแถว 3 ชั้น ผมพักอยู่ชั้นที่ 2 "ผมคงเป็นคนชั้นกลางครับ" :mrgreen:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ปุย

โพสต์ที่ 4

Jeng เขียน: เห็นสมัยก่อนนิยามกันว่า car credit card cash และ c ตัวอื่นอีก แต่จำไม่ได้ ใครช่วยเติมหน่อย

c ที่เหลือ น่าจะเป็น condo ครับ (อย่าเติืม m เชียวนา)

คนรวย ** รายได้ >>> รายจ่าย
คนชั้นกลาง * รายได้ = รายจ่าย (บวก ลบ นิดหน่อย)
คนจน รายได้ << รายจ่าย

เค้าว่าคนจะจน จะรวย อยู่ที่รายจ่าย ไม่ได้อยู่ที่รายได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 5

ผมไม่มีบ้านเป็นของตัวเอง ไม่มีรถเป็นของตัวเอง มีรายได้มากกว่ารายจ่าย และมีหุ้นนิดหน่อย เข้าข่ายไหนนะเนี่ย :evil:
Expecto Patronum!!!!!!
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

-ผมมีรถหลายคัน แต่ไม่ใช่ชื่อผมเลย (เงินผม) เป็นชื่อพ่อแม่หมด เพราะซื้อแล้วได้ลด
ราคา (แหะๆ แบบว่าชอบส่วนลด ไม่รู้ว่าลดอย่างอื่นไปด้วยหรือเปล่า) แถม
ด้วยสิทธิประโยชน์อื่นๆ เอาน่า ชื่อใครก็เหมือนกัน

- ผมไม่มีบ้าน เพราะว่าบ้านที่อยู่นี่ก็อาศัยแม่ปลูกให้ (แกคงทนเห็นผมอยู่กระต๊อบไม่ได้
ผมเป็นประเภทอยู่ที่ไหนก็ได้ ไม่ต้องใหญ่โต แต่ว่าให้สะอาดสะอ้านก็พอ) สองสามหลังนี่
กวาดไม่ไหวแล้วครับ จริงแล้วแม่บอกว่าอย่าไปซื้อที่อื่นอีก ขี้เกียจตามไปดูให้ (แหะๆ)
ทุกวันนี้นี่แกยังระแวงกลัวว่าผมจะแอบไปซื้อบ้านที่อื่นอีก ดูสิ :!:

- รายได้มากกว่ารายจ่ายแน่นอน มีเงินสดนิดๆ มีหุ้นหน่อยๆ (อยากมีเยอะๆ กว่า
นี้อีกสิบยี่สิบเท่า แต่ไม่โลภ ไม่ทุกข์ แค่นี้ก็เป็นสุขแล้ว เมื่อใดที่คนเรา "มี" มากกว่า
ที่เรา "อยาก" ก็เป็นสุขแล้ว)

- บ้านที่นอนนี่ มีสองชั้น ผมอยู่ชั้นบน ผมต้องเป็นคนชั้นบนแน่ๆเลย (ไม่ใช่ชั้นสูง ฮ่าๆ)

สรุปแล้วไม่รู้ว่าเป็นชนชั้นไหนเหมือนกัน ช่างมันเถอะครับ มีความสุขก็พอแล้ว ตายไป
ก็เอาไปไม่ได้สักกะบาทเดียว ที่เป็นอยู่นี่ก็พยายามทำความดีช่วยเหลือคนอื่นไปเรื่อยๆ
และสร้างงานพัฒนาชาติไปเรื่อยๆ เท่าที่จะพอทำได้เท่านั้นเอง :)
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
tapanut

โพสต์ที่ 7

สมาชิกใหม่..รายงานตัวครับ..ขอถามหน่อยเวบนี้เขาไม่ให้เซฟกระทู้หรือครับคือผมเซฟไม่ใด้นะครับ...ท่านใดมีวิธีแก้ไขบ้างครับ...รบกวนหน่อยครับ
ถึงแล้วเช้าที่สุขใจ..จะเป็นใครก็สุขสันต์
Dr.T

โพสต์ที่ 8

save as... web archive single file ครับ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
harry

โพสต์ที่ 9

เรื่องการเซฟกระทู้ไม่ได้ ลองหากระทู้เก่าๆอ่านครับ มีถามไว้แล้ว
Expecto Patronum!!!!!!
Serm

โพสต์ที่ 10

เท่าที่ผมจำได้จากนิตยาสาร Yappy สมัยนั้นนะครับ

Yuppy ต้องมี

1. Car มีรถไว้รับส่งสาวๆ เดินทางทำงาน
2. Condo ทำงานในเมืองเดินมางสะดวก
3. Cradit Card สะดวกจ่าย
4. Cash มั่งคั่ง
5.Culb เป็นสมาชิกชมรม คลับต่างๆ
6.Condomติดตัว...
7. Coke นิยมดื่มโคล่ามากกว่า แอลกอฮอล์

ไม่แน่ใจว่านิยามเดียวกันหรือเปล่า
THE WINNER ALWAYS SEE AN ANSWER IN THE PROBLEM__THE LOOSER ALWAYS SEE THE PROBLEM IN AN ANSWER.
THE WINNER ALWAYS SAY DIFFICULT BUT POSSIBLE __THE LOOSER ALWAYS SAY IT POSSIBLE BUT DIFFICULT.
ล็อคหัวข้อ