LH ณ เวลานี้มีอะไรดีกว่าอสังหาตัวอื่นๆครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

LH ณ เวลานี้มีอะไรดีกว่าอสังหาตัวอื่นๆครับ

โพสต์ที่ 61

คุณ Blueblood ครับ
พอดีผมมีคำถามในใจอันเดียวกับที่คุณ Blueblood ตั้งไว้ก็เลยยกกระทู้นี้ขึ้นมา Share กันครับ

ถ้าทำอะไรให้ไม่สบายใจ ขอโทษด้วยครับ :oops:
tulveron
Verified User

โพสต์ที่ 62

เข้ามาคารวะคุณ humdrum ครับ :cool:
(^_^)
Blueblood
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 63

wpong เขียน:คุณ Blueblood ครับ
พอดีผมมีคำถามในใจอันเดียวกับที่คุณ Blueblood ตั้งไว้ก็เลยยกกระทู้นี้ขึ้นมา Share กันครับ

ถ้าทำอะไรให้ไม่สบายใจ ขอโทษด้วยครับ :oops:
ไม่เลยครับพี่ ผมต้องขอบคุณด้วยซ้ำครับที่ขุดมารื้อฟื้นความทรงจำกันอีกรอบ :)
It's earnings that count
Warantact

โพสต์ที่ 64

เห็นที่คุณ humdrum โพสแล้วนึกถึง รีเฟลคทีวิตี้ของโซรอส
อธิบายวนไปวนมา แต่มันต้องอธิบายแบบนั้น

สุดยอดครับ อธิบายวนไปวนมาได้ชัดเจนมาก ผมชอบ
leaderinshadow

โพสต์ที่ 65

มี ลูกดี ลูกกตัญูครับ

KH : บริษัท บางกอก เชน ฮอสปิทอล จำกัด (มหาชน)
ผู้ถือหุ้นรายใหญ่
บริษัท แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) 477,586,025 หุ้น  28.73 %

QH : บริษัท ควอลิตี้เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน)
บริษัท แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) 2,107,539,377 หุ้น 24.86 %

HMPRO : บริษัท โฮม โปรดักส์ เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน)  
1.  บริษัท แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) 1,128,118,175  หุ้น 30.30 %

2.  บริษัท ควอลิตี้ เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) 759,959,070 หุ้น 20.41 %

ยังไม่รวม ธนาคารแลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ ที่จะเข้าจดทะเบียนอีกนะครับ

ผมว่า ราคา LH ตอนนี้ มันคงรวมเอามูลค่าของลูกๆเข้าไปด้วย
mamapapa

โพสต์ที่ 66

ปันผลปีหนึ่งๆ ก็บ่อยนะ ถึงจะไม่เยอะ เคยลองถือ ปีหนึ่ง พอรับได้ ปันผลสม่ำเสมอ

แถมขายได้กำไรอีก

ลองแย็บๆ กลับมาเล่นอีกสองรอบ ก็ยังไม่ขี้เหร่ อาจจะมีลงไปบ้าง แต่เดี๋ยวก็ขึ้นได้อีก

แต่ต้องดูราคาหุ้นด้วยนะ สูงเกินไหม ไรแบบเนี้ย ..ถึอว่าเป็นหุ้นในดวงใจเราอีกหนึ่ง แต่ตอนนี้ ม่ายมี หุหุ

ปล.เล่นซื้อมาขายไป มันไม่ใช่ VI อ่ะนะ แต่ ก่อนหน้านี้พอดี อยากลองไรหลายๆ แบบ
qQp

โพสต์ที่ 67

เห็นเขาว่า hidden assets ที่ซ่อนอยู่ในบริษัทยังมีอีกเยอะนะ และนโยบายที่จะกลับมาพัฒนาในส่วนของโครงการเพิ่มเข้ามาอีกหลังจากที่ช่วงหลังๆ ไม่ค่อย active เท่าไร รวมถึงทรัพยากรที่พร้อมสรร ไม่ว่าจะมี LH bank อยู่กับตัว

อะไรงี้ พูดผิดขอโทษด้วยล่ะกัน..... อิอิ  :oops:  :oops:  :oops:
marble

โพสต์ที่ 68

เพื่อนผมรับเหมาก่อสร้างครับ (รับเหมาช่วงต่อจาก syntec)

เพื่อนบอกว่าตอนนี้รับงานของ LH เยอะมาก แต่ละงานก็ใหญ่ บิกเบิ้ม..

ดูท่าทาง ยักษ์พึ่งตื่น... :D
zz99

lh, qh, ap vs spali, ps, lpn

โพสต์ที่ 69

การปรับตัวขี้นของ LH ถ้าดูจากจังหวะเวลา จะเห็นได้ค่อนข้างชัดว่ามาในช่วงที่ นักลงทุนต่างชาติเป็น Net Buy หนักๆ หุ้นตัวนี้จะเริ่มกลับมาโดดเด่น ไม่เพียงแต่ LH จะรวมถึง QH และ AP ด้วยที่กลับมาโดดเด่นในช่วงเวลาใกล้ๆ กัน เพราะถือเป็นหุ้นที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน ในขณะเดียวกับที่ spali, ps, lpn กลับเริ่มลดความโดดเด่นลง (กลุ่มที่เล่น เป็น นักลงทุนภายในประเทศ)
        เพราะฉะนั้น สรุปได้ว่า Fund Flow ยังมีน้ำหนักมากที่สุดต่อการลงทุนของหุ้นในกลุ่มนี้ ต่างชาติยังคงให้ความสนใจในหุ้นเหล่านี้มากกว่าตัวอื่นๆ ที่ยังไม่มี brand ชัดเจนหรือแข็งแกร่งมากนัก (ในสายตาของเค้า)
        ส่วนสาเหตุที่ยังไม่เปลี่ยนตัว อาจเป็นเพราะความคุ้นเคย ชื่อเสียงที่มี หรืออาจจะไม่จำเป็นต้องมีเหตุผลใดๆ เลยในการรองรับ เพราะต่างชาติมองไทย ทั้งประเทศ เสมือนหุ้นเพียง 1 ตัว ถ้าเทียบกับ หุ้นใน us เพราะฉะนั้นขอเพียงมี liquidity มารองรับ ตัวไหนก็ได้ ขอให้ซื้อได้ size และเวลาจะขาย ก็เช่นกันครับ[/b]
The miracle of compounding,
wpong

โพสต์ที่ 70

ผมได้รับมุมมอง และข้อมูลใหม่ๆเยอะเลยครับ
ดูๆไป LH ก็มีอะไรดีกว่าที่ผมเคยเข้าใจ