SET50 OPTION

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
MindTrick
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

คุณ siebelize ใช้โซนได้จริงแล้ว ...ผมยังอยู่ในจินตนาการอยู่เลย ขอติดไว้สักพักใหญ่จะขอกลับมาถามนะครับ

ชาวขาสั้น ต้องระวังตอน strong trend near expire ด้วยนะครับ เจอแล้วเครียด

ถ้าให้เหมาะ ก็ต้องวางแผนแก้  strong trend near expire ไว้ด้วย ในกรณีที่มัน เลย premium ไปไกลจน lossปูดมากๆ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
siebelize
ผู้ติดตาม: 1

อัพเดตล่าสุด

โพสต์ที่ 32

เชียร์ตลาดให้ลง แต่ไม่ยอมลง

แข็งผิดธรรมชาติอย่างนี้

ก็ต้องเปลี่ยนใจกลับมาเชียร์ขึ้นแทนครับ  แล้วหาจังหวะ ขายคอลล์ ในโซนที่ถือทีเด็กซ์ไว้ก่อน

ส่วนขาลง นั่งใจร่มๆ กำเงิน ดูมันทำไปเรื่อยๆก่อน
เดี๋ยวว่ากันอีกที
Belffet

โพสต์ที่ 33

กลยุทธ์ของคุณ Siebelize ใช้ทั้งซื้อ TDEX ทั้งขาย Call และ Put Options

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ว่ามันรวมกันได้อย่างไร ในเมื่อขาย Put ก็เท่ากับทำ Covered Call แล้ว
siebelize

โพสต์ที่ 34

Belffet เขียน:กลยุทธ์ของคุณ Siebelize ใช้ทั้งซื้อ TDEX ทั้งขาย Call และ Put Options

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ว่ามันรวมกันได้อย่างไร ในเมื่อขาย Put ก็เท่ากับทำ Covered Call แล้ว
โซนไหนผมเตรียมเงินไว้แล้ว ผมก็ สัญญา ว่าจะซื้อ

แต่ถ้าโซนไหนผมมีทีเด็กซ์แล้ว ผมก็ สัญญา ว่าจะขาย

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
Belffet

โพสต์ที่ 35

แบบนี้ get

ขอบคุณครับ
siebelize

โพสต์ที่ 36

Belffet เขียน:แบบนี้ get

ขอบคุณครับ
:lol:

แต่เดือนที่แล้วกับเดือนนี้ ตลาดออพชั่นส์ง่อยมากๆ
ผมเล่นได้ขาจะขายทีเด็กซ์ได้ขาเดียวเอง

ขาสัญญาว่าจะซื้อ ราคามันเหมือนจะพาผมขึ้นดอยไปเรื่อย ดอยแล้วดอยเล่า
หลุดโซนที่ตั้งใจจะวางเอาไว้ค่อนข้างไกล  
แถมตลาดในช่วงเดือนเจ็ดถึงแปดนี่ ไม่มีเขย่าแรงๆเลย  :oops:

คงจะต้องรอจังหวะไปเรื่อยๆๆ

คุณ Belffet มีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ
Belffet

โพสต์ที่ 37

ถ้าสัญญาว่าจะซื้อโดยการ Short Put ไว้ หุ้นขึ้นก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ อย่างน้อยก็กิน premium แก้ขัดได้

แต่ตลาด options ง่อยจริงๆครับ รวมทั้งสภาพคล่องก็น้อยมาก Spread ก็กว้างเหลือเกิน

ที่สัญญาว่าจะขายนี่ วางไว้สูงแค่ไหนล่ะครับ? หรือว่าล้างสถานะไปแล้ว?

ปล. หุ้นขึ้นแล้วก็ต้องลง เมื่อไหร่เท่านั้นเอง
siebelize

โพสต์ที่ 38

Belffet เขียน:ถ้าสัญญาว่าจะซื้อโดยการ Short Put ไว้ หุ้นขึ้นก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ อย่างน้อยก็กิน premium แก้ขัดได้

แต่ตลาด options ง่อยจริงๆครับ รวมทั้งสภาพคล่องก็น้อยมาก Spread ก็กว้างเหลือเกิน

ที่สัญญาว่าจะขายนี่ วางไว้สูงแค่ไหนล่ะครับ? หรือว่าล้างสถานะไปแล้ว?

ปล. หุ้นขึ้นแล้วก็ต้องลง เมื่อไหร่เท่านั้นเอง
ทุนทีเด็กซ์ผม 5.45

สัปดาห์ที่แล้ว ขายคอลล์ 560 ไปที่ 24.90

มาถึงเวลานี้ SET50 594.41  ก็จะถือว่าขาดทุนกำไร ไปเป็นจำนวนเกือบๆ สิบจุด

แต่ว่ากำไรที่ได้แล้ว คือ ประมาณ สี่สิบจุด

เล่นยังไงให้ขาดทุน ?
แต่คนใช้วิธีการนี้ ใจต้องพอเพียงจริงๆ 5555555
MindTrick

โพสต์ที่ 39

อัดเทปยิมนาสติกถ่างขาไว้ เริ่มจะแจกเหรียญเงินแล้วฮะ เก็บไว้เกมเดียวเอง ...รู้งี้...อัดไปสัก10เกม :oops:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Belffet

โพสต์ที่ 40

siebelize เขียน:
ทุนทีเด็กซ์ผม 5.45

สัปดาห์ที่แล้ว ขายคอลล์ 560 ไปที่ 24.90

มาถึงเวลานี้ SET50 594.41
Belffet

โพสต์ที่ 41

อยากทราบว่า เมื่อถึงจุดที่สัญญาว่าจะซื้อหรือขาย คุณ Siebelize ล้างสถานะเลย หรือว่าถือจนหมดอายุครับ?
siebelize

โพสต์ที่ 42

Belffet เขียน: ขาย OTM ได้ยังไงตั้ง 24.90
เทพ!
เพิ่งกลับมาถึงโต๊ะ
กลับไปเปิดปูม  ขายไปเมื่อวันอังคารที่แล้ว

จำได้ล่ะ ว่าเสียใจที่รีบขายตอนเที่ยงๆ ไม่อย่างนั้นถ้ารอจนถึงเย็น อาจจะได้ราคาที่ 30 จุด - -"

ปกติผมจะ ปล่อยหมดอายุไปครับ  เพราะว่าล็อคไว้หมดแล้ว

ยกเว้นว่าจะมีการซื้อ เพื่อเอามาเพื่อเก็งกำไร รายทาง
ก็จะคิดเป็นคนละส่วนกัน ไม่คิดเป็นการล้างสถานะครับ

ที่ต้องตั้งความคิดไว้อย่างนี้ เพราะว่า สมมติฐานตั้งต้นของผมในการรันพอร์ตนี้คือ ผมไม่คาดเดาตลาดครับ
siebelize

โพสต์ที่ 43

MindTrick เขียน:อัดเทปยิมนาสติกถ่างขาไว้ เริ่มจะแจกเหรียญเงินแล้วฮะ เก็บไว้เกมเดียวเอง ...รู้งี้...อัดไปสัก10เกม :oops:
ปริศนาธรรมหรือครับเนี่ย  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
Belffet

โพสต์ที่ 44

[quote="siebelize"]เพิ่งกลับมาถึงโต๊ะ
กลับไปเปิดปูม
Belffet

โพสต์ที่ 45

แก้ไขครับ

[quote="Belffet"][quote="siebelize"]เพิ่งกลับมาถึงโต๊ะ
กลับไปเปิดปูม
siebelize

โพสต์ที่ 46

1. เกมส์นี้ เป้าหมายหลักของเราคือรักษาเงินต้นครับ
2. หลังจากนั้น เราจะเอาเงินต้นมาทำกำไร ทีละชุดๆ

โซนที่วางคือการกระจายความเสี่ยงไม่ใช่การเร่งผลตอบแทนครับ

ยิ่งวางโซนให้กว้างมากเท่าไร เซฟมากขึ้น แต่ผลตอบแทนก็บางลงไปด้วย

แต่ถ้าวางโซนเล็กๆหรือว่า ไม่โซนเลย ซัดเป็นก้อนๆเลย ความเสี่ยงก็มากขึ้นในกรณีที่ดัชนีหลุดโซน  แต่ถ้าเราอ่านออกว่ามันแกว่งแค่ตรงนี้ ผลตอบแทนเราก็จะมากขึ้นครับ
siebelize

โพสต์ที่ 47

อัพเดตสถานการณ์ล่าสุดครับ

จากที่วันก่อนเป็นเทพ

ตอนนี้สภาพกลายเป็น หมูอู๊ดๆไปแล้วครับ

ราคาปิดของ S50U10C560 @5/Aug/10 = 39.00

จริงๆแล้วแผนการเทรดแบบนี้ มันบังคับให้เรา ขายหมู ตลอดเวลาครับ

:twisted:
Belffet

โพสต์ที่ 48

siebelize เขียน:อัพเดตสถานการณ์ล่าสุดครับ

จากที่วันก่อนเป็นเทพ

ตอนนี้สภาพกลายเป็น หมูอู๊ดๆไปแล้วครับ

ราคาปิดของ S50U10C560 @5/Aug/10 = 39.00

จริงๆแล้วแผนการเทรดแบบนี้ มันบังคับให้เรา ขายหมู ตลอดเวลาครับ

:twisted:
น้ำกำลังเชี่ยวครับพี่ อีกเดี๋ยวพอสงบ หมูอาจตัวเล็กลง

เหลือเวลาอีกเดือนนึงครับ
siebelize

โพสต์ที่ 49

Belffet เขียน: น้ำกำลังเชี่ยวครับพี่ อีกเดี๋ยวพอสงบ หมูอาจตัวเล็กลง

เหลือเวลาอีกเดือนนึงครับ
เราต้องอยู่กับวันนี้ครับ ขายได้แล้ว กำไรไปแล้ว มีความสุขไปแล้ว

ส่วนเงินกำไรที่ได้ เอาไปล่าฝันกะหุ้นสามตัวสิบต่อไป 555555555
siebelize

โพสต์ที่ 50

อัพเดต เมื่อ Fri Aug 20, 10:32AM ครับ

ตอนนี้ S50U10C560 ราคาเท่ากับ 52.70
และ TDEX 6.11

อ่วมส์ คริคริคริ  :lol:

ขาดทุนกำไรมากขึ้นไปเรื่อยๆ

จริงๆสถานการณ์ที่เทรนด์ชัดเจนอย่างนี้ ควรจะต้องเอากำไรไปซื้อแทนครับ น่าจะเป็นการเร่งความเร็วของผลตอบแทนได้ดีกว่า ตั้งรับอย่างเดียว
siebelize

โพสต์ที่ 51

อัพเดต @Wed Sep 1, 12:58PM

"ยังอยู่ครบครับ"

:pig:  :pig:  :pig:  :pig:

อันนี้เป็นบทเรียนได้ดีเลย
ว่ากระทำการใดๆ อย่าไปสวนเทรนด์ 555555

ในช่วงที่ตลาดเป็นเทรนด์ชัดๆแบบนี้ ระบบเทรดที่ฟิกซ์กำไรอย่างเคแซดเอ็มอาจจะไม่ได้เฮฮาซักกะเท่าไร เพราะว่าฟิกซ์กำไรไปแร้ว
MindTrick

โพสต์ที่ 52

[quote="siebelize"]อัพเดต @Wed Sep 1, 12:58PM

"ยังอยู่ครบครับ"

:pig:
^
Belffet

โพสต์ที่ 53

ทางนี้ก็ไม่ต่างกันครับ  :D
kittithat t

โพสต์ที่ 54

รบกวนสอบถามนิดนึงนะครับ

1.ถ้าITM แล้ว Expire ไม่ทราบว่าเค้าจะ Exercise ให้อัตโนมัติรึเปล่าครับ
2.เคยได้ยินมาว่า Index options ส่วนใหญ่เป็น European ไม่ทราบว่าสำหรับ SET50 ถ้ายังไม่ถึงวันหมดอายุแล้ว ITM จะสามารถขายได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ
Belffet

โพสต์ที่ 55

kittithat t เขียน:รบกวนสอบถามนิดนึงนะครับ

1.ถ้าITM แล้ว Expire ไม่ทราบว่าเค้าจะ Exercise ให้อัตโนมัติรึเปล่าครับ
2.เคยได้ยินมาว่า Index options ส่วนใหญ่เป็น European ไม่ทราบว่าสำหรับ SET50 ถ้ายังไม่ถึงวันหมดอายุแล้ว ITM จะสามารถขายได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ
1. อัตโนมัติครับ
2. ล้างสถานะระหว่างทางได้ แต่ไม่มีบังคับ Exercise ระหว่างทางครับ
siebelize

โพสต์ที่ 56

กำลังจะมาอัพเดตผลวันนี้อยู่เหมือนกัน

เย็นนี้เช็คบิลแล้วครับ  :)
kittithat t

โพสต์ที่ 57

ผมได้ยินมาว่า SET50 Index มีปัญหาเรื่องสภาพคล่อง โดยเฉพาะสัญญาที่มีระยะเวลายาว เช่น 1 ปี (ซึ่งผมสนใจ)

ผมมีคำถามครับ.....
หากผม Take Long Position จ่ายค่าพรีเมียมก็จะสามารถซื้อ Options ได้ทันทีโดยไม่ต้องคำนึงVolume หรือสภาพคล่องไช่ไหมครับ? เพราะมีการออกซีรีย์มาอยู่แล้ว และ Writer ก็จะ Write ได้ทันที ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดหรือไม่ครับ

เรื่องสภาพคล่องที่ต่ำจะทำให้เกิดปัญหาเฉพาะ เวลาทำ Net settlement ในช่วงที่ Options ไม่หมดอายุเท่านั้น ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ? ซึ่งหากทำ Net settlement ไม่ได้ ก็ต้องรอ Options หมดอายุสถานเดียวโดยหวังว่าจะ ITM

คำถามสุดท้ายครับ ผมได้ยินมาว่าสำหรับ DW ต้องเสียภาษี Capital Gain กรณีที่รอให้หมดอายุแล้ว ITM ไม่ทราบว่า SET50 index options เป็นเหมือนกันหรือไม่ครับ?
siebelize

โพสต์ที่ 58

kittithat t เขียน:ผมได้ยินมาว่า SET50 Index มีปัญหาเรื่องสภาพคล่อง โดยเฉพาะสัญญาที่มีระยะเวลายาว เช่น 1 ปี (ซึ่งผมสนใจ)

ผมมีคำถามครับ.....
หากผม Take Long Position จ่ายค่าพรีเมียมก็จะสามารถซื้อ Options ได้ทันทีโดยไม่ต้องคำนึงVolume หรือสภาพคล่องไช่ไหมครับ? เพราะมีการออกซีรีย์มาอยู่แล้ว และ Writer ก็จะ Write ได้ทันที ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดหรือไม่ครับ

เรื่องสภาพคล่องที่ต่ำจะทำให้เกิดปัญหาเฉพาะ เวลาทำ Net settlement ในช่วงที่ Options ไม่หมดอายุเท่านั้น ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ? ซึ่งหากทำ Net settlement ไม่ได้ ก็ต้องรอ Options หมดอายุสถานเดียวโดยหวังว่าจะ ITM

คำถามสุดท้ายครับ ผมได้ยินมาว่าสำหรับ DW ต้องเสียภาษี Capital Gain กรณีที่รอให้หมดอายุแล้ว ITM ไม่ทราบว่า SET50 index options เป็นเหมือนกันหรือไม่ครับ?
1. สภาพคล่องต่ำครับ ถ้าเน้นเทรดตายลูกเดียว

2. เหมือนหุ้นครับ ระบบ Bid-Offer  
ถ้ามีออฟเฟอร์มาทั้งราคาและจำนวนตามที่เราต้องการ เราบิดราคานั้นก็ได้ของเลย  ถ้าจะตั้งราคาก็ต้องรอคนมาแมตช์  แต่ว่าด้วยสภาพคล่องที่ต่ำ จะเกิดอาการบิดออฟห่างกันข้ามจังหวัดได้บ่อยๆ

3. เหมือนๆจะอย่างนั้นครับ คือบิดออฟที่ห่างทำให้เราไม่ได้ราคาถ้าเกิดต้องการจะเทรดบ่อยๆ ก็อาจจะต้องรอให้เช็คบิลหลังจากหมดสัญญาครับ แต่ว่ายิ่งใกล้หมดอายุ ออพชั่นทุกตัวจะวิ่งเข้าหามูลค่าที่แท้จริงของมันครับ แต่ Strike Price ที่ ITM หรือ OTM ที่ลึกๆ อาจจะหาคนมาเล่นด้วยยากหน่อย

4. เอ.... Options ไม่เห็นมีรายงานค่าใช้จ่ายว่าจะต้องมีการเสียภาษี Capital Gain นะครับ มีแต่ Vat ของค่าคอม

สุดท้ายอัพเดตของรอบสัญญานี้หน่อย ว่าระบบผมสั่งพักครับ เนื่องจากอัพเทรนด์ชัดมากๆ  ไม่คุ้มที่จะมาเขียนออพชั่นเอาช่วงนี้

เลยเอาเวลาไปศึกษาหาความรู้จากเซียนเก่งๆ กับหาหนังสือดีๆอ่าน

ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่า ผลตอบแทนที่ได้ในปีนี้ มันเกินความรู้ความสามารถที่เรามีอยู่ครับ  เลยคิดว่าน่าจะเร่งศึกษาหาความรู้ให้เท่าทัน
ไม่อย่างนั้นแล้ว กำไรที่ได้มาอาจจะต้องคืนเขาไปตอนตลาดเอาคืน

:lol:  :lol:  :lol: