วันนี้คุณยื่น ภงด.90 กันหรือยัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Kopite
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

วันนี้คุณยื่น ภงด.90 กันหรือยัง

โพสต์ที่ 61

ขอบคุณครับ ยังรวบรวมไม่ครับเลย คงจะจ่ายปลายเดือนนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Willpower
Verified User

โพสต์ที่ 62

เยี่ยมมากครับได้ความรู้จัง
แก้ไขล่าสุดโดย Willpower เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 9:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Willpower

โพสต์ที่ 63

คุณ Banchap ถ้าจะขอหลักฐานการเสียภาษีดอกเบี้ยเงินฝากนี้เราขอที่ธนาคารที่มีบัญชีอยู่ได้เลยใช่ไหมครับ :shock:
Banchap

โพสต์ที่ 64

คุณ Willpower อันนี้ผมตอบไม่ได้ครับ เพราะผมไม่ได้ขอคืนส่วนนี้ ลองติดต่อธนาคารดู ได้ความอย่างไร กรุณาโพสต์ในนี้ด้วย เพื่อเป็นความรู้นะครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 65

ถ้าใครลองรวมดอกเบี้ยเป็นเงินได้แล้วเสียภาษีขั้นสูงสุดไม่ถึงขั้น20% ผมแนะนำให้ยื่นรวมเป็นเงินได้ครับ เพราะจะได้ภาษีคืน5-15% ขึ้นอยู่กับระดับเงินได้สุทธิครับ

โดยขอหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย(ถ้าไม่ถูกหัก ก็ไม่ต้องขอ และไม่ต้องยื่น) จากธนาคารสาขาที่เปิดบัญชี โดยนำสมุดบัญชีธนาคารพร้อมกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วยนะครับ :D

หมายเหตุ โดยทั่วไปถ้าดอกเบี้ยที่ได้รับไม่เกิน20,000บาทต่อปี ธนาคารจะไม่หักภาษี ณ ที่จ่าย(15%)ครับ ถ้าใครโดนหักโดยที่ดอกเบี้ยรับไม่ถึง20,000 ลองสอบถามเจ้าหน้าที่ธนาคารดูครับ :roll:
Willpower

โพสต์ที่ 66

ถูกต้องตามคุณเกาบอกครับ พึ่งไปถามเหมือนกัน
ROGER

โพสต์ที่ 67

กรณ๊เงินปันผลที่ไม่สามารถนำไปเครดิตภาษีได้ เช่นได้ บีโอไอ หรือ จากกิจการที่ไม่สามารถเครดิตภาษี แต่ถูกหัก 10 เปอร์เซนต์ ไม่จำเป็นต้องเอาไปคำนวณภาษ๊ครับ เพราะไม่เข้าข่ายเงินได้ มาตรา 40 (4)
นายไช้

โพสต์ที่ 68

Kopite เขียน:1. กิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล ซึ่งผู้รับเงินปันผลไม่ได้รับการเครดิต
2. กำไรเฉพาะส่วนที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวณภาษีเงินได้นิติบุคคล ซึ่งผู้รับเงินปันผลไม่ได้รับการเครดิตภาษี

ต้องกรอกยังไงครับ
ผมกลับมาแจ้งผลให้ทราบ

หลังจากที่ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ของกรมสรรพากร ได้รับการยืนยันว่า สำหรับ 2 ข้อ ข้างต้นที่คุณ Kopite ถามนั้น ไม่ต้องนำมารวมคำนวนครับ ( ไม่ต้องกรอกเลยครับ )

นายไช้ครับ
JackJune

โพสต์ที่ 69

คุณไช้ครับ
ในกรณีที่อยากจะใช้ตัวภาษีหัก ณ ที่จ่ายที่เราโดนหักไปจากเงินปันผลจากบริษัทที่ ได้รับยกเว้นภาษี แล้วไม่ต้องนำมาคำนวณรวมเป็นเงินได้ แบบนี้ใช้ได้หรือเปล่าครับ
เช่น บางคน มีรายได้อื่นๆรวมทั้งเงินปันผลที่ไม่ต้องนำมาคำนวณภาษี แล้วมีจำนวนไม่เกิน 100,000 บาท(หลังจากหักลดหย่อยอื่นๆ) แล้ว ก็ไม่มีภาระภาษีเนื่องจาก หนึ่งแสนบาทแรก ไม่มีภาษีต้องเสีย แต่เราต้องการภาษีหัก ณ ที่จ่าย ที่โดนหักจากเงินปันผล 10% ซึ่งเราก็จะได้ภาษีที่เราโดนหักคืน ได้ แบบนี้ผมว่ายื่นไปก็จะมีประโยชน์กว่าน่ะครับ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกเปล่า
ขอบคุณครับ
Windy

โพสต์ที่ 70

ยังงงๆอยู่ครับ :roll:

http://rdsrv2.rd.go.th/webboard2/answer ... 2&pageno=6
นายไช้

โพสต์ที่ 71

JackJune เขียน:คุณไช้ครับ
ในกรณีที่อยากจะใช้ตัวภาษีหัก ณ ที่จ่ายที่เราโดนหักไปจากเงินปันผลจากบริษัทที่ ได้รับยกเว้นภาษี แล้วไม่ต้องนำมาคำนวณรวมเป็นเงินได้ แบบนี้ใช้ได้หรือเปล่าครับ
เช่น บางคน มีรายได้อื่นๆรวมทั้งเงินปันผลที่ไม่ต้องนำมาคำนวณภาษี แล้วมีจำนวนไม่เกิน 100,000 บาท(หลังจากหักลดหย่อยอื่นๆ) แล้ว ก็ไม่มีภาระภาษีเนื่องจาก หนึ่งแสนบาทแรก ไม่มีภาษีต้องเสีย แต่เราต้องการภาษีหัก ณ ที่จ่าย ที่โดนหักจากเงินปันผล 10% ซึ่งเราก็จะได้ภาษีที่เราโดนหักคืน ได้ แบบนี้ผมว่ายื่นไปก็จะมีประโยชน์กว่าน่ะครับ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกเปล่า
ขอบคุณครับ
ผมมีความเห็นว่า น่าจะเป็นอย่างที่คุณ JackJune เข้าใจครับ เหตุผลก็อย่างที่คุณบอก หากเงินได้สุทธิหลังหักค่าใช้จ่ายและค่าลดหย่อนทุกอย่างแล้ว มีจำนวนไม่เกิน 100,000 บาท เราก็ไม่ต้องเสียภาษีเงินได้ ดังนั้น ภาษีหัก ณ ที่จ่ายที่ได้จ่ายไปสำหรับเงินได้พึงประเมินก้อนใดๆ ก็ตาม ก็น่าจะนำมารวมคำนวณ เพื่อขอคืนภาษีได้เต็มจำนวนครับที่หักไว้ครับ

สำหรับคุณ windy ที่ให้ไปดูบอร์ดของสรรพากร มีผู้ได้ถามคำถามนี้ไว้ และก็ได้คำตอบมาแล้ว อ่านดูก็เห็นว่าตอบไว้ตรงกันครับ ผู้ตอบต้องการจะบอกว่า หากเราพอใจให้หัก ณ ที่จ่าย 10% ( ที่ถูกหักไว้แล้ว ) ก็ไม่ต้องนำมารวมคำนวนก็ได้ ( เป็นกรณีที่ผู้มีเงินได้ มีเงินได้สุทธิตกอยู่ในขั้นภาษีที่สูงๆ เช่น 20%, 30% หรือ 37% ) หรือหากถ้าเราดูแล้วสถานการณ์เหมือนกับที่ผมตอบคุณ JackJune ไว้ข้างบนคือ มีเงินได้สุทธิน้อยกว่า 100,000 บาท ก็น่าจะนำเงินปันผลก้อนนี้มารวมคำนวน ก็จะได้คืนภาษีส่วนที่ถูกหักไว้ 10% นั้นคืนครับ

ก่อนจบ อยากให้เราทุกคนที่มีคำถาม หรือยังมีข้อสงสัยใดๆ ให้ติดต่อกรมสรรพากร เพื่อสอบถามข้อสงสัย และได้คำตอบที่ตรงที่สุดนะครับ ผมว่ากรมสรรพากรสมัยนี้ มี service mind สูงมากครับ เป็นมิตร และยินดีช่วยตอบทุกคำถามนะครับ รับรองว่าจะติดใจ

นายไช้ครับ
Dech
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 72

ผมยื่นไป แล้ว ถูกส่งเอกสารไปให้ดูด้วย ผม scan และ mail ไปครับ

รอเช็คอยู่ครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
anti-red

โพสต์ที่ 73

ขอขุดขึ้นมาถามหน่อยครับ รบกวนสรุปให้อีกครั้งหน่อยครับ

ตัวอย่าง ถ้าผมได้ปันผลจากหุ้นสองตัว

ตัวแรก ได้ปันผล 2000 บ.
แบ่งเป็น 25% -------- 1000 บ.
และ 0% -------- 1000 บ.

ตัวสอง 1000 บ. เครดิตภาษีไม่ได้

ตกลงผมต้องกรอก 1000 หรือ 3000 ครับ

ยากจัง ว่าจะยอม 10% แล้วเชียว แต่อยากลองคิดดู
(ผมก็ได้ไม่เยอะหรอก แต่อยากทดลอง) :oops:
กบน้อย เผชิญโลกกว้าง ทุนต่ำ ๆ เริ่มด้วยแดง จะแรงในอนาคต
harry

โพสต์ที่ 74

อันแรก 25% อันเดียวครับ เพราะว่าตัว 0% มักจะบอกด้วยแล้วว่า เครดิตไม่ได้
Expecto Patronum!!!!!!
anti-red

โพสต์ที่ 75

เห็นด้านบน ๆ เขียนประมาณว่า ต้องแจ้งให้ครบ ผมเลยไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่
นึกว่าต้องเอาไปรวมเป็นรายได้ด้วย

เดี๋ยวลองคีย์ในเน็ทดู ขอบคุณครับ :P
กบน้อย เผชิญโลกกว้าง ทุนต่ำ ๆ เริ่มด้วยแดง จะแรงในอนาคต
MO101

โพสต์ที่ 76

ยื่นแล้วแต่ยังไม่ได้เงินคืน
ปีนี้รู้สึกว่าเว็บของ rd.go.th ทำได้ดีขึ้นครับ
เร็วขึ้นเยอะเลย
BerZerK

โพสต์ที่ 77

ยื่นที่ ต.จ.ว. มาครับ คนตรวจแบบ มึนตึ๊บเลย

ผมใช้ Excel คำนวณก่อนครับ แต่ทำเฉพาะรายได้ มาตรา 40(1)(2) เงินเดือนค่าจ้าง และ 40(4) เงินปันผล ถ้ามีท่านใด จะเอาไปพัฒนาต่อให้เสร็จก็ยินดีครับ
pong

โพสต์ที่ 78

ผมยื่นทาง internet ไปตั้งแต่ 26 ก.พ แล้ว
ยังไม่ได้เช็คคืนมาเลยครับ ติดต่อไปก็ไม่มีคนรับ โทรจนมือหงิก

เห็นบอกว่าเต็มที่ เต็มใจ ให้ประชาชน แต่ไม่มีคนรับสายเลยแฮะ :(
tt

โพสต์ที่ 79

คุณ pong อาจจะจังหวะไม่ดี
ผมยืนยันว่าเขาบริการดีมากนะครับ
someOne

โพสต์ที่ 80

หลังจากที่ได้อ่านแล้วเข้าใจว่า เงินปันผลที่ไม่สามารถเครดิตภาษีได้ไม่จำเป็นต้องนำไปยื่นใช่ไหมครับ

แต่... ทำไมพี่ชายผม โดนสรรพากรโทรมาบอกว่า ไม่ว่าจะได้เครดิตหรือไม่ ถ้ายื่นก็ต้องยื่นทั้งหมด... เท็จจริงประการใด ช่วยบอกด้วยครับ ผมจะได้ไปบอกพี่ชาย
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
Dech

โพสต์ที่ 81

ผมยังไม่รู้เลย ผมคิดผิดไปยังไป ขอไปประมาณ 1 หมื่น ได้คืนมา 9 พัน หายไป 10% :evil:
บอกว่าผมคิดผิด แล้วก็ไม่บอกว่าผิดยังไง :twisted:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ROGER

โพสต์ที่ 82

หลังจากที่ได้อ่านแล้วเข้าใจว่า เงินปันผลที่ไม่สามารถเครดิตภาษีได้ไม่จำเป็นต้องนำไปยื่นใช่ไหมครับ

แต่... ทำไมพี่ชายผม โดนสรรพากรโทรมาบอกว่า ไม่ว่าจะได้เครดิตหรือไม่ ถ้ายื่นก็ต้องยื่นทั้งหมด... เท็จจริงประการใด ช่วยบอกด้วยครับ ผมจะได้ไปบอกพี่ชาย

โพสต์ที่ 83

ผมยื่นทาง internet เมื่อ 12 มี.ค. ครับ

วันนี้ 16 มี.ค. ได้รับเช็คแล้ว

เร็วมากๆ

:mrgreen: :mrgreen:
pong

โพสต์ที่ 84

ยื่นไปตั้งแต่ 26 กุมภาพันธ์ จนวันนี้ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้คืนเลย
โทรไปอีกครั้ง ก็ยังไม่มีคนรับสาย หากเพื่อนๆพี่ มีเบอร์ติดต่อที่ตรงถึงเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบ รบกวนขอด้วยครับ

ผมเช็ค status ทางอินเตอร์เน็ตทีไร ก็บอกข้อมูลอยู่ระหว่างการตรวจสอบ
รอโทรศัพท์ ให้คนโทรมาขอข้อมูลก็ไม่มี

เพื่อนผมยื่น 11 ก.พ. ยังมีคนโทรมาขอเอกสารวันที่ 25 แต่วันนี้ขอยังไม่ได้รับเช็คอยู่ดีครับ

งง จังเลย รู้งี้ ผมยื่นที่เขตเหมือนเดิมดีกว่า

:( :( :(
Kopite

โพสต์ที่ 85

ยื่นแล้วครับ ได้คืนภายใน 4 วันเอง สงสัยได้คืนน้อยเลยไม่ขอเอกสารเพิ่มเลย
เคยไปถามพี่สรรพากรที่ออกบูทรับเอกสารที่ห้าง Tesco บอกว่ายืนผ่าน Internet จะเร็วกว่า เพราะถ้ายื่นที่เขตแล้วเอกสารไม่ครบ ก็จะรอให้ clear เอกสารคนที่ยื่นผ่าน Internet ก่อนถึงค่อยกลับมาติดต่อ
ถ้าเอกสารครบถ้วน และมีเวลา ยื่นที่เขตหรือที่ห้างก็น่าสนใจครับ
tk

โพสต์ที่ 86

โทรไปถาม 022728000 เกี่ยวกับปันผลที่เครดิตไม่ได้ แต่มีการหักณ. ที่จ่าย 10% เช่นของ SCC, EGCOMP

เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ใส่ไว้ในช่อง 40(4) ข้อ 2 ครับ
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
พรสวรรค์หรือจะสู้พรขยัน
Patt

โพสต์ที่ 87

ถูกตามคุณ tk บอกครับ แต่ถ้าเงินปันผลส่วนนั้นได้หักภาษี ณ ที่จ่าย ไป 10% แล้ว ก็ไม่ต้องเอามารวมคำนวณเลยก็ได้ (เหมือนกรณีมาตาร 40 (4) ข้อ 1. ดอกเบี้ยพันธบัตร หุ้นกู้ เงินฝาก) เพราะมีหมายเหตุว่า เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 .. ขอให้ได้เงินคืนกันเร็วๆ ทุกคนนะครับ
Knott

โพสต์ที่ 88

กรณีของคุณ Pong ไม่ทราบขอคืนเป็นจำนวนมากหรือเปล่า เท่าที่สังเกตุคือหากถ้าขอคืนเป็นจำนวนมากเท่าไร มักจะช้าขึ้นเท่านั้น

ของผมยื่นทาง Internet ปีที่แล้ว เจอปัญหาสองเรื่อง เรื่องแรกคือคู่สมรสไม่มีรายได้ แต่ระบบไม่ยอมรับเลขประจำตัวคู่สมรส จึงหักส่วนลดของคู่สมรสไม่ได้ เรื่องที่สองคือยื่นไปประมาณต้นเดือนกุมภาพันธ์ เรื่องก็เงียบหายไป โทรตามก็ได้ความว่ากำลังอยู่ระหว่างดำเนินการ จนกลางเดือนมิถุนายน ก็มีจดหมายจากสรรพากรเขตห้วยขวางแจ้งให้เอาหลักฐานทั้งหมดไปติดต่อที่เขต ก็ต้องลางานไปติดต่อ เขาก็คำนวนภาษีพร้อมหลักฐานทั้งหมดก็ยืนยันว่าที่ผมแจ้งไปทาง Internet นั้นถูกต้องแล้ว หลังจากนั้นประมาณวันที่ 20 กรกฎาคมก็ได้เช็คคืนเงิน รวมเวลาทั้งหมด 5 เดือนครึ่งนับตั้งแต่ยื่นทาง Internet ปีนี้เลยกลับสู่สามัญ ยื่นกระดาษกับสรรพากรตามปกติดีกว่าครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องเสียเวลาเดินทางไปที่เขตเพราะเขามารับที่ที่ทำงานเลย

สิ่งหนึ่งที่เห็นด้วยกับหลายๆคนคือสรรพากรจะบริการดีมากครับ พูดจาก็ดี ไม่เหมือนภาพราชการเดิมๆ เป็นทุกแห่งที่ผมไปในช่วงหลัง ไม่ว่าต่างจังหวัดหรือในกรุงเทพ ก็เป็นการเปลี่ยนแปลงที่น่ายินดีครับ
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
pong

โพสต์ที่ 89

วันนี้โทรไปที่ สรรพากร คลองเตย เจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าขอคืนเยอะ คงต้องรอหน่อย
หากขอน้อย ภายใน 1 สัปดาห์ได้เลย (อึ้งไปพักใหญ่) ผมก็ถามเค้าว่า ไอ้ทีบอกว่า 15 วันได้คืน ก็ไม่จริงซิครับ (เค้าก็หัวเราะ) แล้วก็บอกอีกว่า คนรู้จักเค้ายื่น 2 เดือนกว่าแล้วยังไม่ได้เลย (ผมก็ไม่ได้คำตอบอะไรเท่าไหร่)

ผมขอคืนประมาณ 18000 บาทครับ
เพื่อนผมเคยบอกว่า หากมีการขอคืน ยืน offline ดีกว่า เสียเวลาทีเดียว เอกสารก็อยู่ในมือเค้า เราไม่ต้องคอยพะวง แถมเก็บไว้ว่าเมื่อไหร่เค้าจะทวงถาม

ผมเริ่มเห็นด้วยครับ ยื่นทางเน็ต เหมาะกับการขอคืนจำนวนไม่มาก หรือ ไม่มีรับเงินคืนเลย
harry

โพสต์ที่ 90

งั้นแล้วการยื่นทางเน็ต แล้วมีการโทรมาขอให้ส่งเอกสารไปยืนยัน นี่มาจากสาขา หรือสำนักงานใหญ่ครับ

เพราะต่อไป เกิดผมได้คืนมากๆ จะได้จัดการดีๆทีเดียวไปเลย เช่นยื่นทางเน็ต จะได้คำนวนให้เสร็จ แล้วรวบรวมหลักฐานพร้อมไว้ก่อน เรียกมาก็ให้ได้เลย
Expecto Patronum!!!!!!