อยากให้พี่ๆจัดคอร์ส valuation (การหามูลค่าหุ้น)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
overpp
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากให้พี่ๆจัดคอร์ส valuation (การหามูลค่าหุ้น)

โพสต์ที่ 271

ขอจอง 1 ที่ครับ [email protected]
ภาพประจำตัวสมาชิก
ball048

โพสต์ที่ 272

ขอจองด้วยอีกคนครับ
กำลังฝึกให้ปอดแข็งแรงอยู่ครับ
handsomechef

โพสต์ที่ 273

also need
airmanza123

โพสต์ที่ 274

ขอจองด้วยคนครับ 1 ที่นะครับ อิอิ
withlove

โพสต์ที่ 275

ขอด้วยคน ครับ 1 ที่ น่าสนใจเป็นอย่างมาก

[email protected]
Withlove ^-^
dyens

โพสต์ที่ 276

ขอจอง 1ที่ค่ะ

มุ่งมั่น ตั้งใจ และพยายาม
Tuang118

โพสต์ที่ 277

ขอด้วย 1 ที่ครับ

Magix

โพสต์ที่ 278

ขอจองด้วย1 ที่ครับ

por_jai

โพสต์ที่ 279

:8) กระทู้นี้มีตั้งสิบหน้า
     มีแต่คนอยากเรียน
     แต่ไม่มีคนอยากสอน...ฮ่า...
     แถมยังเห็นsunriseมาลงชื่อเรียนด้วย...ฮ่า...อันนี้ขำมาก
     ซัีนไรส์ต้องมาสอนจึงจะถูก...ฮ่า...เป็นครั้งที่สาม
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
gappom

โพสต์ที่ 280

ตามที่พี่ Por_jai ว่า
งั้น ตั้งชื่อกระทู้ใหม่ดีไหมครับ

"อยากสอน การวัดมูลค่าหุ้น (valuation) ใครอยากเรียนบ้าง"

เพื่อเป็นการเปิดโรง ขอเชิญพี่ Por_jai สอนเป็นคนแรก
เย้
พี่ใจดีจริง ๆ
por_jai

โพสต์ที่ 281

gappom เขียน:ตามที่พี่ Por_jai ว่า
งั้น ตั้งชื่อกระทู้ใหม่ดีไหมครับ

"อยากสอน การวัดมูลค่าหุ้น (valuation) ใครอยากเรียนบ้าง"

เพื่อเป็นการเปิดโรง ขอเชิญพี่ Por_jai สอนเป็นคนแรก
เย้
พี่ใจดีจริง ๆ
:8) ผมคงจะสอนใครไม่ได้หรอกครับ
     เล่นหุ้นมา6-7ปีทุกวันนี้ยังลอกหุ้นชาวบ้านเขาอยู่เลย
     แต่ผมอ่านกระทู้พวกนี้ ผมก็พอเข้าใจนะ
     แบบว่ามือใหม่อยากได้วิชาไว้สู้กับตลาดทั้งนั้น
     ตอนเล่นหุ้นใหม่ๆผมก็เดินสายหาเซียนทั่วทิศ
     จริงๆวิชาที่ทุกคนรู้ เราก็ต้องรู้
     เพราะัมันเป็นเบสิค
     พอเบสิคแน่นก็ต้องเริ่มหาวิชาที่คนไม่ค่อยรู้หรือรู้น้อยๆ
     เป็นผมนะ
     ผมจะอ่านเยอะๆ อ่านนี่เป็นใบเิบิกทางสู่หลายๆอย่างในชีิวิต
    ความรู้สมัยใหม่ก็ต้องอัพเดต
    นายตลาดคิดอย่างไรก็ต้องอัพเดต
    ความรู้ใหม่ๆถ้าไม่อ่านก็ย่ำอยู่ที่เดิม
    คอร์สไหนที่เขาเปิดอยู่แล้วผมก็ขวนขวายไปเรียนมันให้หมด
    ไม่ต้องรอมาลงชื่ออย่างนี้หรอก
    พอเรามีความรู้ก็เริ่มจะมีคำถามล่ะ
    พอสงสัยเราก็ถามเซียนๆที่เราอ่านแล้วว่า
    เราสไตล์นี้ จริตนี้แหละ เล่นหุ้นแบบนี้ละเราถนัดกว่าวิธีอื่น
    พีเอ็มไปถามเลย พอบ่อยๆเข้าก็คงได้เบอร์โทรละน่า
    เอ้าสบายขึ้นหน่อย โทรถามได้
    หรือมีงานอะไรเวบจัดขึ้นก็จัดแจงไปหาคนเก่งๆเหล่านั้น
    ไปถามไปคุยไปฟังแนวคิดวิธีที่เขามองตลาด

เขียนมากชักยาวน้ำท่วมทุ่ง
    ผมอยากถามน้องgappomกลับว่า
    เคยอ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้น ของแม่ทัพสุมาอี้ หรือยังครับ
    ผมว่าดี๊ดีนะ
    ใครยังไม่เคยอ่านลองหาอ่านดูนะคร้าบ
    จะได้พอวัดมูลค่าหุ้นได้เองนิดๆหน่อยๆ
kkkkung

อยากให้มีผู้รู้มาสอนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 282

ขอสมัครเรียนด้วยคนครับ....เท่าที่ผมอ่านกระทู้นี้มาเห้นมีแต่คนอยากเรียนครับแต่ยังไม่เห็นมีท่านใดอาสามาสอนเลยครับ...เท่าที่อ่านมาจากหลายๆกระทู้นะครับ สอนกันได้แถบทุกคนละครับเก่งๆทุกท่าน(โดยส่วนตัวอยากเรียนกะคุณฉัตรชัยมากครับ) ก็ขอความเมตตาแก่มือใหม่อย่างพวกผมด้วนนะครับ ใครสอนผมเรียนหมด ครับ อยากเรียนมานานแล้ว(เคยสมัครเรียนกับทางtsiมาแล้วไม่ตรงกะที่อยากเรียนนะครับ)
kkkkung
tatar_2522
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ขอด้วยครับ

โพสต์ที่ 283

จองหนึ่งที่ครับ [email protected]
gappom

โพสต์ที่ 284

หนังสือวัดมูลค่าหุ้นด้วยคุณเอง ผมอ่านแล้ว
เลยมีคำถาม จะมาถามท่านผู้รู้ในนี้หน่อยครับ

ข้อ 1  จากกรณีศึกษาที่ 3  HMPRO หน้า 124
มูลค่าปัจจุบันของ FCF ในอนาคตทุกปีเท่ากับ
-978-339-182+19086 = 17587 ลบ.
แต่ผมคิดได้แค่
-978-339-182+18807 = 17308 ลบ.
ไม่รู้ผมคิดเลขผิดหรือเปล่า

ข้อที่ 2 จากกรณีศึกษาที่ 4 การวัดหุ้น MINT หน้า 143
รวมมูลค่าปัจจุบันของ FCF เข้้าด้วยกันจะได้
51398-7942 = 43456  ลบ.
แต่ผมคิดได้แค่
51398-7285 = 44113  ลบ.
อันนี้ก็ไม่แน่ใจว่า  7942 ลบ. มาจากไหน

ข้อที่ 3 จากกรณีศึกษาที่ 5 การวัดมูลค่าหุ้น UMS หน้า 152
มูลค่าบริษัท
เท่ากับ (-149/1.075)+(303/1.075^2)+(348/1.075^3)+
(481/1.075^4)+(941/1.075^5)+((965/(0.75-0.025))/1.075^5)

เท่ากับ 14957 ลบ.
แต่ผมคิดได้  3329 ลบ.
เพราะไม่แน่ใจว่า ((965/(0.75-0.025))/1.075^5) หรือ เป็น
((965/(0.075-0.025))/1.075^5)

พี่ ๆ คนไหนอ่านแล้ว แนะนำด้วยนะครับ
ว่าผมคิดเลขผิดตรงไหน
ขอบคุณครับ

[/img]
keeti

โพสต์ที่ 285

หนังสือวัดมูลค่าหุ้นด้วยคุณเอง อยากหามาอ่านเหมือนกันครับแต่ไม่รู้ไปหาที่ไหน
โตขึ้นอยากเป็นเหาฉลาม...
musicar

โพสต์ที่ 286

keeti เขียน:หนังสือวัดมูลค่าหุ้นด้วยคุณเอง อยากหามาอ่านเหมือนกันครับแต่ไม่รู้ไปหาที่ไหน
หาซื้อได้ที่ร้าน B2S ครับ ร้านอื่นรู้สึกจะไม่มีขายแล้ว
por_jai

โพสต์ที่ 287

gappom เขียน:
พี่ ๆ คนไหนอ่านแล้ว แนะนำด้วยนะครับ
ว่าผมคิดเลขผิดตรงไหน
ขอบคุณครับ
:8) แนะนำพี่แก๊ป
     มีสองกระทู้ที่ร้อยคนร้อยหุ้น
     SF CPN
     มีคนทำvaluationไว้น่านำไปคิดต่ออย่างยิ่งครับ
porprika

โพสต์ที่ 288

จอง1ที่ด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ ^^

tritara

โพสต์ที่ 289

keeti เขียน:หนังสือวัดมูลค่าหุ้นด้วยคุณเอง อยากหามาอ่านเหมือนกันครับแต่ไม่รู้ไปหาที่ไหน
วันก่อนผมเพิ่งไปซื้อมาจากศูนย์หนังสือจุฬาฯครับ ยังเหลืออีกหลายเล่ม แถมยังได้เล่มอื่นๆของพี่สุมาอี้มาอีกครับ  :8)

ขอทำกระทู้รกหน่อยนะครับพี่ picklife  :oops:
~เกรียนหุ้นตัวจริง~
gappom

โพสต์ที่ 290

[quote]แนะนำพี่แก๊ป
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 291

เม่าเข้ามาอ่านตั้งแต่แรกๆ จนไม่ได้อ่านกระทู้นี้นานมาก

แว้ปเดียวผ่านไป กระทู้นี้ 10 หน้าแล้ว

มีคนลงชื่อเต็มไปหมด แต่...

ยังหาคนสอนไม่ได้เลย (พอดี เม่าอ่านข้ามๆ เลยไม่รู้มีคนสมัครสอนยัง อิอิ)

เม่าว่า หาคนสอนก่อนดีไหมคับ

เม่าว่า คนอยากเรียนนี่บรึมอยู่แล้ว ลงชื่อไปก็เท่านั้น สุดท้าย เดี๋ยวพอมีคนมาสอน (หรือป่าวก็ยังไม่รู้)

ก็จะมีกระทู้ใหม่มาให้ลงกันอีกรอบ

เม่าว่าเรื่อง เวลูเอชั่นนี่ ก็เป็นศิลปะ เหมือนกันนะครับ ตัวเลข มันก็กะกะ ประมาณเอา ไม่มีใครคิดเป๊ะๆ ปั๊บๆ จะหาเซียนมาสอนนี่ก็น่าจะยากอยู่

ถ้าหนังสือที่อ่านง่ายจิงๆ ก็จะเห็นเป็นของพี่สุมาอี้ อันนี้ น่าจะจ๊าบสุดๆแล้ว (แต่เม่าอ่าน 2-3 รอบแล้ว ยังมึนอยู่ อิอิ)

ถ้าจะเปิด และดูแล้ว เม่าเห็นว่า พี่สุมาอี้นี่เหมาะสุด เพราะ คนไรไม่รู้ เขียนเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายได้สุดติ่งจิงๆ

แต่ เม่าว่า การที่จะมีใครสักคนอยากสอนอะไร ควรจะมาจากที่เค้าอยากสอน ไม่ใช่ เราต้องไปกดดันให้เค้าสอน เพราะอย่างงั้น การสอนคงจะไม่เต็มที่สักเท่าไหร่ (ไม่ได้ว่ากระทู้นี้นะคับ พูดรวมๆ กลัวว่า จะหาว่า เม่าชี้โพรงให้ไปกดดันพี่สุมาอี้ แต่ เม่าแค่ออกความเห็นว่า ใครเหมาะเฉยๆ)

จาก เม่าป่วนเมือง (จะโดนด่าไห๊มเนี่ย) อิอิ
reiter

โพสต์ที่ 292

เห็นด้วยกะคุณเม่าไฟ

คุณเม่าไฟนี่ออกความเห็นจ๊าบๆ โดนใจผมหลายรอบแล้ว  :8)  :8)
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
por_jai

โพสต์ที่ 293

[quote="gappom"][quote]แนะนำพี่แก๊ป
nuttagan

มั่วเอา

โพสต์ที่ 294

คิดง่ายง่ายครับ

หาผลตอบแทนการลงทุน ROE หาร price/BV ก็จะรู้ว่าหุ้น แพงไม่แพง

ตัวอย่าง hmpro กับ oishi ตัวใหนน่าซื้อกว่ากัน สมมุติฐาน ที่กำไรโตคงที่ในอนาคต และ เป็นกำไรที่แท้จริง

hmpro

ROE = 26.8, P/BV =7.43

จะได้ผลตอบแทนต่อการลงทุน 26.8/7.43 = 3.6 เปอร์เซนต์ต่อปี

Oishi

ROE = 37.65, P/BV =5.59

จะได้ผลตอบแทนต่อการลงทุน 37.65/5.59 = 6.73 เปอร์เซนต์ต่อปี

แสดงว่า โออิชิให้ผลตอบแทนการลงทุนมากกว่า ดังนั้น ก็ซื้อโออิชิเลย
Jinny Wan

โพสต์ที่ 295

โห...เข้ามาอีกทีกระทู้นี้อบอุ่นเลย สมาชิกรวมหัวกัน เอ้ย...ไม่ใช่มารวมตัวกันลงชื่อมาร่วม 200 แระ

มีหลายๆคนโทรมาคุยกับพรรณหาทางให้เกิดคอร์สนี้ให้ได้ รู้สึกดีจังมาช่วยกันระดมความคิดหาทางเชิญพี่ๆเซียน ออกมาถ่ายทอดวิชา

พรรณยังคงเดินหน้าต่ออยู่ค่ะ ยังยืนยันว่าจะพยายามหาทางคุยกับพี่ๆให้ยอมช่วยพวกเราจ้า :wink:

ว่าแล้วก็ขอสักนิด
พี่ por_jai ไม่สนใจมาช่วยน้องๆเหรอคะ
por_jai

โพสต์ที่ 296

Jinny Wan เขียน: พี่ por_jai ไม่สนใจมาช่วยน้องๆเหรอคะ
:8) ผมใช้แค่พีอีครับ ใครๆก็ทำได้
saichon

โพสต์ที่ 297

por_jai เขียน:
Jinny Wan เขียน: พี่ por_jai ไม่สนใจมาช่วยน้องๆเหรอคะ
:8) ผมใช้แค่พีอีครับ ใครๆก็ทำได้
พระอาจารย์ผมฝึกจนถึงขั้น กระบี่อยู่ที่ใจ แล้วครับ
แค่กิ่งไม้ก็ใช้แทนกระบี่ได้

พี่ที่เก่งๆหลายๆท่านผมว่าก็ใช้แค่ PE นี่แหละครับ
ช่วงที่ยังไม่มีใครมาสอนผมว่าอ่านและฝึกเองก่อนดีที่สุดครับ
จากนั้นเมื่อมีการเปิดคอร์สเรียน เราจะเข้าใจได้ง่ายและเร็วขึ้นครับ

ผมว่าคอร์สนี้ถ้าเปิดสอนถือว่าเป็นคอร์สที่น่าสนใจมากๆเชียวครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
gappom

โพสต์ที่ 298

พี่แก๊ปไม่ต้องกลับมาถามที่ห้องนี้จะดีกว่านะครับ
    เพราะห้องนี้เห็นมีแต่ลงชื่อกันตะพึด...ฮ่า...
    ถามพี่ๆในกระทู้นั้นเลย จะจ๊าบกว่าเยอะ
    ยืมศัพท์จ๊าบของหมอแป๊ะหน่อยนะ

เออ พี่ Por_jai ครับ
ไม่ทราบว่า พี่แก็ป นี้
Log in ชื่ออะไรครับ
ผมไปหา SF แล้วไม่เจอ
ฉลาดน้อย เลยกลับถามอีกรอบ
por_jai

โพสต์ที่ 299

:8) sf เริ่มแถวๆหน้านี้นะครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... &start=550

พี่แก๊ปชื่อเต็มๆเขาชื่อแก๊ปป้อมไง...ฮ่า..
picklife

โพสต์ที่ 300

por_jai เขียน:
ผมว่าแค่การหามูลค่าหุ้นแบบวิธีPE ratio ถ้าเอามาเล่าแบบละเอียดผมว่าก็ได้หลายชมแล้วนะครับพี่พอใจ สูตรคร่าวๆอาจจะไว แต่พอชี้แจงยกตัวอย่างค่าPEที่เหมาะสมต้องพิจารณาถึงอะไรบ้าง เช่น
1.PEตลาดช่วงSET1700 SET200 เหมือนกันต่างกันอย่างไรส่งผลกับPEหุ้นในกลุ่มต่างๆอย่างไรเพราะอะไร
2.PEควรต้องเทียบกับในกลุ่มธุรกิจเดียวกันไหมอย่างไร
3.PEควรต้องเทียบกับตัวมันเองในอดีตไหม
4.PEควรต้องเทียบกับการเติบโตของกำไรไหม
แค่นี้ผมว่าเพื่อนได้ฟังพี่พอใจหรือพี่ๆท่านอื่นก็เคลิ้มแล้วครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ