ROE กับ PRICE มันไม่เกี่ยวกันเลยใช่หรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ROE กับ PRICE มันไม่เกี่ยวกันเลยใช่หรือไม่

โพสต์ที่ 61

ตอบโจทย์นี้ได้ต้องดูว่าอยู่กลุ่มธุรกิจใด

ถ้าเป็นกลุ่มแบงก์ ผมจะเลือกบริษัท A (ทุนเรานิดเดียวไปปล่อยกู้ได้ดอก 5% เราได้เงินตั้ง 60% ความเสี่ยงที่มีเกิดจากอย่างเดียวคือ NPL)
กลุ่มพัฒนาอสังหา ผมเลือกกลางๆ อย่าง B หรือ C (เงินลงทุนจะจมอย่างมากเพราะใช้เงินเยอะในการสร้างอสังหา กู้ดีแล้ว เอาดอกเบี้ย มาหักค่าใช้จ่ายได้ แต่ หนี้เยอะไปก็ไม่ดีเสี่ยงเกินไป เอากลางๆ ดีกว่า)
กลุ่มโรงงานผลิต เอา D อยู่แล้น แต่ C ก็ไม่น่าเกลี่ยด

แต่ดูปีเดียวไม่ได้อะ ต้องดูหลายๆ ปี

เครื่องมือ ROE ROA ผมว่าใช้เป็นตัวกรองหุ้นได้แต่ใช้คิดมูลค่าหุ้นไม่ค่อยได้
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
navapon

โพสต์ที่ 62

aviruth เขียน:หากกำไรสูง ROE ก็สูงตามบางบริษัทมีการขายทรัพย์สินออกไป ROE ก็เลยสูง ต้องเข้าไปดูด้วยว่ากำไรมาจากใหน บางบริษัท ROE สูงแค่ชัวคราวในยามวัฐจักรขาขึ้น ต้องดูด้วยว่า ROE สม่ำเสมอเหรือไม่
ขอถามด้วยครับว่าการขายสินทรัพย์ทำให้ roe สูงได้อย่างไร ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ การขายสินทรัพย์ทำให้กำไรมากขึ้นแต่ตัวหารคือส่วนของผู้ถือหุ้นก็มากตามไปด้วย ?? เพราะว่า มันจะไปเพิ่มในส่วนของกำไรสะสมนะ ผมว่าอย่างนี้นะ ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 63

ผมเลือก D ครับ.. roe 30% นี่ก็ถือว่าสูงมาก แถมยังไม่มีหนี้อีก..
บริษัท C นี่ roe 40% สูงมาก D/E 1 เท่าก็อยู่ในข่ายที่ลงทุนได้

B กับ A นี้หนี้สูงเกินไปข้ามไปเลยดีกว่า
เพราะงั้นถ้าในการลงทุนจริงๆ ผมจะซื้อ D ซัก 65% แล้ว C ซัก 35% น่าจะกำลังดี

ส่วน PPD นั้นผมยกตัวอย่างมาให้ดูเล่นๆครับ ผมไม่ได้ตามตัวธุรกิจมันละเอียดเท่าไหร่.. เพราะมันเหมือนจะอิ่มๆตัวแล้ว หันไปดูตัวที่ Growth เยอะดีกว่า แต่ยังไง PPD ตอนนี้ก็ Trade อยู่ที่ PE ประมาณ 10 เท่าครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
unnop.t

โพสต์ที่ 64

ถ้าอยู่ในช่วงเศรษฐกิจยังลูกผีลูกคน มีความไม่แน่นนอนอยู่สูง ผมขอเลือก ข้อ D เพราะแสดงว่าบริษัทมี competitive advantage กว่าบริษัทคู่แข่ง ไม่มีหนี้ ถ้าเกิดวิกฤต จะอยู่รอดได้สบาย ๆ ลงทุนแล้วสบายใจกว่า

ถ้าภาพรวมเศรษฐกิจในเกณฑ์ค่อนข้างดี ผมจะลงทุนในข้อ C เพราะสามารถทำกำไรได้ในเกณฑ์ดี มีหนี้ไม่มาก บริษัทอาจกู้มาบ้างเพื่อขยายกิจการรองรับการเติบโต โดยน่าจะมีความเสี่ยงที่ยอมรับได้ แต่ ข้อ A กับ B ขอผ่านเพราะมองว่าเสี่ยงเกินไป ไม่ชอบ  :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
myway

โพสต์ที่ 65

คนตอบกันล้มหลาม

ที่ถาม เพราะ ผมค้นเจอหุ้นตัวหนึ่ง ที่ ROE เพิ่มเรื่อยๆ  โดยมีหนี้น้อยมาก   แต่ราคาอาจจะกำลังวิ่ง ปีนี้วิ่งไปแล้ว 100% กว่าๆ  เลยไม่เข้าใจเรื่อง ROE กับ ราคาหุ้น

หากมีหุ้นที่ ปีหน้า ROE >60   ปีต่อๆไป อาจเพิ่มจน >90  จะซื้อดีหรือไม่?

ผมเคยถามคล้ายๆแบบนี้ เมื่อ feb 2010 แต่อ้างอิงหุ้น STA (ณ ราคา 26 ก่อนแตกพาร์ และวิ่งไป 500% ใน 4 เดือน)  กลับไม่มีคน มองออกเลย  

ดูกระทู้เก่าได้
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... hlight=sta
navapon

โพสต์ที่ 66

ขอบคุณครับ คุณ myway ถึงตอนนี้ผมรู้แล้ว ถ้าเจอหุ้นแบบนี้อีกตามที่คุณว่า เราจะต้องทำอย่างไรกับมัน
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
myway

โพสต์ที่ 67

ผมไม่ได้ หมายถึง sta นะ ตัวนั้น ราคาวิ่งมาเยอะมาก  แม้ ROE สูง

แต่ก็ดีครับ     ผมขอยกตัวอย่าง หุ้นจริงๆ เพื่อการศึกษาเลย ล่ะกัน

ที่ผมสงสัยคือ หุ้นที่ ROE สูงๆ  แต่ราคาวิ่งไปมากแล้วเช่น

STPI   ROE >70
STA , MCS ,   ล้วนมี ROE สูง  แต่ราคา วิ่งมา มากกว่า 100% กันหมดเลย

ยังน่าลงทุนหรือไม่????

โดยส่วนตัวผมจะเล็งหุ้น ที่ ROE กำลังเพิ่ม   ราคาหุ้นจะพุ่งเป็นจรวดเลย  เห็นผลภายใน 1-2 ปี   ซึ่งไม่ใช่หุ้น ที่กล่าวมาเลย
unnop.t

โพสต์ที่ 68

ประเด็นอยู่ที่ความสม่ำเสมอของ ROE ทั้ง STA หรือ STPI ผมไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือเปล่า เพราะเป็นหุ้นวัฎจักร และหุ้นรับเหมา  ผมไม่มีหุ้นนนะครับ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
picklife

โพสต์ที่ 69

pongo เขียน:
picklife เขียน:ขอตอบก่อนนะครับตามมารยาท :o

1.สมมุติให้บริษัทA B C D มีปัจจัยพื้นฐานเหมือนๆกัน และอยู่ในกลุ่มธุรกิจเดียวกัน คุณจะเลือกลงทุนในบริษัทใดครับ?
A ROA>=5, ROE=60
B ROA=10, ROE=50
C ROA=20, ROE=40
D ROA=30, ROE=30

ตอบ
ผมเลือกทันทีคงเป็นบ.Aครับเล่นระยะไตรมาส
แต่จะจับตาดูบริษัทDหากมีปัจจัยใดที่ส่งผลให้ROEเพิ่มขึ้นจะรีบเข้าทันทีครับ
ถ้าเป็นช่วงดอกเบี้ยขาขึ้นละครับ คุณ picklife จะเลือกบริษัทไหน
:oops: แฮ๊ะๆพี่pongoทักมาให้คิดหนักเลยครับ :oops:
ถ้ามองละเอียดคงมองเพิ่มที่
1.ถ้าดอกขาขึ้น ถ้าขึ้นไม่มากคงฟอแคสดูว่ากระทบขนาดไหนถ้าไม่มากคงยังเลือกAครับ
2.ดูเพื่อนๆที่เป็นคู่แข่ง ถ้าROAพอๆกันไม่ต่างกันมากคงยังเลือกAครับ แต่หากธุรกิจเดียวกันแต่ROAเราน้อยกว่าเขาแบบสุดขั้ว หรือA-Dเป็นคู่แข่งในธุรกิจแบบเดียวกันคงเลือกDครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 70

ปล1.แล้วถ้าเป็นพี่pongo จะเลือกตัวไหนหรอครับ?

ปล2. งั้นผมขอเพิ่มคำถามอีก2ข้อนะครับ
1.1 ถ้าA-D เป็นกลุ่มธุรกิจเดียวกันเพื่อนๆจะเลือก?
1.2 ถ้าA-D เป็นกลุ่มธุรกิจต่างกันเพื่อนๆจะเลือก?
picklife

โพสต์ที่ 71

yoyo เขียน:ผมเลือก D ครับ.. roe 30% นี่ก็ถือว่าสูงมาก แถมยังไม่มีหนี้อีก..
บริษัท C นี่ roe 40% สูงมาก D/E 1 เท่าก็อยู่ในข่ายที่ลงทุนได้

B กับ A นี้หนี้สูงเกินไปข้ามไปเลยดีกว่า
เพราะงั้นถ้าในการลงทุนจริงๆ ผมจะซื้อ D ซัก 65% แล้ว C ซัก 35% น่าจะกำลังดี
:bow:โยมากครับ ได้มุมมองมากเลยครับ
picklife

โพสต์ที่ 72

ayethebing เขียน:ตอบโจทย์นี้ได้ต้องดูว่าอยู่กลุ่มธุรกิจใด

ถ้าเป็นกลุ่มแบงก์ ผมจะเลือกบริษัท A (ทุนเรานิดเดียวไปปล่อยกู้ได้ดอก 5% เราได้เงินตั้ง 60% ความเสี่ยงที่มีเกิดจากอย่างเดียวคือ NPL)
กลุ่มพัฒนาอสังหา ผมเลือกกลางๆ อย่าง B หรือ C (เงินลงทุนจะจมอย่างมากเพราะใช้เงินเยอะในการสร้างอสังหา กู้ดีแล้ว เอาดอกเบี้ย มาหักค่าใช้จ่ายได้ แต่ หนี้เยอะไปก็ไม่ดีเสี่ยงเกินไป เอากลางๆ ดีกว่า)
กลุ่มโรงงานผลิต เอา D อยู่แล้น แต่ C ก็ไม่น่าเกลี่ยด

แต่ดูปีเดียวไม่ได้อะ ต้องดูหลายๆ ปี

เครื่องมือ ROE ROA ผมว่าใช้เป็นตัวกรองหุ้นได้แต่ใช้คิดมูลค่าหุ้นไม่ค่อยได้
คาราวะครับพี่:bow: คำถามเดียวแต่สามารถแจกแจงมองทุกมุมมองได้ ขอบคุณครับ

ปล.รบกวนถามพี่เพิ่มจากข้อความนี้นะครับ
งั้นบริษัทที่น่าลงทุนในสายพี่คืออะไรครับ พี่มีConceptยังไงครับ
บริษัทดีมากแพงมาก
บริษัทดีแต่แพง
บริษัทปานกลางราคาปานกลาง
บริษัทไม่ค่อยดีนักราคาถูก
(กรณีเราหาหุ้นที่บริษัทดีมากแต่ราคาถูกไม่เจอนะครับ พี่จะสนใจตัวไหนครับ)
pongo

โพสต์ที่ 73

picklife เขียน:ปล1.แล้วถ้าเป็นพี่pongo จะเลือกตัวไหนหรอครับ?

ปล2. งั้นผมขอเพิ่มคำถามอีก2ข้อนะครับ
1.1 ถ้าA-D เป็นกลุ่มธุรกิจเดียวกันเพื่อนๆจะเลือก?
1.2 ถ้าA-D เป็นกลุ่มธุรกิจต่างกันเพื่อนๆจะเลือก?
ถ้าบังคับเลือก ผมเลือก D ครับ ขอ ROE 30% และไม่มีหนี้ก็พอ
A นี่หนี้เยอะเกินไป มีความเสี่ยงสูง

ส่วนคำถาม ปล.1 เป็็นกลุ่มธุรกิจเดียวกัน ผมก็เลือก C ครับ มีหนี้บ้างแบบพอดีๆ
ส่วน ปล. 2 กลุ่มธุรกิจต่างกัน ถ้าดูแค่ ROA ROE สำหรับผม คงเลือกไม่ได้ครับ ขอผ่าน