การเลือกอ่าน 56-1 เพื่อตรวจสอบข้อมูลที่สำคัญ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
iHum-Mc32
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การเลือกอ่าน 56-1 เพื่อตรวจสอบข้อมูลที่สำคัญ

โพสต์ที่ 1

สมัครสมาชิกใหม่ จึงอยากรทราบว่าเวลาที่เพื่อนจะอ่าน 56-1 เพื่อจะให้รู้ข้อมูลคร่าวๆควรจะอ่านอะไรบ้าง  เพราะว่าบางบริษัท ข้อมูลเยอะมาก ขอคำแนะนำด้วยครับ

1. ข้อมูลทั่วไป  
 2. ปัจจัยความเสี่ยง  
 3. ลักษณะการประกอบธุรกิจ
 4. การประกอบธุรกิจของแต่ละสายผลิตภัณฑ์
 5. ทรัพย์สินที่ใช้ในการประกอบธุรกิจ
 6. ข้อพิพาททางกฎหมาย
 7. โครงสร้างเงินทุน
 8. การจัดการ
 9. การควบคุมภายใน
10. รายการระหว่างกัน
11. ฐานะการเงินและผลการดำเนินงาน
12. ข้อมูลอื่นที่เกี่ยวข้อง

เลือกเป็นข้อๆจะเลือกข้อไหนบ้าง
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 2

คร่าวๆผมอ่าน 2 3 4 และ 6 ครับ

โดยปกติอ่านเกือบหมด เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง ว่ากันไปครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
Nuthor
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ของผมอ่าน
4. การประกอบธุรกิจของแต่ละสายผลิตภัณฑ์
5. ทรัพย์สินที่ใช้ในการประกอบธุรกิจ
11. ฐานะการเงินและผลการดำเนินงาน

ข้อ 11 จะอ่านจากในงบการเงินครับ
erickiros

โพสต์ที่ 4

จริงๆผมอ่านหมดเลยนะครับ แต่ถ้าให้เลือกอ่านก็จะอ่านตามนี้

9. การควบคุมภายใน
noooon010

โพสต์ที่ 5

ผมอ่านสิ่งที่ทำให้ผมรู้จักและเข้าใจบริษัทที่จะฝากเค้านำเงินของเราไปลงทุนครับ

ส่วนจะอ่านตรงไหน ผมว่า มันแล้วแต่บุคคลนะครับ

หลายครั้งผมพบว่า การที่เรามองข้ามอะไรไป
หลายครั้งมันมี idea อะไรซ่อนอยู่ครับ

บางครั้ง อ่าน 56-1 ของบริษัท ก.

ทำให้เกิด idea การลงทุนใน บริษัท ข.ก็ได้ครับ
ผมเจอบ่อยๆครับ

อาจเพราะว่าผมเขลามากๆมั้งครับ ผมมักได้ idea อะไรเสมอๆ
หากเราตั้งใจอ่านครับ

มีความสุขกับการลงทุนนะครับผม  :wink:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
iHum-Mc32

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำตอบ  
แต่บางหัวข้อไม่มีการเปิดเผย เช่น
"ประกาศของคณะกรรมการกำกับตลาดทุน ที่ ทจ.11/2552  เรื่อง หลักเกณฑ์ เงื่อนไข และวิธีการรายงานการเปิดเผยข้อมูลเกี่ยวกับฐานะการเงินและผลการดำเนินงานของบริษัทที่ออกหลักทรัพย์ ได้ยกเลิกหัวข้อนี้
เราจะไปหาข้อมูลที่ไหนครับ
นพพร

โพสต์ที่ 7

อ่านหมดเลยครับ อันไหนไม่เปิดเผยก็ไม่อ่าน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์