ถ้าหุ้นขาลงนี่จำเปนต้องล้างพอร์ททิ้งไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
icevip
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าหุ้นขาลงนี่จำเปนต้องล้างพอร์ททิ้งไหมครับ

โพสต์ที่ 1

มืิอใหม่นะครับ คือช่วงขาลงจำเป็นต้องล้างพอร์ททิ้งไหมครับ

ถ้าไม่จำเป็นงั้นช่วงขาลงหุ้นที่เก็บไว้ในพอร์ทได้มีลักษณะอย่างไรครับ

คือสับสนนิดนึงครับ ที่บอกว่าหุ้นพื้นฐานดีผลประกอบการมี growth  ทุกปี
ที่ว่าเก็บยาวๆกัน รอมันสะท้อนราคาที่แท้จริง (ยาวนี่กี่ปีกันครับ)
แต่ถ้าเป็นช่วงขาลงต้องเก็บไว้ไหมหรือล้างพอร์ททิ้งทำกำไรแล้วกลับมาซื้ออีกครับ

แล้วพวกหุ้นที่เป็นหุ้นปันผลดีๆหุ้นห่านทองคำ ถ้ามันมีแนวโน้มลงหนักยังเก็บไว้ไหมครับถ้าขาลง

แล้วอีกคำถามครับ หุ้นช่วงนี้มันเป็นขาขึ้นใช่ไหมครับ คือผมเล่นมา 3 - 4 เดือนได้อยากร้ว่ารอบขาขึ้นครั้งนี้มันเริ่มตั้งแต่ช่วงไหนครับ แล้วถ้าหุ้นขาลงนี่มันมีระยะเวลาเท่าไหร่ครับ พอพูดเป็นตัวอย่างให้ผมเห็นภาพได้ไหมครับ

ปล มือใหม่ถามอะไรดูงงๆขอโทษล่วงหน้านะครับ
suwat09
Verified User

โพสต์ที่ 2

ขอแนะนำให้เข้าไปอ่านใน กระทู้นี้นะครับ อ่านตั้งแต่หน้าแรก จนจบ
คิดว่า หน้าจะตอบปัญหาของคุณได้เกือบทั้งหมดเลยทีเดียว....

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=33509
นิยามของเกรแฮม
Marign Of Safety คือ "การทำให้การคาดการณ์อนาคตอย่างแม่นยำ เป็นเรื่องไม่จำเป็น"
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 3

น่าจะเปลี่ยนเป็น set ขาลงกับ set ขาขึ้นนะครับแต่ราคาหุ้นบางทีหุ้นขึ้นแต่ set ลง ก็เป็นไปได้ครับ เพราะฉะนั้นทาง VI ก็เลยไม่แนะนำให้ขายออกเมื่อตลาดลง เพราะมันไม่ได้สะท้อนสภาพของตัวธุรกิจมากนัก
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 4

หุ้นช่วงนี้มันเป็นขาขึ้นใช่ไหมครับ คือผมเล่นมา 3 - 4 เดือนได้อยากร้ว่ารอบขาขึ้นครั้งนี้มันเริ่มตั้งแต่ช่วงไหนครับ แล้วถ้าหุ้นขาลงนี่มันมีระยะเวลาเท่าไหร่ครับ พอพูดเป็นตัวอย่างให้ผมเห็นภาพได้ไหมครับ
เราไม่มีทางรู้เลบว่า ระยเวลาใดขึ้นและลงเป็นเท่าใด รู้ก็รวยเหมือนกันทุกคนสิครับ

ส่วนถ้าลงจริงๆผมว่าขึ้นอยู่กับความสามรถและจิตใจของแต่ละบุคคลมากกว่าครับ
ถ้าคุณทนไม่ได้ที่ port แดงมากๆผมห้ามให้ไม่ขายก็ไม่ได้หรอกใช่ไหม

ผว่าอย่าไปใส่ใจครับตลาดหรรือราคามาก สนใจมูลค่าและธุรกิจบ. ที่คุณจะซื้อดีกว่าครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
Green
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถ้าหุ้นขาลงนี่จำเปนต้องล้างพอร์ททิ้งไหมครับ

โพสต์ที่ 5

[quote="icevip"]มืิอใหม่นะครับ คือช่วงขาลงจำเป็นต้องล้างพอร์ททิ้งไหมครับ

--> ไม่จำเป็นครับ  ถ้าราคาลงแต่ผลประกอบการณ์มันดีขึ้นไปเรื่อยๆ ก็ยังไม่จำเป็นต้องล้างครับ แต่หากแนวโน้มบริษัทเราแย่แน่ๆ ถือเอาไว้ไม่ว่าตลาดขาลงหรือขาขึ้นก็ไม่มีประโยชน์อะไร

ถ้าไม่จำเป็นงั้นช่วงขาลงหุ้นที่เก็บไว้ในพอร์ทได้มีลักษณะอย่างไรครับ

--> ถือเอาไว้เรื่อยๆ ครับ ถ้าแนวโน้มบริษัทดีและราคาถูก ก็ทะยอยๆ ซื้อเพิ่มโดยใช้เงินเก็บจากส่วนอื่นๆ ที่เราจัดสรรไว้ เราไม่จำเป็นต้องเอาเงินทั้งหมดไปซื้อหุ้นตลอดเวลาครับ เลือกวิธีการที่เหมาะกับจริตเรา

คือสับสนนิดนึงครับ ที่บอกว่าหุ้นพื้นฐานดีผลประกอบการมี growth
icevip

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกทานที่ช่วยชี้แนะแนวทางครับ

คุณ green ตอบเป็นประเด็นๆเลยทำให้เห็นภาพรวมได้มากเลยครับ
โพสต์โพสต์