การปรับฐานคืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jud
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ปรับกรณีไหน ปรับตรงไหน มีผลยังไง พี่ๆคนไหนพอมีเวลารบกวนชี้แนะด้วยครับ
navapon

โพสต์ที่ 2

คงหมายถึงพวกเก็งกำไรเขาแห่ขายกันมากๆเพื่อปรับพอร์ตกันครับ ซึ่งจะทำให้ตลาดหุ้นราคาตกลงมามากๆ คงความหมายเดียวกันกับตลาด correction ส่วนจะมีจริงหรือไม่และเกิดเมื่อไหร่ ก็ไม่มีทางที่ใครบอกได้ ไม่มีใครรู้หรอกครับว่าเมื่อไหร่หุ้นจะขึ้นหุ้นจะลง จึงเป็นคำพูดที่ว่ากันไปเรื่อยๆ อย่าไปสนใจมากครับ เหมือนเป็นทั้งคำขู่และคำเตือน ถ้าหุ้นมันตกจริงก็ดีสิ จะได้ซื้อของถูกกัน
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
END
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ก่อนอื่นไม่ว่าท่านจะศรัทธาในแนวทาง VI หรือ เก็งกำไร เราก็ไม่ควรไปดูถูกหรือละเลยในแนวทางใดแนวทางหนึ่งนะครับ มันเป็นศิลปะและความสวยงามของตลาดมากกว่า

ส่วนปรับฐานหมายถึงอะไรผมขออธิบายง่ายๆดังนี้นะครับ
การปรับฐานในเชิงเทคนิคหมายถึงว่า ราคาหุ้นได้ลงมาระยะหนึ่งแต่ยังไม่หลุดแนวโน้มขาขึ้น หากยังไม่เข้าใจเดียวผมมาอธิบายอีกรอบนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 4

END เขียน:ก่อนอื่นไม่ว่าท่านจะศรัทธาในแนวทาง VI หรือ เก็งกำไร เราก็ไม่ควรไปดูถูกหรือละเลยในแนวทางใดแนวทางหนึ่งนะครับ มันเป็นศิลปะและความสวยงามของตลาดมากกว่า
ไม่เชื่อ อย่าลบลู่ ? :wink:
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

simplelife เขียน:ไม่เชื่อ อย่าลบลู่ ? :wink:
มีพระรูปหนึ่งเคยเทศน์ไว้ว่า  คำๆนี้  ในประเทศไทยนิยมพูดกันมาก  และยึดถือกันมาก  ซึ่งมีส่วนทำให้คนหลงงมงาย

เราควรที่จะเปลี่ยนจาก  " ไม่เชื่อ อย่าลบลู่ "  เป็น  " ไม่รู้  ต้องค้นคว้าให้รู้ "
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
simplelife

โพสต์ที่ 6

chatchai เขียน:
simplelife เขียน:ไม่เชื่อ อย่าลบลู่ ? :wink:
มีพระรูปหนึ่งเคยเทศน์ไว้ว่า
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Funnyrain

Trust

โพสต์ที่ 7

ผมขอแสดงความเห็นด้วยคนครับ

ไม่เชื่อ
คือเราไม่เชื่อ ไม่ศัทธา ไม่เห็นด้วย หาข้อพิสูจน์ในแนวทางของเราไม่ได้ ดังนั้นเราจึงไม่เชื่อ

อย่าหลบหลู่
คือถึงสิ่งนั้นจะมีเหตุผลมากมายที่เราจะไม่เชื่อ แต่สิ่งนั้นมีคนที่เชื่อถืออยู่ ซึ่งอาจจะเกิดจากมุมมองที่แตกต่าง พื้นฐานของชีวิต หรืออื่น ๆ อีกนานนาประการ ดังนั้นคนที่ไม่เชื่อในบางอย่าง แต่ไม่ควรหลบหลู่ในสิ่ง ๆ นั้น เพราะอย่างน้อยคุณต้องให้เกียรติคนที่เขาเชื่อในสิ่งนั้น

ขอแสดงความนับถือ
Life is investment or Investment is life
นพพร

โพสต์ที่ 8

^
เป็นอีกมุมมองหนึ่งของคำว่าอย่าลบหลู่ได้ดีครับ ไม่ได้หมายความถึงความเขลาเพียงด้านเดียว :8)
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์